ขอคำแนะนนำ หลวงปู่ทิม นาคปรก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย today2, 7 มีนาคม 2016.

1. today2

today2 สมาชิกใหม่

แท้ไหมครับ เต็มที่ได้เลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

อุใหญ่หลวงปู่ทิม แยกออกเป็น 2 บล๊อกคือ อุใหญ่(ธรรมดา) กับอุใหญ่สายฝน แยกกันตรงที่ถ้ามีเส้นแตกตรงตัว"ย" ของคำว่าอายุ ให้ตีเข้าพิมพ์อุใหญ่สายฝน ที่เรียกว่าสายฝนก็เพราะว่ามีเสี้ยน เส้นเกินวิ่งเป็นเส้นคมๆขึ้นเต็มทั่วทั้งเหรียญ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง...
    ด้านหน้า จะต้องมีเส้นวิ่งในแนวทะแยง(ขนาน)ข้างเศียรพญานาค (ซ้ายมือเรา ขวาองค์พระ)
    ด้านหลัง มีเส้นเกิน"คมๆ"ที่หางตัว"ล" ของคำว่าหลวงพ่อ และเม็ดเกินคมชัดที่บนตัว"ร"ของคำว่าระยอง ตรงยันต์ไม่มีเนื้อเกินเหมือนบล็อคอุใหญ่ธรรมดา รอยยักของสระไอต้องชัดเจน

รอยปลิ้นของหูเหรียญ ก็เป็นสิ่งสำคัญคับ ถ้าเลี่ยมปิด จะเช่าหา ต้องระวัง..

โดยรวมแล้วเหรียญ จขกท ส่วนตัวผมยังว่าไม่น่าไช่ แต่ควรจะเอาไปเช็คดูหลายๆที่นะคับ จากรูปดูยาก ผิดพลาดได้เสมอ และจะได้มั่นใจคับ.

3. Tony8625

Tony8625 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    บล๊อคอุใหญ่สายฝน แต่เหรียญนี้ไม่ผ่านครับ

4. samkham1

samkham1 Active Member

ส่วนตัวยังไม่ชอบครับผม