คนดี คนไม่ดี มีวิธีดูออกไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กุ้ง7895, 23 ตุลาคม 2015.

1. กุ้ง7895

กุ้ง7895 สมาชิก

รับฟังทุกคำแนะนำเพราะอยากได้มิตรที่ดี ที่ผ่านมาเจอแต่คนไม่จริงใจ(ส่วนตัวผมแล้วเป็นคนอยู่ในโหมดปรับปรุงตัวตั้งแต่เลิกเหล้าเลิกบุหรี่เพื่อนไม่มีเลยเพราะเราไม่กินเหล้าเวลามาชวนเราก็ไม่ไปเกี่ยวไหมไม่รู้)

2. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าทรงบอกว่า" สัตบุรุษ และอสัตบุรุษ ย่อมมีกรรมเป็นเครื่องหมาย " ก็คงต้องใว้วิจารณญาณ เอาเองว่า ใครดี ใครไม่ดี ใครควรคบด้วย และใครไม่ควรคบ ท่านก็ต้องไปศึกษาคำสอนของพระพุทธเจ้าดู ว่า มิตรดีเป็นเช่นไร มิตรชั่วเป็นเช่นไร

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ดูกรรม ไงครับ อย่าไปดูแค่หน้า รูป หรือ ปากที่พูดออกมา

4. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    อันนี้จริงเลยครับ หลักของ มิตร อมิตร 4 จำพวกของ พุทธองค์ นั้นให้คำตอบไว้ชัดเจนแล้วครับ

5. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

คุณถามหาคนดี คนดีใช้ศีลเป็นตัววัด คนมีปัญญาดูได้จากคำพูด

ส่วนการคบกัน ยังต้องดูเรื่องน้ำใจ ด้วย
    บางทีคนมีศีล แต่ไม่มีทาน ขี้เหนียว จะว่ายังงัย

แต่ทุกอย่างต้องเริ่มที่เรา เพราะคนอื่นเขาก็เลือกได้เหมือนกัน

6. กุ้ง7895

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

7. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ....ขออนุโมทนาความมีธาตุเป็นบัณฑิตของท่านจขกท. ในการงดเหล้าและบุหรี่ ทั้งมีความปรารถนาในการแสวงหา"มิตรดี"..อันเป็นไปเพื่อประโยชน์ เพื่อความความเจริญของตนในการดำรงชีวิตในปัจจุบัน..

ในมงคลสูตร พระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนไว้เป็นข้อแรกว่า "การไม่คบคนพาล" เป็นมงคล..และมงคลข้อ๒ คือ"คบบัณฑิต"...ดังนั้นท่านจขกท. จึงได้ชื่อว่าเป็นผู้แสวงหามงคลให้ตน...เพราะมีใจใคร่คบมิตรที่ดี..

การที่จะทราบว่าใครเป็นมิตรดีหรือชั่ว ต้องอาศัยการเสพคุ้นกันในระยะหนึ่งจึงทราบได้เพราะอุปนิสสัยสันดานแท้จริงย่อมไม่อาจปกปิดกันได้ในระยะยาว..
    ท่านจขกท. พึงวินิจฉัยลักษณะของมิตรตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนไว้ดังนี้...

อ้างอิง:url=http://84000.org/tipitaka/dic/v_seek.php?text=%C1%D4%B5%C3%E1%B7%E9&detail=on

หวังว่าท่านจขกท.คงได้แนวทางนะครับ

8. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ถ้ายังไม่รู้วิธีแยก ก็แนะนำง่ายๆ

ใครที่พาเราไปสร้างกรรม นำพาเราไปสร้างเรื่อง อกุศลกรรม

ใครที่พาเราไปสร้างกรรม ไปทำเรื่อง บุญ กุศลกรรม

แค่นี้ก็น่าจะแยกออกได้เบื้องต้น ครับ ^^

9. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ในเมื่อเราเองเคยไม่ดีมาก่อนแล้วยังปรับปรุงขึ้นมาได้
    คนอื่นถ้าพื้นฐานจิตใจดี แม้เขาจะบกพร่องบ้าง ก็ควรที่จะชวนกันพัฒนาความคิดจิตใจให้ดีขึ้น

เพราะความดีต้องชวนกันสร้างให้มีขึ้นมา
    ส่วนความชั่ว ท่านว่าไม่ต้องบอกกันมันก็หาเรื่องอยากทำอยากคะนองมันเอง

10. กุ้ง7895

ขอบคุณทุกท่านที่ให้แนวทางที่ดีทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นด้วยสาธุคับ(ปกติผมจะพูดน้อยผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)