คลิปแก้ข้อกล่าวหา "คลิปพระอยากดัง" โดยพระเกษม

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย 2499, 22 กันยายน 2011.

1. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดแล้วครับก็แค่โกหกใครต่อใครอวดอ้างตัวว่าเป็นพระอรหัน ถุย.....อรไห มากกว่าและเป็นไหอุจจาระด้วย ศาสนาพุทธที่ผมนับถือดำรงค์นับพันปีของคุณไอ้เกษม เริ่มมาสอนกี่ปี ลองนับดูขนาดเพิ่งเริ่มยังไม่มีใครยอมรับการกระทำออกมาด่ากันทั้งประเทศยอมรับความจริงเถอะพวกกบฏศาสนา พวกอเวนัยสัตว์

2. goldtop

นี่แหละน่ะ ที่เขาเรียกไม่ได้อบรมจากผู้ให้กำเนิดทำร้าย ทำลายพระพุทธศาสนาเผยแพร่ตำสอนที่ผิด ชั่วมากชั่วแบบนี้ไม่แน่ใจว่าชั่วจากสายเลือดผู้ให้กำเนิดหรือมาชั่วเพราะใจมันอยากจะชั่ว เวลาชาวบ้านเขาด่าเขาสาปแช่ง เขาก็จะด่าสาปแช่งผู้ให้กำเนิดด้วยว่าดีแต่เบ่งให้ออกมาไม่ยอมอบรม แล้วพอโตขึ้นมาทำร้ายพระพุทธศาสนา เขาคงแช่งให้ครองครัวนี้มีแต่ความทุกข์ มีแต่โรคภัย มีแต่เรื่องเลวๆเข้ามาในชีวิต ใครผู้ให้กำเนิดรับก่อน เพราะเป็นผู้สร้างจุดแรกของความเลวความชั่ว กรรมแบบนี้ทันตาเห็นหากเจ็บก็จะเจ็บหนักขึ้น ทรมานมากขึ้น เห็นมามากแล้ว ดวงวิญญาณจะคอยสาปแช่ง และจะเอาดวงวิญาณนั้นไปสู่อเวจีนรก

3. goldtop

5555ก็เป็นคนท้าผมนี่ครับหลักฐานก็เห็นๆอยู่ กลัวหรือไง ไม่กลัวหรอกพระดีๆตามผมนิมนต์ แต่แบบไอ้เกษมไม่ใช่พระและพวกสาวกมันด้วยไม่ใช่555555 เอาเลยจัดมากลัวตายแล้วให้มันตาย จริงๆเถอะ กลัวแต่จะเห็นคนตายทั้งเป็นที่อยู่ตอนนี้เร่าร้อนเวลาพูดจึ้ใจดำ ถึงไม่สาบานคำสาปแช่งของคนในประเทศก็ไปถึงโคตรพวกระยำอย่างคุณแล้ว รอดูผู้ให้กำเนิดคุณก่อนแล้วกัน แล้วก็ดูชีวิตครอบครัวด้วยนะนะว่าสุขดีอยู่หรือเปล่า แรงสาปแช่งนับล้านดวงจิตมันจะรวมกันเป็นพลังมหาศาลผมก็ไม่เคยคิดที่จะเลิกราเหมือนกันตราบใดพระพุทธศาสนายังมีคนอย่างไอ้เกษมและสาวก ผมเกิดมาเพื่อพระพุทธศาสนารักษาความถูกต้อง กับพวกเดรัจฉานอาศัยพระพุทธศาสนาอย่าหวังว่าจะถอย แล้วมาลองวัดกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  4. goldtop

ถามจริงๆเถอะเป็นเมียไอ้เกษมหรือเปล่า ทุกอย่างเป็นคนท้าคนเริ่มพอเอาจริงๆกับแถ ไปอย่างอื่นไม่สงสัยเลยเมียไอ้เกษมก็คงได้รับเชื้อจากมันนั่นแหละ55555

5. goldtop

555555ทำตัววิเศษอีกแล้ว 555555ท่านผู้อ่านพิจรณเอาเองเถอะครับ อ้อ....อย่าขำมากนะครับเดี๋ยวปวดท้อง5555555

6. goldtop

โอ้โห เก่งจริงๆ กร๊ากกกก....

