กระทู้เมื่อวานดุเดือดเลือดพร่านมาก ดูกระทู้นี่นะ ดูแล้วร้องไห้ทุกครั้งเลย http://board.palungjit.com/showthread.php?t=147294 อันนี้ก็ดูแล้วปลาบปลื้มดี http://board.palungjit.com/showthread.php?t=148541
เปลวเทียนทั้ง 4 เล่ม ค่อยๆ พลิ้วไหวไปอย่างช้าๆ บรรยากาศรอบข้าง ช่างแผ่วเบายิ่งนัก หากเราเงี่ยหูฟัง จะได้ยินเทียนทั้งสี่สนทนากัน... เทียนเล่มแรกเอ่ย "ฉันคือ สันติภาพ น่าเศร้าเหลือเกิน ทุกวันนี้ ไม่มีใครอยากให้ฉัน สว่างไสว" แสงของ "สันติภาพ" ค่อยๆ ริบหรี่ และ ดับไป เทียนเล่มที่สอง เอ่ย "ฉันคือ ศรัทธา น่าเศร้าหนักหนา ทุกวันนี้ ไม่มีใครต้องการ" แสงของ "ศรัทธา" ค่อยๆ ริบหรี่ และ ดับไป เสียงเอ่ยขึ้นมาอย่างเศร้าใจ เทียนเล่มที่สาม กล่าว "ฉันคือ ความรัก ฉันไม่เข้มแข็งพอ ที่จะส่องสว่างต่อไป" "ผู้คนเพิกเฉยและไม่เห็นค่าของฉัน แม้แต่คนใกล้ชิด พวกเขายังไม่คิดจะเติมรักให้แก่กัน" ว่าดังนั้น พลัน "ความรัก" ก็ดับไป ไม่ช้าไม่นาน...เด็กน้อยคนหนึ่งได้เดินเข้ามา เมื่อพบเทียนสามเล่มดับไป เขาเริ่มร่ำไห้และหลั่งน้ำตา "ทำไมพวกเธอถึงดับไป พวกเธอต้องสว่างไสวตราบนิรันดร์ไม่ใช่หรือ" ทันใด เทียนเล่มที่สี่ กระซิบอย่างแผ่วเบา "อย่ากลัวไปเลยหนูน้อย ตัวฉันนี้คือ ความหวัง ตราบใดที่ฉันยังส่องสว่างอยู่ได้ เทียนสามเล่มนั้น จะกลับมาไม่ช้านาน" เด็กชายตัวน้อย ตาเป็นประกายด้วยความปิติ สองมือนั้นค่อยๆ จุด "เทียนแห่งความหวัง" พร้อมกันกับเทียนอีกสามเล่ม อย่าปล่อยให้ "แสงแห่งความหวัง" ในชีวิตเราดับไป ไม่ว่าสิ่งต่างๆ จะเลวร้ายหรือแย่สักแค่ไหน เมื่อเรามี ความหวัง แล้วไซร้...... สันติภาพ ศรัทธา และ ความรัก ก็จะส่องสว่างอยู่ในตัวเราเสมอ.
อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ พี่กบ... วันนี้วันศุกร์แล้ว....ปลายอาทิตย์แล้วค่ะ ทำงานมาหลายวัน.....อาจมีบ้างที่อ่อนล้า.... เลยแวะเอากำลังใจกับดอกไม้มาฝากค่ะ........ ขอให้พี่กบพบแต่ความสุขใจตลอดวันและตลอดไปค่ะ........ [IMG]
ช่วยสันโดษ กระจายข่าว FW Mail ด้วยนะคะ อ่านเเล้ว น้ำตาคลอ เลยคะ (ปกติเฉยๆกับการ FW Mail...เเต่ครั้งนี้เห็นเเล้วรู้สึกดีจริงๆ) ที่นี้ เป็น เหมือนสถานรับเลี้ยงเด็ก เเต่ เด็กทุกคนที่นี้ พระท่านให้ บวชสามเณรคะ น่าสนับสนุน สถานเลี้ยงเด็กกำพร้าเเบบนี้คะ >>>>>> โรงเรียนปริยัติธรรม [IMG]
ขอทุกท่านอนุโมทนากับการทำความดีของคุณโยม ด้วย สาธุ เมื่อวานทางวัดได้รับของที่ส่งมาจาก คุณโยม ณัฐกานต์ ซ๊อกเคอร์ เป็นผ้าสำหรับทำเป็นผ้ากฐิน 1 ไม้ ราคาคงไม่ต่ำกว่า พันกว่าบาทแน่ (แถวโคราชนะ) อาตมาต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมด้วย ขอท่านจงประสบชัยชนะทุกๆกาลเทอญ