ขอข้อมูล พระพุทธเจ้า ได้เสร็จเทศน์โปรดโยมมารดา เป็นเวลา3เดือน บนสวรรค์ชั้นดาวดึง

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 11 ตุลาคม 2004.

1. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เท่ากับว่า ห้าวันมนุษย์โลกเท่านั้นนะซี้ .......55555555 จะบ้าหรือเปล่าเนี่ย

2. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เคยได้ยินว่า พุทธองค์ ครั้งยังเยาว์ ก็เคยทำสมาธินะครับ

แล้ว ร่มเงาแดด ไม่เคลื่อน ไม่เคลื่นก็แสดงว่า หยุดการหมุนของโลกได้ คิดแบบ วิทยาศาสตร์นะครับ

ผู้มีอภิญญา ย่นระยะทางได้ แล้วทำมัยจะย่นเวลาไม่ได้
    เทศโปรดไปก็ย่นเวลาไป ย่นไปให้เท่ากับเวลาบนโลก ก็น่าจะทำได้ไม่ได้แปลกอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  3. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

5 วันได้ไงครับ

1 วันนรก 9 ล้านโลกมนุษย์
    365 วันนรกคือ 1 ปีนรก 500 ปีนรกก็ 9*365*500 *1000000 ซิครับ

4. ระเบียง

ระเบียง สมาชิก

ขอตอบแบบร่วมสนุกด้วยนะครับ :boo:
    เท่าที่ผมได้ยินได้ฟังมาจากพระอาจารย์ของผมนะครับ (ท่านมีความสามารถทางจิตสูงมาก เมื่อตอนเป็นฆราวาสเคยถอดกายทิพย์ไปเที่ยวดางดึงส์มาแล้ว แต่ปัจจุบันท่านไม่ทำอีกแล้วเพราะ บรรยากาศในโลกเราเปลี่ยนไปใ์นทางลบ ท่านสั่งห้ามลูกศิษย์ ห้ามถอดกายทิพย์ไปท่องเที่ยวอีก เพราะเมื่อกลับมาเข้าร่างแล้วเราจะเจ็บป่วยได้ แต่ท่านแนะนำให้ไปด้วยวิธีอื่นแทน ขอไม่นำมากล่าวในที่นี้นะครับ)
    ว่า ในสมัยที่พระพุทธเจ้า ท่านได้ขึ้นไปโปรดพุทธมารดาที่ดาวดึงส์ ใช้เวลา 3 เดือน ในเวลานั้นท่านเป็นเทวดาเช่นกัน ได้มีโอกาสฟังธรรมจากพระพุทธเจ้า หลังจากฟังธรรมแล้ว ตัวท่านและเหล่าสหายทั้งหลาย ได้บรรลุโสดาปฏิมรรค
    หลังจากเหตุการณ์ในครั้งนั้นแล้ว ก็มีการประชุมเทวดา โดยมีท้าวสักกะเป็นองค์ประธาน เพื่อต้องการผู้ลงมาปกป้องพระพุทธศาสนา ในยามที่ศาสนานี้ถึงคราวมีภัย และเรียกผู้นั้นว่า พระธรรมมิกราช
    พระธรรมมิกราช ที่ถูกเลือกมามีทั้งหมด 5 องค์ด้วยกัน
    เท่าที่จำได้ พระอโศกมหาราช ท่านก็เป็นหนึ่งใน องค์ธรรมฯด้วย
    มาในปัจจุบันในยุคที่ศาสนาพุทธได้เสื่อมลงไป ก็ได้เกิดมีองค์ที่สามแล้วในโลกเรา ลงมาช่วยฟื้นฟูศาสนา เพราะมีคำสอนหลายๆอย่างผิดเพี้ยนไปมากจากที่พระพุทธองค์เคยสอนไว้ อย่างเช่น ท่านไม่อนุญาตให้สร้างรูปเคารพ เป็นพระพุทธรูปกัน ก็มีในปัจจุบันเป็นจำนวนมาก จนเป็นเรื่องธรรมดาไปเป็นต้น
    หากสนใจจะเล่าต่อให้ฟังในวันหลังอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2011
  5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาจะต่างกันออกไป ตามกำลังบุญ จะพึงสังเกตได้ว่าเวลาจิตเป็นสมาธิ
    เราจะไม่กังวนกับ เรื่องของเวลา ยิ่งมิติสูงขึ้นไปเท่าไหร่ เวลาคล้ายจะหยุดนิ่ง
    พระนางสิริมหามายาได้สร้างบารมีและอธิษฐานมาเพื่อมาเป็นพระพุทธมารดา ดังนั้นเมื่อความปรารถนาได้เสร็จสมบูรณ์แล้วก็กลับไปรอเพื่อมาเกิดเป็นพุทธมารดาของพระพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป ซึ่งเป็นองค์สุดท้ายในภัทรกัปนี้ คือพระศรีอารยเมตไตรสัมมาสัมพุทธเจ้า

ว่ากันว่าพระพุทธเจ้าองค์ที่สี่ได้ เทศน์ พระอภิธรรมทั้ง ๗ คัมภีร์
    โปรดโยมมารดา ให้บรรลุแค่พระโสดาบัน
    จากนั้นเป็นเรื่องของพระเมตตรัย จะต้องทำให้พุทธมารดาเข้าสู่พระนิพพาน
    มีนิทานเรื่องแม่ย่ากาเผือก พระพุทธเจ้าโปรดมาตลอด แต่ก็ยังไม่ยอมเข้านิพพาน
    เพราะพุทธมารดารอแต่พบ พระศรีอริยเมตตรัย(ใข่ใบสุดท้าย) พุทธมารดาจึงจะยอมเข้าพระนิพพาน

6. jikkiijang

jikkiijang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมชอบความคิดท่าน WebSnow ครับ เชื่อด้วยปัญญา ไม่ใช่เชื่อด้วยงมงาย (วิสัยของพุุุุุุุุุุุุทธภูมิโดยแท้) โดยส่วนตัวผมมีความคิดแบบนี้ในหลาย ๆ เรื่อง อยากรู้เหมือนกันว่า พระพุทธเจ้าได้เทศน์โปรดโยมมารดา
    พระองค์เทศน์อะไรไปบ้าง เทศน์บทไหนบ้างเพื่อโปรดโยมมารดา