ขอเชิญร่วมบุญซ่อมแซมพระ 118 องค์ วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย montrik, 30 ตุลาคม 2019.

1. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    บอกบุญครับ

ขอเชิญร่วมบุญซ่อมแซมพระ 118 องค์
    วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร
    ขอประกาศบอกต่อๆด้วยครับ ให้ถึงเจ้าภาพที่สร้างพระพุทธรูปทั้ง118องค์

ทางวัดขอแจ้งข่าวให้เจ้าภาพทุกๆท่านได้ทราบ ตอนนี้ทางวัดกำลังซ่อมสีพระพุทธรูป 118องค์อยู่นะครับ ทีมช่างกำลังลอกสีพระออกทั้งองค์ ทำตามขั้นตอน ขัดลอกสีออกให้หมด แล้วก็โป้สี ด้วยเคมีโป้ใหม่ แล้วก็ขัดให้เรียบขัดละเอียด แล้วก็พ่นสีรองพื้น -พ่นสีจริง -พ่นแล็กเกอร์เคลือบเงา2รอบ จึงแล้วเสร็จ จึงขอแจ้งให้เจ้าภาพได้ช่วยซื้อสีช่วยค่าแรงช่างด้วยครับ เพราะทางวัดจำเป็นจริงๆใช้เงินจำนวนมากเพื่อซ่อมสีพระในครั้งนี้ ค่าสีรองพื้น-สีจริง-เคมีโป้-กระดาษทราย-แล็คเกอร์เคลือบเงา-ค่าแรงช่างสี รวมๆแล้วก็ใช้เงินองค์ละ15,000บาทต่อองค์ ซ่อมทั้งหมด118องค์รวมเป็นเงิน1,770,000 บาท จึงจำเป็นต้องประกาศให้เจ้าภาพได้ทราบทุกๆคน หรือท่านใดต้องการร่วมบุญซ่อมสีพระพุทธรูปในครั้งนี้

ก็ขอเชิญร่วมบุญได้ตามศรัทธานะครับ
    ทำบุญได้ที่
    ธ.ออมสิน 0202 9457 7356
    ชื่อบัญชี พระอ.บุญมี เขมธัมโม

ขอโมทนาสาธุ สาธุ ขอให้ท่านได้รับอานิสงส์ผลบุญนี้ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงอายุมั่นยืน ไม่เป็นโรคร้าย บรรลุธรรมเป็นพระโสดาบันเหมือน วิสาขาที่ได้ซ่อมพระพุทธรูปในครั้งอดีต เกิดมาชาตินี้จึงเป็นคนสวยคนงามผิวพรรณดีไม่แก่ไม่อ้วนไม่ผอม และบรรลุธรรมขอโมทนาสาธุ เบอร์ติดต่อไลน์ 065 1985999

2. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 20 บาทครับ

3. ลูกโดด

ลูกโดด Active Member

14 กันยายน 2008
    ข้าพเจ้า นาย กันยา อินปากดี ขอร่วมทําบุญดว้ย 100 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

