การเล่นหุ้นมีความเสี่ยง แหล่งทำเงินของบางคน

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Muang99, 1 กุมภาพันธ์ 2017.

1. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    เป็นกระทู้ใหม่ของผมนะครับ

เว็บพลังจิตเปลี่ยนระบบใหม่แล้ว ก็สมควรที่ผมควรสร้างกระทู้ใหม่บ้าง กระทู้เก่ามีจำนวนหน้าเยอะแล้ว อะไรที่ใหม่ๆ ก็จะดูดี เพราะคนเราชอบของใหม่ๆ สดๆ ซิงๆ แก่ๆ เหี่ยวๆ คงไม่ค่อยมีคนชอบ หุๆ

กระทู้นี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลห่างหายไปนานพอสมควร หากมีการ Update ก็ติดตามเอาในโพสต์ล่าสุด หน้าสุดท้ายน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2019
  2. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

6

องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

พระผงครูบาพรชัย วรปัญโญ วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง

กติกานะครับ :

1.ให้สิทธิ์สมาชิกที่อ่านเจอจากกระทู้นี้ และได้กด Like หรือกดอนุโมทนาในกระทู้นี้

2.ตอบคำถามเกี่ยวกับผมว่า : ผมเข้ามาต่อสู้ชีวิตที่กรุงเทพฯ (สมัยที่เพิ่งเรียนจบปวส.) ผู้ใหญ่ที่บ้านให้เงินทุนผมประมาณกี่พันบาท? และสัญญาสัจจะไม่กลับบ้านเกิดกี่ปี?

ท่านที่ทำถูกต้องตามกติกาและตอบคำถามถูก สามารถเช่าบูชาในราคาต่ำกว่าทุน (กี่ร้อยบาทก็ได้ครับ) หรือราคาเท่าทุนนะครับ (ราคาทุนอยู่ที่ประมาณ 550 บาทครับ) ปกติให้เช่าบูชาที่ 800 บาท

การพิจารณาของผู้ถือเป็นที่สุดนะครับ ท่านที่ทำถูกต้องตามกติกาและตอบคำถามถูก สามารถเลือกได้ 1 องค์ เลือกเอาในองค์ใดองค์หนึ่ง จากสององค์ที่แสดงรูปให้เห็น

*** ให้ร่วมสนุก เพื่อบูชาพระผงครูบาพรชัย ในราคาตามใจชอบ มีเพียงแค่ 2 วันนะครับ หมดเขตวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2560 เวลา 22.00 น. ถ้าไม่มีคนร่วมสนุก พ้นกำหนดแล้วก็จะให้เช่าบูชาปกติ ที่ห้องพระเครื่องวัตถุมงคล ในราคาปกติ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2017
  3. Muang99

6

คนตกต่ำท่านก็ช่วยให้พลิกฟื้นได้ คนที่บูชาของท่านมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ปัญหาต่างๆในชีวิตคลี่คลายอย่างอัศจรรย์ อีกหนึ่งมวลสารสำคัญก็คือ "เกศาขององค์ครูบาเอง" ท่านไม่หวงครับแต่หากท่านไม่ให้แม้แต่เส้นเดียวก็ไม่มีใครกล้าเอา

พระครูบาพรชัย วรปัญโญ วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง อรหันต์ตนบุญ พระโปรดโลก แห่งจังหวัดเชียงราย ที่หลวงพ่อฤาษีฯพยากรณ์ไว้ให้ลูกศิษย์คณะหนึ่งตามหาเพราะมีบุญร่วมกัน ท่านพยากรณ์ว่าจะมีพระอรหันต์มาอยู่ที่ชายแดน อ.เทิงกับอ.พญาเม็งราย ให้ตามหาให้เจอ และก่อนหลวงพ่อดาบส สุมโน อาศรมไผ่มรกต จะมรณะภาพบอกไว้ว่าหากสิ้นท่านให้ขึ้นหาองค์นี้....ครูบาท่านบอกว่า "ใครมีบุญก็ไปพบท่านเองครับไม่ต้องชวน"...

[​IMG][​IMG]
    พระผงรูปเหมือนพระครูบาพรชัยนี้ สร้างโดยศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ มาถวายครูบา ซึ่งมวลสารที่ได้นำมาสร้างพระนี้ได้แก่...

