มีภาพงานบุญมาให้ชมครับ กฐินวัดป่าบ้านตาด http://larndham.net/index.php?showtopic=33020&st=40 และกฐินสวนสันติธรรม หลวงพ่อปราโมทย์ http://larndham.net/index.php?showtopic=33553&st=0
[IMG] [IMG] [IMG] คนทุกชาติทุกภาษาย่อมต้องมีสิ่งซึ่งเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ คนบนโลกนี้มีบริบทของความเชื่อความศรัทธา ต่อปรัชญาลัทธิความเชื่อ และหลักศาสนา ที่คล้ายคลึงกัน ในการยึดถือเอาสิ่งที่เกรงกลัว เป็นที่เคารพบูชา เพื่อสวามิภักดิ์ ให้ได้มาซึ่งความปลอดภัย หรือความสุขสบายในชีวิต ตั้งแต่เกิด จนกระทั่งสิ้นลมหายใจ ตายไปในที่สุด ชาวจีนที่มีปูมหลังอันยาวนานทางอารยะธรรม ย่อมวิถีชีวิตบนเส้นทางของความเชื่อ ความศรัทธา อันหลากหลาย พัฒนาการจากหลักคุณธรรม จนเป็นหลักศาสนา ที่เป็นทั้งนามธรรมและรูปธรรมในที่สุด พุทธศาสนามหายานอันหลากหลาย เป็นหลักศาสนาที่มีอิทธิพล ต่อความคิด ความศรัทธา จนเป็นที่นิยม นับถือสืบทอดกันต่อ ๆ มาจนถึงปัจจุบัน
น้องสาวคุณมากมายเม้นนะค่ะคิดถึงจางเรย [IMG] Myspace Comments ********************************************* [IMG]
สวัสดีครับคุณน้องผึ้ง สิ่งควรรักษาคือ จิต สิ่งที่ควรพินิจคือ ธรรม สิ่งที่ควรจำคือ คุณท่าน สิ่งที่ควรสืบสานคือ ไมตรี สิ่งที่ควรมีคือ ความรู้ สิ่งที่ควรต่อสู้คือ กิเลส สิ่งที่ควรปฏิเสธคือ ความชั่ว สิ่งที่ควรกลัวคือ บาป สิ่งที่ควรใช้อาบคือ กุศล สิ่งที่ควรหนีพ้นคือ สงสาร สิ่งที่ควรประหารคือ ตัวกู สิ่งที่เป็นครูคือ ความผิด สิ่งที่ควรใกล้ชิดคือ พระศาสนา พระครูสมุห์วิโรจน์ วรมงฺคโล วัดปราสาทสิทธิ์
หวัดดีตอนบ่ายจ้า วันนี้มาช้าเพราะมัวแต่ไปเที่ยวเล่นมา อิอิ วันหลังไปเล่น แฮงไกเดอร์ กะปุ๊กก้าป่าว [IMG] http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...oup=3&gblog=35 รักคุณเท่าฟ้า หากฉันบิน....บินไป....ได้ดังนก ฉันจะบิน....บินไปในนภา หากฉันลอยล่องลมเนื้อฟากฟ้า ฉันจะมองลงมายังพื้นดิน โลกมนุษย์แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน ยิ่งมองยิ่งเพลินจำเริญหัวใจ พื้นแผ่นดินแลดูเป็นสีเขียว พื้นแผ่นน้ำแลดูเป็นสีคราม หากจะเคยมีใครตั้งคำถาม ความงดงามของโลกอยู่หนใด โลกมนุษย์แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน ยิ่งมองยิ่งเพลินจำเริญหัวใจ ความงามความรักมีมาตามธรรมชาติ เติมวาดแต่งแต้มแสงสีตามในใจคน มีฟ้ามีน้ำมีดินหินทรายและผู้คน ร่วมสุขทุกข์ทนสร้างแผ่นพื้นดินไทย หากคุณบิน...บินไปได้ดั่งนก เมื่อคุณบิน...บินไปในนภา ยามเมื่อคุณล่องลอยบนฟากฟ้า มองลงมาเบื้องล่างยังพื้นดิน โลกมนุษย์แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน ยิ่งมองยิ่งเพลินจำเริญหัวใจ กระแสเสียงเพลงนี้จากฟากฟ้าแสนใกล ฝากความในใจให้มวลหมู่ชนทุกคน อันความเป็นจริงที่มองเห็นมาจากฟ้งเบื้องบน ฟ้าอยู่ค้ำคน คนไม่อยู่ค้ำฟ้า.............
เหนื่อยจังเลยเอาบุญมาฝากวันนี้ไปทอดกฐินที่วัดท่าซุงมากับทางเวปอ่ะ ขากลับไปปรียนันท์สถานมาด้วยไปวางศิลาฤกษ์พระเจดีย์บนเขามา หนุกหนาน เหนื่อยกายแต่อิ่มใจสุด ๆ อิอิ