ปิดรับบริจาค บุญสำเร็จแล้วค่ะ งานบวชสามเณร และพระ วัดสว่างอารมณ์ (หอมแก้วอุทิศ) อ.บ้านหมี่ ลพบุรี

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย ไข่หวานน้อย, 3 มีนาคม 2020.

1. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยวัดสว่างอารมณ์ (หอมแก้วอุทิศ) ต.เชียงงา อ.บ้านหมี่ ลพบุรี จะจัดงานพิธีบรรพชา อุปสมบทสามเณร และพระ ภาคฤดูร้อน ประจำปี 2563 จำนวน 50 รูป ณ วัดสว่างอารมณ์ (หอมแก้วอุทิศ) อ.บ้านหมี่ ลพบุรี ในวันที่ 9 เมษายน 2563

จึงขอเรียนเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ
    1. บรรพชาสามเณร รูปละ 500 บาท*
    * ครบแล้ว ได้ประมาณ 23 รูป
    2. อุปสมบทพระภิกษุ 5 รูป ๆ ละ 3,000 บาท**ครบแล้ว

หรือตามกำลังศรัทธา
    ( เจ้าภาพผ้าไตร ภัตตาหาร น้ำปานะและเครื่องใช้ที่จำเป็น )

บริจาคตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป - 8 เมษายน 2563

หมายเหตุ ไข่หวานได้รับฉันทานุมัติจากพระอาจารย์วิโรจน์ เจ้าอาวาสวัดสว่างอารมณ์ หอมแก้วอุทิศ เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ภาพทุกภาพเป็นของพระอาจารย์วิโรจน์ ถ้าท่านใดนำภาพไปใช้ในการบอกบุญ รบกวนขออนุญาตท่านก่อนนะคะ ภาพมีลิขสิทธิ์ค่ะ

ห้ามมิให้ผู้หนึ่งผู้ใดทำการละเมิดงานบุญนี้ โดย นำไปบอกบุญแต่ไม่ได้นำเงินไปถวายท่าน โดยเด็ดขาด ถือว่าท่านมีเจตนาฉ้อโกง

และ ผู้บริจาคทุกๆ ท่าน กรุณาแจ้งชื่อ-สกุล เพื่อพิมพ์ชื่อเจ้าภาพติดในผ้าไตรบวช และ ให้พระภิกษุ สามเณรที่ท่านเป็นเจ้าภาพได้อนุโมทนา

สามารถร่วมถวายเครื่องอัฐบริขาร เช่น ผ้าเช็ดตัว ใบมีดโกน สบู่ แปรงฟัน ยาสีฟัน ขันน้ำ อุปกรณ์การศึกษา แจ้งความประสงค์ได้

โอนให้ตรงกับเลขบัญชีที่แจ้งด้วยนะคะ เพื่อการตรวจสอบ และรายงานให้สรรพากรทราบ

ภาพสามเณรที่อยุู่ในความดูแลอุปการะของพระอาจารย์วิโรจน์

87020060_1851227285021932_6412458152284913664_o.jpg 88104187_1868488009962526_4705739127830609920_o.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2020
  2. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

1. น้องประวิตร 200 บาท

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญครับ 20บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

4. ไข่หวานน้อย

เจ้าภาพ
    1. บรรพชาสามเณร รูปละ 500 บาท
    เจ้าภาพ
    -ครอบครัววนาพิทักษ์วงศ์ 1 รูป ***โอนแล้ว

2. อุปสมบทพระภิกษุ 5 รูป ๆ ละ 3,000 บาท
    เจ้าภาพ
    -ครอบครัววนาพิทักษ์วงศ์ 1 รูป***โอนแล้ว

3. ร่วมบุญตามกำลังศรัทธา
    เจ้าภาพ
    - น้องแป๊ก 200 บาท
    - คุณศิษย์รุ่นจิ๋ว 20 บาท

5. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญกับน้องนิว ร่วมบุญ
    บวชพระ 4 รูป = 12,000 บาท
    บวชเณร 9 รูป 4,500 บาท

6. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญกับคุณชัยชาญ ภู่ห้อย ร่วมบุญ 20 บาท เพื่อเป็นทุนการศึกษาของสามเณร สาธุๆๆๆ ค่ะ

7. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วททำบุญ 50 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วททำบุญ 50 บาทครับ

9. nutthapong choobua

nutthapong choobua สมาชิกใหม่

ข้าพเจ้า นายณัฐพงค์ ชูบัวทอง พร้อมครอบครัว ร่วมเป็นเจ้าภาพงานอุปสมบทสามเณร และพระภาคฤดูร้อน ต.เชียงงา อ.บ้านหมี่ วัดสว่างอารมณ์ ลพบุรี ประจำปี 2563
    เป็นเจ้าภาพ
    บรรพชาสามเณร 1 รูป เป็นจำนวนเงิน 500 บาท

ด้วยบุญนี้อุทิศให้แก่ บรรพบุรุษ ปู่ย่าตายาย ครูอุปัชฌาย์ อาจารย์ ผู้มีพระคุณ
    ญาติสนิทมิตรสหาย เจ้ากรรมนายเวร เทพเทวดา
    เจ้าที่เจ้าทางที่ข้าพเจ้าอาศัยอยู่ สัมภเวสีทั้งหลายและสรรพสัตว์น้อยใหญ่
    ขอให้ท่านทั้งหลายจงอนุโมทนาบุญกุศลนี้
    และจงได้รับในบุญกุศลนี้ทั่วหน้ากันเทอญ
    ท่านใดที่ทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ ท่านใดที่สุขขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป สาธุ สาธุ สาธุ

10. ไข่หวานน้อย

88241755_105948464354234_6880219484259352576_n (1).jpg

11. ไข่หวานน้อย

ตามที่ไข่หวานได้โพสบอกบุญข้างต้นในกระทู้ว่าเป็นการบวชภาคฤดูร้อน นั้น ต้องขอโทษอย่างยิ่งเลยค่ะ ด้วยความเข้าใจผิดนึกว่าเหมือนวัดอื่นๆ แต่ทางหลวงพี่วิโรจน์ เจ้าอาวาสท่านได้มาชี้แจงให้ทราบว่า เรื่องการจัดงาน บรรพชา อุปสมบท พระภิกษุ สามเณร ของวัดสว่างอารมณ์(หอมแก้วอุทิศ) //ไม่ได้งดจัดงาน// ยังคงจัดตามกำหนดวันเวลาที่แจ้งใว้ คือวันที่ 9 เมษายน 2563 เนื่องจากเด็กๆที่จะมาบรรพชาเป็นสามเณร เป็นเด็กชาวเขาที่จะมาบวชเรียนอยู่กับทางวัดระยะยาว (มิใช่บวชภาคฤดูร้อน) ดังนั้น จึงมิสามารถงดจัดงานได้ แต่ทางวัดได้ติดต่อทางสาธารณสุขของอำเภอแล้วว่า จะมีการควบคุมและป้องกันคือจะมีเจ้าหน้าที่สาธารณะสุขเข้ามาช่วยดูแล และเฝ้าระวัง

จึงประกาศมาให้ทราบโดยทั่วกัน ญาติโยมยังสามารถร่วมรับเป็นเจ้า บวชเณร บวชพระ เจ้าภาพโรงทาน อาหาร น้ำดื่ม และทุนการศึกษาได้ตามศรัทธา ตามวันเวลาเดิม

12. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญกับคุณชุติกาญจน์ ผามั่น ร่วมบุญบวชเณร 2 รูป
    น้องปลา ร่วมบุญบวชเณร 1 รูป
    สาธุๆๆ ค่ะ

13. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญกับคุณหมูทอง ร่วมบุญบวชเณร วัดสว่างอารมณ์ หอมแก้วอุทิศ อ.บ้านหมี่ ลพบุรี 1 รูป
    สาธุๆๆ ค่ะ

14. ไข่หวานน้อย

อัพเดทวันที่ 13 มีค 63
    ❎บุญบวชเณรยังขาดอีก 27 รูป
    สามารถร่วมรับเป็นเจ้าภาพ บวชเณรชาวเขา รูปละ 500 บาท
    และทุนการศึกษาได้ตามศรัทธา
    (บวชพระ ตอนนี้ครบแล้ว 5 รูป ค่ะ)
    ณ วัดสว่างอารมณ์ หอมแก้วอุทิศ อ.บ้านหมี่ ลพบุรี

