http://bignose.exteen.com/20080809/entry [IMG] จากนี้…ทุกครั้งฉันเห็นตัวเอง เงาในกระจกสะท้อนมา ฉันก็เห็นเพียงคนโง่คนหนึ่ง ..... ในแววตาคนในกระจก คอยซ้ำเติมใจทุกที
[IMG] วันนี้วันพระ ต้องละนิวรณ์ 5 อกุศลธรรมที่คอยทำลายล้างความดี ก็มีนิวรณ์ 5 คือ กามฉันทะ ความพอใจในรูป เสียง กลิ่น รส และสัมผัส อันเป็นวิสัยของกามารมณ์ พยาบาท ความผูกโกรธ จองล้างจองผลาญ ถีนมิทธะ ความง่วงเหงาหาวนอน ในขณะเจริญสมณธรรม อุทธัจจกุกกุจจะ ความคิดฟุ้งซ่าน และความรำคาญหงุดหงิด วิจิกิจฉา ความลังเลสงสัยในผลของการปฏิบัติ ไม่แน่ใจว่าจะมีผลจริง ตามที่คิดไว้หรือไม่เพียงใด