- ผงไม้จันทร์หอมจากพม่าและอินเดีย
    - ผงไม้กาฝาก
    - ผงจักรพรรดิหลวงปู่ดู่
    - พระบรมสารีริกธาตุ
    - เกศาพระครูบาพรชัย
    - และอื่นๆอีกมากมาย ฯลฯ

พระผงทั้งหมดนี้เก็บไว้ในโบสถ์สมเด็จองค์ปฐมฯทรงเครื่องบรมจักรพรรดิ มาเป็นระยะเวลา 2 ปีกว่า ซึ่งในโบสถ์นี้เป็นที่ทำวัตรของครูบาทั้งเช้า และเย็นของทุกวัน

...

ล๊อกเก็ตครูบาพรชัย วรปัญโญ" วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง อ.พญาเม็งราย จ.เชียงราย..ท่านผู้จัดสร้างตามขอสร้างมากว่าสองปีเมื่อปีที่แล้วท่านถึงอนุญาตให้สร้างได้ โดยกำหนดให้สร้างเพียง 2557 อันตามปีที่ท่านอนุญาต โดยไม่ให้สร้างเกิน....ช่างที่จัดทำขอสร้างเผื่อกันเสียจากเผา ท่านไม่อนุญาตบอกให้สร้างเท่านั้น ทำออกมาเสร็จช่างยกมือใส่หัวครับ เพราะว่าล๊อกเก็ตทุกอันไม่มีเสียมีแตกแม้แต่อันเดียว จนช่างกล่าวว่า "ครูบาองค์นี้ไม่ธรรมดา" เพราะปกติหากเผาแล้วอย่างน้อยต้อง20-40 เปอร์เซ็นต้องเสียหายบิ่นชำรุดหรือแตกแต่ของครุบาสมบูรณ์หมดทุกอันซึ่งช่างก็ไม่เคยเจอเช่นกัน......ถ้าถามตัวผมแล้วผมรับใช้ครูบามานานกว่าสิบห้าปีแล้วครับ เห็นคนมาพึ่งบารมีท่านมากมายจนนับไม่ไหวตั้งแต่เจ้าใหญ่นายโตจนถึงยาจกเข็ญใจท่านเมตตาหมดไม่มีเลือกชั้นวรรณะ ล๊อกเก็ตรุ่นแรกองค์ละสามหมื่นสี่หมื่นมีคนบูชานะครับขอบอกเพราะประสบการณ์เล่าไม่จบ เจ้าของธุรกิจใหญ่ของเมืองไทยหากเอ่ยชื่อแล้วเป็นต้องร้องอ๋อกันทุกคนยังแขวนเดี่ยวล็อกเก็ตครูบาครับเพราะบารมีท่านพลิกธุรกิจที่ย่ำแย่ไม่ไหวแล้วให้กลับกลายมามีผลกำไรมหาศาล

ล๊อกเก็ตชุดนี้มีคนสร้างถวายครูบาเพื่อหาปัจจัยสร้างหอคำหลวงที่วัด โดยแบ่งเป็นสองอย่างคือ 1.หลังแผ่นทองคำ และ 2.หลังแผ่นทองแดง ล็อกเก็ตรุ่นนี้ไม่มีการโฆษณาประกาศใดๆคนที่รู้เท่านั้น เอาเป็นว่า"คนมีบุญวาสนาเท่านั้นถึงจะได้ห้อยของท่าน" เพราะกว่าจะได้สร้างแต่ละครั้งถ้าครูบาไม่อนุญาตไม่มีทางที่จะได้สร้างแอบสร้างมีแต่อันเป็นไปทั้งสิ้น(เรื่องจริงครับ)

ท่านเสกเมื่อวันพฤหัสที่แล้วด้วยองค์ท่านเองแบบเรียบๆ ง่ายๆ แล้วออกให้บุชาวันศุกร์ ข่าวเร็วมากครับคนมาจากทุกสารทิศใกล้ไกลแย่งกันหูดับตับไหม้ 5 วันจาก 2557 องค์ วันนี้เหลืออีกเพียง 400 องค์เท่านั้นครับ.....แม้แต่พระสังฆะผู้ใหญ่บางองค์ถึงขั้นฝากพระผู้น้อยมาบูชาเลยทีเดียวครับ บารมีครูบาท่านมีเพียงใดผมก็สุดประมาณได้เอาเป็นว่ารูปท่านแม้แต่ไฟยังไม่สามารถเผาผลาญได้ก็แค่นั้น