บริจาคผ่านธนาคารได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขากระทรวงศึกษาธิการ
    เลขที่บัญชี : 059-0-265598
    ชื่อบัญชี :สมทบทุนถวายสังฆทาน โดย พัชราภา มณีรัตน์

บริจาคตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป - 8 เมษายน 2563

15. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ร่วมบุญบวชพระครับ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      41.5 KB
      เปิดดู:
      66
  16. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญกับคุณ kiati_sak, ร่วมบุญบวชสามเณร 20 บาท สาธุๆๆ ค่ะ

17. ไข่หวานน้อย

ยังขาดปัจจัยทุนการศึกษาและอัฐบริขาร เช่น ผ้าเช็ดตัว สบู่ ยาสีฟัน แปรง สามารถร่วมรับเป็นเจ้าภาพบวชเณรชาวเขาได้ตามศรัทธา

ณ วัดสว่างอารมณ์ หอมแก้วอุทิศ อ.บ้านหมี่ ลพบุรี

บริจาคผ่านธนาคารได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขากระทรวงศึกษาธิการ
    เลขที่บัญชี : 059-0-265598
    ชื่อบัญชี :สมทบทุนถวายสังฆทาน โดย พัชราภา มณีรัตน์

18. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญวันนี้ 10 บาท เเละขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพผู้ใจงามทุกๆท่านด้วยครับ

19. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาบุญ
    1. คุณอัจฉรา จ้าวสันเที๊ยะ 50 บาท
    2. คุณสายฝน นิ่มเจริญวงศ์ 100 บาท
    3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว 10 บาท
    สาธุๆๆ ค่ะ

20. ไข่หวานน้อย

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพอัฐบริขาร สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ทุนการศึกษา ดังนี้ค่ะ
    นางสาวธิดา เที่ยงแท้ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลที่ก่อเกิดในครั้งนี้ด้วยคน ...
    ขออุทิศบุญกุศลที่ได้กระทำในครั้งนี้ให้กับ ..คุณพ่อธงชัย เที่ยงแท้ คุณยายรัชนี วัชราคม 30 บาท
    คุณศมลวรรณ สังข์ทอง MooMint -samonwan ร่วมบุญ 100 บาท
    นายกฤษนัฐ ชูเกิด และ นางสาว ชุติมาภักดิ์ ทะหล่อ พร้อมครอบครัว ( อุทิศแด่เทวดาประจำตัวและเจ้ากรรมนายเวร ) 100 บาท
    คุณ Chompu-Mu-Lii 200 บาท
    คุณมงคล พลเดชนันท์ 20 บาท
    หลวงพี่สหรัฐ มาลา 100 บาท

สาธุๆๆ ค่ะ
    ขออานิสงส์ผลแห่งบุญนี้โปรดดลบันดาลให้ท่านมีความสุขความเจริญในชีวิต และหน้าที่การงาน มีอายุขอให้ยืนยาว มีผิวพรรณขอให้ผ่องใส มีสุขภาพร่างกายขอให้แข็งแรง เจริญไปด้วยทรัพย์สินเงินทอง เจริญรุ่งเรืองในชีวิต ทั้งทางโลกและทางธรรม นึกคิดสิ่งใดที่เป็นบุญกุศล ขอให้สมความมุ่งมาดปรารถนา ด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ด้วยเทอญ สาธุ

21. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญ"ตัดชีวิต""อาจิณกรรม"เป็นเจ้าภาพงานอุปสมบทสามเณร-และพระ-วัดสว่างอารมณ์-ลพบุรีีทุกรูปขอให้อานิสงส์ทั้งหมด ส่งผลให้ผมสำเร็จฌานสมาบัติ ขั้นรูปฌานสมาบัติทุกขั้น สำเร็จฌานสมาบัติขั้น "นิโรธสมาบัติ"และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นอภิญญา"ผลสมาบัติ" ให้จงได้ให้ได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญครับสาธุ และสำเร็จตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญ และขอให้มีดวงตาที่ดีที่สุด ดวงตาเห็นธรรมคือพระโสดาบันถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด เห็นชัดเจนที่สุดมีตาทิพย์ หูทิพย์ ทิพยจักขุญาณ ทิพย์โสตะญาณ เช่นเดียวกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระมหาโมคคัลลานะ พระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องซ้ายและเบื้องขวาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป ตลอดกาล ถาวร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับทำบุญเป็นเจ้าภาพงานอุปสมบทสามเณร-และพระ-วัดสว่างอารมณ์-ลพบุรีีทุกรูปขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช ท่านปู่สหัมบดีพรหม ท่านลุงใหญ่นายบัญชี ท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่า จงอนุโมทนาบุญกับผมและโปรดเป็นสักขีพยานในการทำบุญสังฆทานทำบุญบรรพชาอุปสมบทหมู่ทุกรูปในครั้งนี้ด้วยเทอญครับ ขออนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญสังฆทานทั้งหมดทุกบุญทั้งวัดทุกวัด ทำบุญบรรพชาอุปสมบทหมู่ทุกรูปและทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมสร้างสมเด็จองค์ปฐม-ทุกองค์ สร้างอาคารปฏิบัติธรรมวิริยธโร ถวายสังฆทานทุกที่และช่วยชีวิตปลาและปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าทุกตัว ทุกบุญทุกท่านถือศีลรักษาศีลทุกสิกขาบท ทั้งหมดทุกท่าน คำอธิษฐานบารมี=ขอให้ผมมีชื่อในบัญชีสีทองเพชรสะท้อนแสงพระอาทิตย์ของท่านปู่สหัมบดีพรหมคือไปพระนิพพานที่เดียวในชาติปัจจุบันนี้ และสำเร็จรูปฌานสมาบัติทุกขั้นทั้งหมดสำเร็จฌานสมาบัติขั้นสูงสุดคือนิโรธสมาบัติและผลสมาบัติ สำเร็จอภิญญาผลสมาบัติขั้นสูงสุด รูปฌานสมาบัติทั้ง4(ปฐมฌานสมาบัติ-จตุตถฌานสมาบัติ)ตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ ขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งผลให้ผมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณ(ขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เร็วที่สุดขอให้ได้พบพระศรีอาริยเมตไตรยตลอดไป ตลอดกาลและได้ฟังธรรมะจากท่านจนบรรลุพระอริยบุคคลขั้นสูงสุดทุกขั้น(ตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานโดยฉับพลันเร็วที่สุดในโลกใบนี้พร้อมทั้งได้อยู่กับท่านตลอดไป ขอให้บุญกุศลสังฆทานทั้งหมดสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกองค์และปล่อยปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าจากใจที่"นิ่ง"ถึงที่สุดจงส่งไปถึง"เจ้ากรรมนายเวร" "และเฉพาะบุคคลผู้ที่คิดร้ายพยาบาทอาฆาต จองเวรจองกรรมผมอยู่ทุกคนขอให้ทุกคน ทุกตัว ทุกรูปจงเป็นสุขๆเถิดอย่าได้พยาบาทเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้จบหมดเวรกรรมต่อกันอย่าได้อาฆาต อิจฉาริษยาซึ่งกันและกันอีกต่อไปเลย สาธุครับ" และขอคำว่าไม่ได้ ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ ทุกข์ ไม่มีความสุข จน เจอคนพาลสันดาลหยาบ อิจฉาริษยา ขอคำพวกนี้ จงอย่าปรากฏแก่ผมและผู้มีพระคุณของผมตลอดไปทุกชาติตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญ สาธุครับ ถ่ายรูปกันชัดๆ จะๆ ไปเลยขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง พระโสดาบัน พระอรหันต์ทุกระดับชั้น องค์พ่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ในจักรวาลนี้ทั้งหมด โปรดเป็นสักขีพยานให้ผมตลอดไปตลอดกาลชั่วนิจนิรันดรตราบจนกระทั่งกระผมเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ เพิ่มเติมขอให้ผลบุญทั้งหมดของผมส่งผลให้ผมห่างไกลไม่พบไม่เจอ กับคนขี้อิจฉาริษยาคนที่ดีกว่าตน คนปากร้ายใจเสีย ด่าคนอื่นเพราะความอิจฉาริษยา คนที่ดีกว่าตน คนพาลคนหาเรื่อง คนชั่วทั้งหลาย คนขี้เหนียว ตั้งแต่วันนี้บัดนี้ ตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ
    ขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญด้วยเทอญสาธุครับ

ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      67