ข้อควรทำกับเจ้ากรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย prommasit tiptadawong, 8 กันยายน 2020.

1. prommasit tiptadawong

prommasit tiptadawong พรหมสิทธิ์ ทิพย์ธาดาวงศ์

24 กันยายน 2018
    ข้อควรทำกับเจ้ากรรม

ถ้าเราโกรธ ต่อว่าเจ้ากรรม หาเรื่องให้เจ้ากรรมขึ้นดอกเบี้ย ทางที่ดีเราต้อง

๑. ยอมรับ
    ๒. อ่อนน้อมต่อเจ้ากรรม
    ๓. สร้างความเอ็นดู
    ๔. มีเงื่อนไขเสนอ
    ๕. ความจริงใจ
    ถ้าจะแก้ไขในตัวเรา ต้องปฏิบัติดังนี้
    ๑. ตัวเราต้องสรุปว่าเราได้ทำผิดจริงก่อน
    ๒. จะต้องแก้ไข
    ๓. ตั้งปณิธานแก้ไข แล้วปฏิบัติตามนั้น
    แก้กรรมต่อวัน ถ้าปล่อยนานไปจะแก้ยาก เหมือนปลูกต้นไม้ ถ้าเราปลูกยังไม่ออกราก ก็จะถอนออกง่าย แต่ถ้าปล่อยให้รากยาวมาก ก็จะดึงออกยาก

https://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=prommasit&month=05-2019&date=22&group=15&gblog=11

^_^ ..._/_... ^_^
    ขอความเคารพ หากผู้รู้มีสิ่งชี้แนะ น้อมรับฟังเสมอ และขอความกรุณาแย้ง ชี้แจง ชี้แนะ แม้แต่ต้องการให้เพิ่มเติมสิ่งใด ก็ขอได้บอกกล่าวมา

อ.พรหมสิทธิ์ ทิพย์ธาดาวงศ์
    เอื้อ-เกื้อ-กัน เป็นกัลยาณมิตรทุกขณะจิต