คนตกต่ำท่านก็ช่วยให้พลิกฟื้นได้ คนที่บูชาของท่านมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ปัญหาต่างๆในชีวิตคลี่คลายอย่างอัศจรรย์ ใครบูชาของๆท่านท่านตามดูแลตลอดครับรับรองได้.....ไม่รู้นะส่วนตัวผมเชื่อว่าของๆ ครูบาท่านใครบูชาแล้วไม่ดีเป็นไม่มีครับ และนี่เป็นครั้งแรกที่ครูบาท่านให้ใช้ยันต์ประจำตัวองค์ท่านคือ "ยันต์พระเจ้าเปิดโลก"ประดิษฐานด้านหลังล๊อกเก็ต ซึ่งครูบาเคยบอกไว้ว่าเอายันต์นี้เข้าไปที่ไหนเปิดหมด ทำอะไรก็เปิดทางดีหมด และอีกหนึ่งมวลสารสำคัญก็คือ "เกศาขององค์ครูบาเอง" ท่านไม่หวงครับแต่หากท่านไม่ให้แม้แต่เส้นเดียวก็ไม่มีใครกล้าเอา ผมถือว่าเป็นของสูงสุดและสุดยอดของครูบาท่านแล้วครับ

(หากหมดจากวัดแล้วขอบอกว่าอันละ5000ก็ไม่มีใครออกครับเพราะคนที่ได้ไปหวงแหนกันทุกรุ่นที่ครูบาทำครับ)

ผมไม่โฆษณาอะไรมากนะครับเดี๋ยวจะมาว่าผมโปรโมทเอาเป็นว่าหากไม่ดีจริงผมไม่แนะนำครับ บุญใครวาสนามันนะครับ ไม่มีของเสริมแน่นอนครับ หมดแล้วหมดเลยครับผม...

เครดิตข้อมูล : คุณเพชรฉลูกัน
    ...

*** ใครมีพระของครูบาพรชัย ต่างหวงแหนกันมาก ไม่ยอมปล่อยออกง่ายๆ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2017
  4. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอตอบนะครับคุณMuang99
    1.เงินประมาณ3พันบาท
    2.ไม่กลับบ้าน10ปีครับ

5. shaj

ถ้าตอบถูก ผมขอแบ่งเช่าพระครูบาพรชัยฯ
    องค์ที่2 ราคาทุนครับ

6. Muang99

6
    ถูกต้องครับ ยินดีด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2017
  7. Muang99

6
    รับทราบครับ

ที่อยู่เดิมนะครับ จัดส่งให้ในวันเสาร์หรือวันจันทร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ครับ

8. Muang99

6
    ประสบการณ์ทำงานแห่งที่ 2 (ส่วนที่ 1)

ผมเรียนจบระดับปริญญาตรีจากพระจอมเกล้า เจ้าคุณทหารลาดกระบัง ในปลายปี 2539

เงินเก็บที่มาจากการทำงานกับ DEC ก็เหลือน้อย เหลือเพียงไม่กี่หมื่นบาท (เพราะได้แบ่งเงินส่วนหนึ่งไปซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ ไว้สำหรับทำ Project ในเทอมสุดท้าย)

พอปี 2540 ก็ต้องเริ่มหางานทำ และหางานทำยากมาก เพราะเป็นช่วงฟองสบู่แตก

ช่วงนั้นไม่ค่อยสบาย กินยาฝรั่งก็ไม่ดีขึ้น เกือบไม่ค่อยมีหวัง ได้ลองกินน้ำปัสสาวะของตนเอง เห็นเขาบอกว่าช่วยรักษาโรคได้ เป็นยาที่ดีตัวหนึ่ง ที่มาจากร่างกายของตนเอง รสชาติเค็มๆ ปะเร็มๆ สุดท้ายก็ดีขึ้นเพราะเห็ดหลินจือ

ด้วยเหตุปัจจัยหลายอย่าง ก่อนได้งานทำ ได้พยายามในทุกวิถีทางเพื่อให้ได้งานทำ เพราะต้องหาเงินแล้ว กลับบ้านเกิดก็ยังไม่ได้ เพราะมันยังไม่ครบ 10 ปี

สำหรับท่านที่มีครอบครัว หรือมีลูก ก็อย่าไปให้ลูกของท่านไปผจญวิบากกรรม แบบที่ผมเคยผ่านมานะครับ เพราะมีความเครียด ความเค้น สูงมาก เพราะต้องหางานทำให้ได้ในเวลาที่จำกัด เพราะมีเงินที่ผู้ใหญ่ให้เพียง 3 พันบาท ไม่รู้จักใครในกรุงเทพฯ เลย เหมือนกับ คนที่สู้ชีวิตแบบเสื่อผืนหมอนใบ แต่ของผมมีแค่กระเป๋าใบเดียว คล้ายไป...ดาบหน้า

