ผู้หญิงไปได้หรือไม่.....หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ นักปฎิบัติท่านหนึ่งนำข้อข้องใจมากกราบหลวงปู่ดังนี้ นักปฎิบัติ "ลูกปฎิบัติไปถึงวิมานแก้วไปเฝ้าพระพุทธเจ้าได้ ชาตินี้ลูกไปนิพพานได้ไหมเจ้าค่ะ" หลวงปู่ยิ้ม "หลับตาไปได้ แล้วลืมตาไปได้หรือเปล่า"
นักปฎิบัติ "ยังเจ้าค่ะ" หลวงปู่ "ต้องทำให้ได้ทั้งหลับตาลืมตา หลับก็เห็นพระ ลืมก็เห็นพระ อย่างนี้ไปได้แน่นอน" หลวงปู่ท่านบอกผู้เขียนว่า "ทุกอริยาบท ถ้าเราเห็นพระได้ จิตของเราจะไม่ฟุ้งซ่าน ไม่เคลื่อนจากความดี พระมีอยู่ทั่วไปทุกหนทุกแห่งไหว้ตรงไหนก็เจอ"
ทำให้ผู้เขียนนึกถึงคำพูดของหลวงปู่อินทร์ จันทร์ทูปโม ว่า "ที่กล่าวว่า ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราคถาคต เป็นสิ่งจริงแท้ เพราะพออาตมาได้ธรรม มองไปทางไหนก็เจอแต่พระ บนอากาศก็มี บนบกก็มีไหว้ได้ทั้งนั้น เกิดความซาบซึ้งในธรรมจนน้ำตาไหล ถ้าใครม่รู้มาเห็นเข้าคงนึกว่า อาตมาบ้าแน่นอน"
[IMG] สุขสันต์วันสงกรานต์...ไปทำบุญวัดสุปัฎนารามวรวิหาร จ.อุบลฯ - ถวายปัจจัยและอาหารพระสงฆ์ - ถวายสังฆทาน - ถวายหินแกรนิตปูพิ้น สรงน้ำพระแก้วบุษราคัม วัดศรีอุบลรัตนราม จ.อุบลฯ - ถวายปัจจัยเป็นค่าน้ำค่าไฟ - ก่อเจดีย์ทราย
[IMG] ปีใหม่ไทยแล้ว ขอให้ประเทศสงบสุขซักที โลกนี้จะสวยงามได้ หากเราทุกคนมีความรักต่อกันอย่างไม่มีวันเสื่อมคลาย http://www.ijigg.com/songs/V2B00FE0PB0 Melee - Built to Last But Most of All It's Built to Last เหนือสิ่งอื่นใด ความรักนั้นคงดำรงอยู่ ไม่มีวันเสื่อมคลาย