วีดีโอย้อนรอยเส้นทางธรรมหลวงปู่เณรคำ มาให้รับชมครับ มี 5 หน้า หน้าละ 2 คลิป http://www.luangpunenkham.com/sum-dh...-nenkham-path/ ประวัติท่าน http://board.palungjit.com/showthread.php?t=83238
นึกแล้ว ที่คนมาที่นี้เยอะ เพราะเจ้าของน่ารักนี้เอง อิอิ อย่าใส่จัยคำพูดนะครับ สังขารมันไม่เที่ยงหรอกครับ
[IMG] [IMG] [IMG] เห็นบัวขาว พราวอยู่ ในบึงใหญ่ ดอกใบบุพชาติ สอาดตา น้ำใสไหลเย็น เห็นตัวปลา ว่าย วน ไปมา น่าเอ็นดู
หายไปหลายวัน เอาบุญมาฝาก ไปร่วมงานกฐิน ทีจังหวัดเพรชบูรณ์ และลพบุรีมา กฐิน 2 วัดที่ผ่านมา ผ่านไปด้วยดีขอสรุปยอดที่ผมนำเงินไปร่วม นะครับ 1. วัดโนนศรัทธาชุม จ.เพรชบูรณ์ นำเงินไปร่วมบุญ (จากที่พวกเราร่วมบริจาคด้วย) เป็นเงิน 8,000 บาท .....รวมเงินกฐินทั้งสิ้น 278,333 บาท 2. วัดพัฒนาราษฎร์พัฒนาราม จ.ลพบุรี นำเงินไปร่วมบุญ (จากที่พวกเราร่วมบริจาคด้วย) เป็นเงิน 12,230 บาท .....รวมเงินกฐินทั้งสิ้น 584,776 บาท เงินที่ทางวัดนภาราษฎร์พัฒนาราม เป็นหนี้ ค่าใช้จ่ายค่าก่อสร้างทั้งหลาย 400,000 กว่า บาท ใช้หนี้หมดในคราวนี้ คราว เดียว สาธุครับ __________________
ขออำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัยโปรดดลบรรดาลให้กัลยาณมิตรทุกท่าน มีแต่ความสุข ความเจริญ สมหวัง สดชื่น รื่นเริงบันเทิงใจ ตลอดไป ชั่วกาลนานเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
มีข้อคิดดีๆ มาฝากเช่นเคยค่ะ “เหตุผลหนึ่งที่ทำให้คนไทยเรายากจน คือ เราไม่สามารถผลิตสินค้าที่มีมูลค่าที่เพิ่มได้ ลองคิดดูว่าชาวนาใช้เวลาทำนา 3-4 เดือน ใช้ที่ดินมหาศาลเพื่อเปลี่ยนดินให้เป็นข้าว และเราก็ขายแค่ ข้าวสาร เพราะฉะนั้น การที่จะให้ผลิตภัณฑ์ของเรามีมูลค่าที่เพิ่มสูงขึ้น เราต้องใช้ปัญญาเข้ามาช่วยสร้างมูลค่าเพิ่มให้ผลผลิตของเรา แต่เราจะเอาปัญญาคนอื่นมาช่วยคงไม่ได้ เราจะต้ององค์ความรู้ของเราขึ้นมาเอง ดังนั้น เราต้องสร้างคนขึ้นมา สอง กลุ่ม คือ กลุ่มที่สร้างองค์ความรู้ขึ้นมา และกลุ่มที่จะนำองค์ความรู้นั้นไปใช้ แต่ขณะเดียวกันเราต้องพัฒนาการศึกษาให้เกิดมิติการสร้างค่านิยม การรักชาติ ว่าจะต้องทำงานเพื่อสังคมให้มากกว่า การทำงานเพื่อตนเอง ควบคู่กันไปด้วย เพราะปัจจุบันนี้ แต่ละคนมองแต่ประโยชน์ของตัวเองเป็นหลัก และตราบใดที่สังคมยังมีคนที่ฉลาดกว่า คอยเอาเปรียบคนที่ด้อยกว่า ก็จะเกิดจากการแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นขึ้นในสังคมอย่างปัจจุบันนี้” ข้อคิดจาก ดร. ธงชัย ชิวปรีชา ผอ.ร.ร. มหิดลวิทยานุสรณ์ จ.นครปฐม