การเก็บสะสมความเครียด นานเป็นสิบปี มีโอกาสจะทำให้คนๆ นั้น ไม่ค่อยยิ้ม หรือเป็นพวกเสือยิ้มยาก

ก่อนออกจากงานจาก DEC ปีนั้นเรียนด้วยทำงานด้วย เพื่อนที่ลาดกระบัง ก็ขอยืมเงินไป 25,000 บาท เพื่อเป็นค่าเทอม พอเรียนใกล้จบ เพื่อนก็ไม่มีปัญญาคืนให้

เพื่อนคนนี้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง คงเป็นเหตุปัจจับบางอย่างที่อธิบายไม่ถูก ทุกวันนี้ผมก็มีรูปหลวงพ่อฤาษีลิงดำบูชาอยู่ที่บ้าน แจกคนอื่นไป 1 รูป และทุกวันนี้ก็เข้าออกเว็บพลังจิตบ่อยมาก

ก่อนจะได้งานทำแห่งที่ 2 ก็ได้อ่านจากหนังสือพิมพ์เกี่ยวธุรกิจสื่อสารโทรคมนาคม ได้อ่านความรู้เกี่ยวกับ CLI หรือ Calling Line Identity

ในวันที่ไปสมัครงานที่บริษัทด้านสื่อสารโทรคมนาคมมีชื่อของประเทศ ผ่านไปราว 2 วัน ทางฝ่ายบุคคลก็โทรให้เข้าไปสัมภาษณ์งานกับผู้จัดการฝ่ายวิศวกรรม ในวันนั้นได้ตอบคำถามหลายอย่าง ช่วงท้ายของการสนทนา ทางผู้จัดการ ถามว่ามีอะไรอยากถามไหม ก็เลยได้สอบถามพูดคุยกันเรื่อง CLI (Calling Line Identity) และอาจเป็นเหตุอย่างหนึ่ง ที่ทำให้ได้งานทำ เพราะทางผู้จัดการคงคิดว่า เป็นผู้ที่สนใจในเทคโนโลยี่การสื่อสาร วันนั้นได้เห็นว่ามีคนอื่นๆ ที่เข้าไปสัมภาษณ์งานด้วย ซึ่งคงเป็นวิศวกรที่จบจากสถาบันชั้นนำของประเทศเช่นกัน ดังนั้นการไปสัมภาษณ์งานในวันนั้น ไม่ได้คาดหวังอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2017
  9. shaj

ขอบพระคุณครับ

10. Muang99

6
    ราคายางตกมาก รัฐบาลประยุทธ์ จันทร์โอชา ราคายางไม่เสถียร เวลาราคาขึ้น ขึ้นช้ามาก ขึ้นทีละ 1-2 บาท แต่เวลาราคาตก ตกครั้งละ 10 บาท หรือ 5 บาท

วันที่ 29 มกราคม 2560 ราคายางอยู่ที่ราว 91 บาท

ตั้งแต่วันที่ 30-31 มกราคม 2560 ราคายางตกลงประมาณ 15 บาท
    พอถึงวันที่ 1 กุมภาพันธ์ ราคาตกอีกประมาณ 5 บาท

พอถึงวันนี้ (2 กุมภาพันธ์ 2560) ราคาตกอีกประมาณ 5 บาท

รวม 4 วัน รวมทั้งวันนี้ ราคายางตกราว 20 บาท

วันนี้ (2 กุมภาพันธ์ 2560) ราคายางอยู่ที่ราว 68 บาท

สงสัยคงต้องไปลงทะเบียนคนรายได้น้อยบ้าง แม้จะได้ 1500 บาท ก็ยังดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2017
  11. juu-dt07

juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันขอร่วมบูชาองค์ที่เหลือคือองค์ที่1ในราคา800บาทค่ะ พรุ่งนี้จะไปโอนค่าบูชาให้นะคะ

12. juu-dt07

และขอบูชาพระหลวงพ่อโสธรที่แขวนในรถยนต์ ในอีกกระทู้ของคุณด้วยค่ะ อันนั้น550บาท รวม2รายการ 1,350 บาท ถูกต้องนะคะ

13. Muang99

6
    รับทราบครับ

ถ้าต้องการองค์ที่มีเส้นเกศาเยอะกว่าองค์ที่ 1 ก็แจ้งบอกได้นะครับ

14. Muang99

6
    เห็นคุณหมอหายไปเป็นเดือน นึกว่าลืมกระทู้ของผมแล้ว

15. Muang99

6
    ถูกต้องครับ ตามนั้นครับ

16. juu-dt07

ติดตามอ่านกระทู้ของคุณอยู่เรื่อยๆค่ะ ตามแต่เวลาที่มี ไม่ได้ห่างหายไปไหนค่ะ เห็นใจกับเกษตรกรไทยค่ะ การทำการเกษตรขึ้นกับหลายปัจจัยจริงๆ ไม่สามารถคาดเดาอะไรได้ล่วงหน้า

