สองครั้งค่ะคุณปอ ครั้งแรกตอนนั่งสมาธิ แต่ท่านไม่มาเป็นองค์พญานาคนะค่ะ มาเป็นหนุ่มรูปงามแต่งชุดขาวแบบที่ถือศีล 8 แล้วครั้งที่สองที่โรงพยาบาล มาเป็นมือวางบนท้องค่ะ อุ้มเชื่อว่าเ็ป็นท่านเ้พราะทั้งสองครั้งอุ้มส่งจิตถึงท่านอย่างเดียว จิตจดจ่อเรียกแต่ชื่อท่านให้มาค่ะ
อืม อุ้มก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าองค์ไหน แต่อุ้มผูกพันธ์และเชื่อมั่นเรื่องนี้มานานแล้ว อุ้มอ่านทุกเล่มที่เกี่ยวกับพญานาค อุ้มก็ไม่อยากคิดว่าอุ้มผูกพันธ์นะ เพราะอุ้มไม่ยึดติดอดีตค่ะ แค่ปัจจุบันพอ แต่คืออุ้มศรัทธาละกันค่ะ
ไม่ค่อยอยากทนแล้ว ค่ะ อุ้มว่าอุ้มทน อุ้มยอมไร มามากแล้ว แล้วอุ้มก็เคยพูดประกาศิตไปแล้วว่าถ้าอยากให้อุ้มชดใช้ไรนะ ชีวิตอุ้มเนี่ยเอาไปได้เลย แต่อย่ากลั่นแกล้งกัน อย่าให้เจออะไรหนักๆเลย ก็ยังไม่วาย เจอได้ทุกวี่วัน
พยายามจะไม่เครียดค่ะ คุณปอ อีกทีนึงก็คิดว่าใช้ๆไปให้หมด ทนถึงที่สุด เมื่อสุดทนแล้ว ที่หมายอุ้มก็คือเมืองบาดาลที่แม่น้ำโขงนู่นแหละค่ะ อุ้มจะไปเดือนมิถุนายนนี้แหละ กดดันมากๆก็กระโดดลงกลางแม่น้ำโขง หาโลกอยู่ใหม่ เพราะเบื่อโลกมนุษย์อย่างจริงจังมากเลย
อิอิ มุกมะได้ซนนะ ปีใหม่ไทยขอบารมีพระรัตนตรัย ให้ครอบครัวเฮียอยู่เย็นเป็นสุขี มั่งมีโชค ลาภ เข้าถึงธรรมได้ง่าย ตราบเข้านิพพาน สาธุ
แต่อุ้มมะชอบให้ใึครมาบ่น มันทนฟังไม่ได้ แล้วเพื่อนบ้านหลังนี้ก็เป็นชะตากรรมอะไรกันนักหนาไม่รู้ไม่ว่าใครจะมาอยู่ ก็ต้องหาเรื่องมาบ่นบ้านอุ้มประจำ ทั้งๆที่อุ้มก็อยู่เฉยๆ
ก็มันเลื้อยขึ้นไปพันเสาทีวีเต็มไปหมดเลยค่ะ มัีนแข็งแรงด้วยเย่อเท่าไหร่มันก็ไม่ยอมลง จนอุ้มเหนื่อย แล้วรู้สึกปวดแผล อุ้มถึงหยุดพอก่อน มือพองเลย คนไม่เคยทำงานหนัก
กลับมาบ้านได้สักพักแล้วค่ะคุณปอ ตัดวัชพืช แล้วก็ทำกับข้าวให้คุณแม่ทาน พึ่งทานกันเสร็จก็มาเม้นท์เนี่ยค่ะ เดี๋ยวสองทุ่มครึ่งค่อยสวดมนต์ค่ะ พักเหนื่อยก่อน
ว้าวๆๆ เฮียนิ สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะ^-^ คิดถึงโก๊หลาว ลูกโก๊เป็นไงบ้างค่ะ น้องไข่มุกกับอั่งเปา อยากเห็นอีกนิ T_T