[IMG] สวัสดีตอนเช้าค่ะ คุณกบ สบายดีนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ^^ ขอให้มีความสุขมาก ๆ ในวันทำงานนะคะ ^_^
สายลมพัดโบก ใบไม้ปลิวไสว สายธรรมทวนลมไป หอมชื่นจิตติดกมล สายธารธาราไหล สายน้ำใจไม่เคืองขุ่น โอบอุ้มคุ้มครองคุณ คอยอุดหนุนจุนเจือกัน พระธรรมทั้งงามเลิศ แลประเสริฐค่ามากหลาย กู้โลกจากความเลวร้าย หยุดฉิบหายสู่ร่มเย็น พรอันใดที่ได้ขึ้นชื่อว่าประเสริฐสุด ขอพรอันนั้นจงถึงท่านทั้งหลายผู้เป็นสหายธรรมเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
[IMG] <<<ตัวกูกับตัวกู>>> อัน “ตัวกู” “ตัวสู” มิได้มี แต่พอโง่ มันเป็นผี ไผล่มาได้ พอหายโง่ “กู” “สู” ก็หายไป พอโง่ใหม่ โผล่ใหม่ ดูให้ดี แต่ละข้าง ต่างยึด ว่า “ตัวกู” จึงการการ ต่อสู้ กันอย่างผี ต่างหมายมั่น แก่กัน ฉันไพรี ทั้งเปิดเผย ลับลี้ มีทั่วไป ที่ด้อยกว่า สู้ว่ากู ก็มีดี ที่เด่นกว่า ข่มขี่ เขาเข้าไว้ ที่พอกัน กันท่า ไม่ว่าใคร ล้วนแต่ใคร่ โด่งเด่น เป็นธรรมดา เอาพระธรรม กวาดล้าง อย่างไม้กวาด สำหรับฟาด หัวสัตว์ ที่ข้างฝา ตกกระเด็น เป็นเหยื่อ แก่ไก่กา ที่เก่งกว่า คืออย่าโง่ ให้โผล่เอยฯ ท่านพุทธทาส