17. Muang99

6
    องค์ที่ 1

องค์ที่ 3

ให้เลือกเอาระหว่างองค์ที่ 1 กับองค์ที่ 3 นะครับ (องค์ที่ 3 เส้นเกศาจะเยอะกว่า)

องค์ที่ 3 ผมยังไม่ได้นำไปลงในกระทู้ ที่ห้องพระเครื่องวัตถุมงคลนะครับ

18. Muang99

6
    จัดส่งพระผงครูบาพรชัย ไปให้แล้วนะครับ

รหัสตรวจสอบพัสดุ EMS = ER159291076TH

ขอบคุณครับ

19. shaj

รับทราบครับ
    รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ

20. Muang99

6
    ประสบการณ์ทำงานแห่งที่ 2 (ส่วนที่ 2)

ภายหลังการสัมภาษณ์งานที่บริษัทด้านสื่อสารโทรคมนาคมมีชื่อของประเทศ ผ่านไปประมาณ 2-3 วัน ทางฝ่ายบุคคล ก็โทรมาให้ไปเริ่มทำงาน

ในวันแรกที่ไปทำงาน ก็ต้องเซ็นต์สัญญาการเข้าทำงาน ต้องอ่านกฎระเบีียบของบริษัท พร้อมกับรับรู้เรื่องเงินเดือน เงินเดือนเริ่มต้นที่ 16,000 บาท (ตำแหน่งวิศวกร เป็นระดับหัวหน้างานนะครับ) มีลูกน้องในแผนกประมาณ 13 คน อยู่ฝ่ายซ่อมบำรุงอุปกรณ์เพจเจอร์

ทางฝ่ายบุุคคลได้พาไปแนะนำตัวยังแผนกต่างๆ ซึ่งก็มีอยู่หลายชั้น เป็นบริษัทใหญ่พอสมควร

งานในตำแหน่งวิศวกร มีหลายอย่าง เช่น :

1.การดูแล บริหารจัดการเกี่ยวกับลูกน้อง ผู้ใต้บังคัญบัญชา เช่น เรื่อง การอนุมัติ การลาป่วย/ลากิจ/ลาพักร้อน ฯลฯ

2.การดูแล บริหารจัดการให้การซ่อมอุปกรณ์เพจเจอร์ เป็นไปตามเป้าหมาย

3.ดูแลรับผิดชอบอะไหล่ใน Stock และตรวจนับคู่กับฝ่าย Logistic ในช่วงปลายเดือน

4.การติดต่อประสานงานกับแผนกต่างๆ เช่น แผนกการตลาด, แผนกบัญชี

5.การติดต่อประสานงานกับการสื่อสารแห่งประเทศไทย เพื่อทดสอบอุปกรณ์เพจเจอร์ เพื่อให้ได้ใบอนุญาต (Type Approval) จัดจำหน่ายในประเทศไทย

6.การเป็นตัวแทนต้อนรับชาวต่างประเทศ (ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์เพจเจอร์) ในเวลาที่ชาวต่างประเทศมาที่บริษัท

7.การเป็นตัวแทนคุณภาพ ระบบ ISO 9002 ของแผนก ต้องเขียน WS (Work Station) และอื่นๆ ของแผนก รวมทั้งการแก้ CAR, เป็นตัวแทนแผนกในการตรวจสอบคุณภาพแผนกอื่นๆ

8.รับผิดชอบในการสอบเทียบเครื่องมือวัด (Calibration) เป็นกระบวนการหนึ่งที่ใช้สร้างความมั่นใจว่าเครื่องมือวัดที่ใช้งานอยู่นั้น ยังคงมีคุณภาพและมาตรฐานถูกต้อง

9.การทำงานนอกบริษัท ในเวลาที่ฝ่ายการตลาดร้องขอ เพื่อให้บริการลูกค้ารายใหญ่นอกสถานที่

10.เป็นคณะกรรมการ และช่วยดำเนินการเกี่ยวกับเพจเจอร์ที่หมดอายุการใช้งาน

ฯลฯ

logo paclink2.jpg logo phonelink.jpg

ผมทำงานที่บริษัทแพ็คลิ้งค์ หรือบริษัทโฟนลิ้งค์ เมื่อถึงเวลาอาจบอกให้ทราบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2017