ขอถามผู้รู้เรื่องการถวายของในตอนบวชครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย TheKiD, 18 สิงหาคม 2010.

1. TheKiD

TheKiD Active Member

10 สิงหาคม 2010
    ผมมีเรื่องอยากถามครับเรื่องมีอยู่ว่า
    เมื่อเดือน กุมภาพันธุ์ 2553 ที่ผ่านมานั้นผมได้มีโอกาสบวชเป็นพระที่วัดใกล้บ้าน ซึ่งตอนผมบวชนั้นมีของบางอย่างที่ยังขาดอยู่เช่น นาฬิกาปลุก พัดลม
    เป็นต้น ทางพ่อของผมก็ได้ซื้อมาถวายให้บางอย่างน้าก็เอามาจากบ้านมาถวายให้ จากนั้นอีก 20 วันก็ลาสิกขา ผมก็ได้นำสิ่งของบางอย่างกลับด้วยด้วยเช่น พัดลม นาฬิกาปลุก และของบางอย่างที่น้าผมถวายให้ในตอนนั้นก็นำไปคืนน้าเพราะเห็นว่าเอามาจากที่บ้านไม่ได้ซื้อใหม่
    อยากถามว่า ผมนำสิ่งของตอนที่เข้านำมาถวายให้ผมตอนเป็นพระแล้วนำออกมาใช้ตอนสึก แบบนี้ถือว่าผมเอาของสงฆ์มารึป่าวครับ ไม่สบายใจมานานแล้วครับ ถ้าถือว่านำของสงฆ์มาผมจะต้องนำของเหล่านั้นไปคืนหรือมีวิธีชำรำหนี้สงฆ์แบบไหนบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกคำตอบ

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ความเห็นผม ผมถือว่าเป็นของสงฆ์ เพราะเจตนาที่น้าคุณ พ่อคุณถวาย ไม่ได้เจตนาถวายให้กับนาย.... (ชื่อคุณ) แต่มีเจตนาถวายให้กับพระลูกชาย เพราะฉะนั้น ถ้าถืออย่างเคร่งครัด ต้องถือว่าเป็นของสงฆ์ทั้งหมด ถ้าถืออย่างนี้ว่าของที่ได้มาระหว่างบวชเป็นพระ ถือว่าเป็นของสงฆ์หมด รับรองว่ารอดพ้นจากนรกได้ดีนักแล ไม่ต้องมานั่งตีความว่า เอ้อ อันนี้ของส่วนตัว เอาออกมาได้วุ้ย

ขอยกตัวอย่าง ตอนที่ผมบวช ผมก็มีข้าวของที่ญาติโยมถวาย แต่ตอนลาสิกขาบท อย่าว่าแต่ของใช้ที่มีญาติถวายเลย รองเท้าแตะผมก็บริจาคให้กับวัดไปด้วยซ้ำ จีวรก็ให้คนซักถวายวัด เรียกว่าถ้าไม่ได้เอาเสื้อผ้าไปใส่ ก็ออกมาแบบตัวเปล่าเล่าเปลือย ^-^

เพราะฉะนั้น ตรงนี้เพื่อความปลอดภัย ก็ขอให้ชำระหนี้สงฆ์ วิธีการชำระหนี้สงฆ์ที่ดีที่สุดก็คือ สร้างพระถวาย เราไม่มีเงินออกสร้างทั้งหมด ก็ไปร่วมกับเค้าได้ ในเวบพลังจิตก็มีกระทู้เชิญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ออกบ่อย

คนโบราณเค้ามีความเคารพพระรัตนตรัยมาก แม้กระทั่งเม็ดทรายสักเม็ดที่เหยียบออกจากวัด เค้าก็ยังถือว่าเป็นของสงฆ์ นั่นหมายถึงความละเอียดในจิตใจของเค้า ก็เลยเกิดพิธีก่อกองทรายเข้าวัด แล้วมาคนสมัยนี้ ลักได้มันลัก ไม่สนว่าเป็นของสงฆ์หรือไม่ (อันนี้ไม่ได้ว่าคุณนะครับ) หลอกพระสงฆ์องค์เจ้า ขโมยเงินบริจาค คนชั่วอย่างนี้ โลกันต์มหานรกยังมีที่ว่างชนิดรับไม่อั้น.....

3. TheKiD

TheKiD Active Member

10 สิงหาคม 2010
    ขอขอบพระคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง
    ผมชื่อกัมพลครับ พอดีเป็นสมาชิกใหม่
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

4. คนวิเศษ

คนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องถือว่าเป็นของที่ถวายพระ ตามคำตอบข้างต้น
    ตอนผมบวช พ่อผมนำพัดลมไปถวายให้ใช้
    ตอนสึก พระพี่เลี้ยงให้ผมนำพัดลมไปถวายท่าน
    และท่านก็ให้คืนผม ส่วนปัจจัยที่ได้ผมถวายคืนวัด
    เพื่อเป็นค่าใช้จ่าย ค่าน้ำค่าไฟ
    กรณีของคุณเมื่อผ่านมาแล้วให้นำเงินไปบริจาคที่วัด
    เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายของวัดไปโดยตั้งใจว่าเป็นการชำระหนี้สงฆ์
    เช่นเดียวกันกับการที่เรายืมถ้วยชามวัดแล้วทำแตกหักสุญหาย
    เราต้องใช้คืนเป็นเงินที่ต้องไม่น้อยกว่าราคาของเดิม