เอาธรรมะมาให้อ่านนะจ้ะ แฮบมาจากกระทู้ของเฮียปออีกที ใครชอบไปอ่านเองที่นี่นะจ้ะ http://board.palungjit.com/showthread.php?t=142494 ไม่มีไฟใดเสมอด้วยไฟราคะ ไม่มีโทษใดร้ายแรงเท่าความโกรธ ไม่มีตาข่ายใดรัดแน่นเท่าความหลง ไม่มีแม่น้ำใดยิ่งไปกว่าแม่น้ำแห่งตัณหาคือความอยาก การมีชัยชนะไม่ได้หมายถึงการพิชิตคนอื่นได้เสมอไป การถอดถอนความรู้สึกอยากเป็นผู้ชนะนั่นต่างหาก คือการมีชัยในความหมายที่แท้จริง ก้อนหินที่ว่าหนักก็เพราะเรายกขึ้นมาถือ ไฟที่ว่าร้อนก็เพราะเราพาตัวเองเข้าไปอยู่ใกล้ โลกที่ว่าวุ่นวายก็เพราะเราพาตัวเองเข้าไปแบก คนที่เข้ามาหาเราคือเงาสะท้อนตัวเราเอง หากเราเป็นคนดี คนดี ๆ จะเข้าหา หากเราชั่ว คนเลว ๆ จะไหลมาหาเช่นกัน เราเป็นยังไงคนรอบกายเป็นอย่างนั้น ชนะศัตรูพันคนพันครั้ง ก็ยังไม่นับเป็นแม่ทัพที่ยอดเยี่ยม ต่อเมื่อใดชนะใจตนเพียงคนเดียว จึงนับเป็นยอดขุนพล
เรียนกัลยาณมิตรทุกท่าน ผมต้องขออภัยที่ส่ง PM มารบกวนครับ โดยผมส่งเฉพาะชื่อที่ Add เป็น Friends กับผมครับ และขอบอกบุญทุกท่าน เนื่องด้วยวัดโนนศรัทธาชุม จ.เพรชบูรณ๋ จะบูรณะอุโบสถ และ วัดนภาราษฎร์พัฒนาราม ทอดกฐินใช้หนี้ก่อสร้าง กับร้านค้าที่ซื้ออุปกรณ์ก่อสร้าง ร่วม 400,000 บาท หากเพื่อนๆท่านใดสนใจร่วมบุญ สามารถโอนเงินเข้าบัญชีผมได้ครับ และผมจะนำไปร่วมงานกับทางวัดเองและจะแจ้งยอดให้ทราบนะครับ เบอร์บัญชี ชื่อบัญชี พระณรงค์เดช อธิมุตโต (Narongdech Dechadilok) ธนาคาร กรุงไทย สาขา สวนใหญ(ท่าน้ำนนทบุรี) Krung Thai Bank เลขที่บัญชี (A/C No.) 145-0-07908-3 รับยอดเงินถึงวันพุธที่ 15 ตุลาคม 2551 สำหรับวัดโนนศรัทธาชุม จ.เพรชบูรณ์ และ รับยอดเงินถึงวันจันทร์ที่ 20 ตุลาคม 2551 นะครับ เพราะจะนำปัจจัยไปร่วมในวันงาน ขออนุโมทนาบุุญในความดีของทุกท่านครับ ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://board.palungjit.com/showthread.php?t=150901
สวัสดีครับ คุณพี่กบ ^^ ขออนุญาติส่งความสุขครับ แต่งสวยตามราศี http://board.palungjit.com/showthread.php?t=152980