4. walanrat

walanrat naga

16 กุมภาพันธ์ 2019
    โอนเมื่อวันที่ 4 พ.ย.62 เวลา 09:23 น. จำนวน 100 บาท
    ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่
    -นาคราช-วลัญช์รัช-รวี
    -นางสาววลัญช์รัช จรัลวัชร์ชลัช
    -นายรวี อาณานุการ
    -นางสาวปัณฑ์ณัฐ ปมณฑ์พัณณณัฐ
    -นางสาวรัฐนันท์ กิจเปรื่อง
    ที่เหลือให้แก่
    1.นาคราช 2.เจ้ากรรมนายเวร 3.เทวาอารักษ์กาย 4.ผู้ถือบุญถือบาป 5.ศัตรูผู้คิดร้ายกับข้าพเจ้าไม่ว่าชาติไหนๆก็ตาม รู้จักก็ดี ไม่รู้จักก็ดีจำได้ก็ดีจำไม่ได้ก็ดี 6.โรคาพยาธิในร่างกายและเจ้าที่ผู้ตายซับตายซ้อน ณ.ที่บ้านและที่ทำงาน 7.ญาติพี่น้อง 9 ชั่วโคตร ขอให้พบแต่ความดี ไม่มีความทุกข์ คำว่าไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จอย่าพึงมีแก่ข้าพเจ้าและครอบครัว ทุกภพทุกชาติขอให้เกิดมาในตระกูลพ่อแม่มีสัมมาทิฐิ ขอให้มีปัญญาเหมือนพระสาลีบุตร เป็นที่รักของเพื่อนมนุษย์เหมือนพระอานนท์ มีลาภผลเหมือนพระสีวลี เป็นคนดีเหมือนพระองคุลีมาร อายุยืนนานเหมือนพระพากุล

5. DRAKOY

DRAKOY เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2013
    ร่วมบุญซ่อมแซมพระ118องค์
    พิสิษฐ์ จำรัสเจริญวานิช
    จิรนันท์ ธูปบูชา
    จิราพัฒน์ ธูปบูชา
    จำนวน55บาท

6. kumplee

kumplee เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ร่วมบุญด้วยครับ 300 บาทครับ

7. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพร้อมครอบครัว และญาติมิตร ร่วมทำบุญสมทบทุนในการซ่อมแซมพระพุทธรูป จำนวน 118 องค์ ณ วัดพระพุทบาทนํ้าทิพย์ ต.สร้างค้อ อ.ภูพาน จ.สกลนคร

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าบัญชี พระอาจารย์ บุญมี เขมธัมโม เลขที่บัญชี 020294577356 ธนาคารออมสิน วันที่ 11/11/19 เวลา 11.52 น. ยอดเงิน 100 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุๆ

8. zakell

zakell สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2017
    ขอร่วมบุญ 20฿ และขอ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

9. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ผม นาย โอภาส ไตรรัตนะและครอบครัว ร่วมทำบุญสมทบทุนในการซ่อมแซมพระพุทธรูป จำนวน 118 องค์ ณ วัดพระพุทบาทนํ้าทิพย์ ต.สร้างค้อ อ.ภูพาน จ.สกลนคร จำนวน 200 บาท โอนวันที่ 16 พฤศจิกายน 2562 เวลา 9.22

อานิสงส์ที่ได้ ร่วมทำบุญสมทบทุนในการซ่อมแซมพระพุทธรูป จำนวน 118 องค์ ณ วัดพระพุทบาทนํ้าทิพย์ ต.สร้างค้อ อ.ภูพาน จ.สกลนคร
    ขอให้มีความตล่องตัว มั่งมีศรีสุข เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณและธนสารสมบัติ จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานเทอญ

10. chromosome x

chromosome x เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผมขอรับเป็นเจ้าภาพในการบูรณะซ่อมแซมพระพุทธรูป 1 องค์ เป็นเงิน 15,000 บาท และผมได้โอนเงินเรียบร้อยแล้วนะครับ โปรดเช็คสลิปที่แนบมาให้ด้วยนะครับ
    ขอรบกวนติดป้ายที่ฐานพระด้วยครับ

"ผู้เป็นเจ้าภาพ"
    "นายฤทธิไกร การเที่ยง และครอบครัวการเที่ยงทุกคน"

"ด้วยอำนาจแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทุกท่านจงเป็นพยานของข้าพเจ้า นายฤทธิไกร การเที่ยง ขอให้อานิสงส์ผลบุญแห่งการซ่อมแซมพระพุทธรูปที่ชำรุด ให้กลับมาเป็นสวยงามดังเดิมนี้ จงบันดาลให้ข้าพเจ้าจงหลุดพ้นจากกรรมเก่าที่ไม่ดีทั้งหลายทั้งสิ้น และขอให้สิ่งอันเป็นมงคลและโภคทรัพย์อันมากมายมหาศาลนี้ จงบังเกิดกับข้าพเจ้าทันทีในชาตินี้ และขอให้ผลบุญนี้จงติดตามข้าพเจ้าไปทุกชาติ จนกว่าข้าพเจ้าจะเข้าถึงแดนนิพพานด้วยเถิด สาธุ."

นายฤทธิไกร การเที่ยง

11. peekmaii

peekmaii เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญซ่อมแซมพระ 118 องค์ วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร
    จำนวน 200 บาท โอนให้แล้วที่
    ธ.ออมสิน 0202 9457 7356
    ชื่อบัญชี พระอ.บุญมี เขมธัมโม
    เมื่อ 25/11/62 เวลา 16.21 น.
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วย ครับ

12. เหนือชะตา

เหนือชะตา สมาชิก

18 มิถุนายน 2011
    ร่วมซ่อมแซม 118 องค์ 118.jpg

13. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ
    ร่วมเป็นเจ้าภาพ
    ซ่อมแซมพระ 118 องค์ วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร

จำนวน 20 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์

และมารดา ของข้าพเจ้า นาง จุไรรัตน์ สุริยวงษ์ และบิดาของข้าพเจ้า นาย ประเสริฐ มาสุปรีดิ์
    ขอร่วมบุญ 20 บาท

ขอร่วมขอร่วมทำบุญ
    ซ่อมแซมพระ 118 องค์ วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้าจงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญสาธุสาธุ สาธุ

14. chromosome x

chromosome x เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผมขอเป็นเจ้าภาพการซ่อมแซมพระพุทธรูปชำรุดอีก 1 องค์ครับ โดยผมโอนเงินค่าซ่อมแซมจำนวน 15,000 บาทเรียบร้อยแล้ว รบกวนเช็คสลิปที่แนบมาด้วยนะครับ

"ด้วยอำนาจแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทุกท่านจงเป็นพยานของข้าพเจ้า นายฤทธิไกร การเที่ยง ที่ข้าพเจ้าได้บริจาคทรัพย์เป็นทาน ในการซ่อมแซมพระพุทธรูปชำรุดให้กลับมาสวยงามเช่นเดิมนี้ ขอให้อานิสงส์ผลบุญแห่งการซ่อมแซมพระพุทธรูปที่ชำรุด ให้กลับมาเป็นสวยงามดังเดิมนี้ จงบันดาลให้ข้าพเจ้าจงหลุดพ้นจากกรรมเก่าที่ไม่ดีทั้งหลายทั้งสิ้น และขอให้สิ่งอันเป็นมงคลทั้งหลายและโภคทรัพย์อันมากมายมหาศาลนี้ จงบังเกิดกับข้าพเจ้าทันทีในชาตินี้ และขอให้ผลบุญนี้จงติดตามข้าพเจ้าไปทุกชาติ จนกว่าข้าพเจ้าจะเข้าถึงแดนนิพพานด้วยเถิด สาธุ."

นายฤทธิไกร การเที่ยง

15. hyperz

hyperz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุๆ

ขนาดไฟล์:
      185.6 KB
      เปิดดู:
      46
  16. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ
    ร่วมเป็นเจ้าภาพ

จำนวน 20 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์

และมารดา ของข้าพเจ้า นาง จุไรรัตน์ สุริยวงษ์ และบิดาของข้าพเจ้า นาย ประเสริฐ มาสุปรีดิ์
    ขอร่วมบุญ 20 บาท

ขอร่วมขอร่วมทำบุญ

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้าจงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญสาธุสาธุ สาธุ

17. นรินสาคร

นรินสาคร สมาชิกใหม่

ร่วมบุญซ่อมแซมพระ 118 องค์ วัดพระพุทธบาทน้ำทิพย์ จ.สกลนคร จำนวน 20 บาท ครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญด้วยนะครับ