7. goldtop

ท่านผู้อ่านว่าเก่งไหมครับสามราถเปี่ยงร่างได้อีก แบบนี้ไม่เรียกว่าสติเสื่อมก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้ว อิอิ

8. goldtop

กร๊ากก...งั้นก็ยอมรับแล้วซิว่าเป็นเมียไอ้เกษม ชอบแบบนี้ก็ไม่บอกเดี๋ยวผมลงทุนสกลินเฮด เลยเอาไหม55555

9. goldtop

ผมว่าท่านผู้อ่านพิจรณาได้ว่า ผมได้ลากใส้บางขดของพวกสามแยกมาให้ท่านได้เห็นกันแล้ว ผมคิดว่าท่านมีวิจรณญาณในการพิจรณาเรื่องที่เกิดขึ้น ยังมีเรื่องอีกมากที่ผมยังไม่สามารถกล่าวได้ในตอนนี้เพราะต้องให้เป็นหน้าที่ขององค์กรที่รับผิดชอบ ผมกระทำในส่วนในส่วนที่ผมรับผิดชอบแล้วท่านคอยดูต่อไปแล้วท่านจะไม่คิดไม่คากฝันว่ามันไม่ใช่เรื่องธรรมดาที่พวกเราจะอยู่นิ่งเฉยเลย รักพระพุทธศาสนาจงมาช่วยกันกำจัดพวกลัทธินอกรีตซึ่งจะนำพาคนไทยให้แตกแยก จำคำผมไว้

10. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวางเฉย จึงหลุดจากวังวน

11. goldtop

เมื่อคืนหากท่านใดได้รับชมข่าว 3 มิติ ย่อมเห็นพฤติกรรมของไอ้เกษม ซึ่งกล้าพูดได้อย่างเต็มปากเลยว่ามันไม่ใช่พระ มันเป็นคนที่เอาผ้าเหลืองมาห่มแล้วอ้างตัวว่าเป็นพระ บุกรุกที่ป่าสงวน คนพื้นที่ยังไม่ชอบ ไม่มีการสวดมนต์ การนั่งสมาธิเจริญภาวนาไม่มีโบสถ์ทำสั้งฆกรรมโอ้ยสารพัด แล้วแบบนี้จะให้เรียกว่าหลวงปู่เรียกไอ้เกษม เดรัจฉานศาสนาก็พอ เดรัจฉานย่อมเข้าอยู่ในหมู่ของเดรัจฉานด้วยกัน มีอยู่สองสามตัวในเวปนี้ เสียดายพวกนี้เก่งอยู่แค่หน้าจอคอม แต่กำลังหาทางสืบจากไอดีอยู่ หากรู้จะเอาไฟนรกไปให้ถึงบ้านยามค่ำคืน หน้าที่รักษาพระพุทธศาสนาเป็นสิ่งที่พุทธศาสนิกชนพึงกระทำ ไม่ว่าจะอยู่ที่ใด เอาให้มันสิ้นซาก อย่าปล่อยให้มันใช้พุทธศาสนาเป็นเครื่องมือสร้างความแตกแยกให้กับคนไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  12. rangman

rangman สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2011
    เอ่อ คือ รบกวน พูดถึงเรื่องที่เห็นในข่าวว่าพระเกษมไม่สวดมนต์ และไม่นั่งสมาธิ ด้วยครับ ว่าจริงเท็จนั้นเป็นอย่างไรและแต่ละท่านมีความคิดเห็นเช่นไร ไม่เห็นมีใครกล่างถึงเลย

13. roentgen

roentgen Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่ชอบดูทีวี เบื่อโฆษณา มีย้อนหลังให้ดูมั้ย
    ไม่ได้เปิดทีวีดูมานานมากแล้ว หารายการมีสาระดูไม่ได้

14. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    เกษมเป็นอริแยะ คับพ้นโลกแล้วแต่อยู่ในนรก มีรัศมีกายสว่างไสวมาก

15. goldtop

กร๊ากกกก 555555 ขำมากครับ ไอ้เกษมเป็น อริแยะ

16. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ทำตัวต่ำไม่มีสมณะสารูป อภิสมาจารที่งดงาม คิดจะเลียนแบบพระอริยเจ้าแต่คุณธรรมไม่ถึง พฤติกรรมส่อว่าทำเป็นหลุดพ้นเหนือข้อบัญญัติ ชิชิ อย่างแกเป็นได้แค่ อริแยะ ก็บุญแล้ว ดีนะที่ยังมีคนสนใจ ถ้าไม่มีมันคงเรียกร้องจนตาย คราวหน้าให้ลูกศิษย์ตั้งกล้องแล้วเอาน้ำมันก๊าดราดจุดไฟเผาเลยนะเรียกร้องความสนใจก็เอาสุดๆไปเลยไหนๆจะลงลึกแล้วก็

17. roentgen

อ๋อ เห็นละ ดูจบละ ในข่าว 3 มิติ
    ไม่มีการสวดมนต์??
    ไม่มีการนั่งสมาธิ??
    ไม่มีโบสถ์ พระไม่ต้องลงทำสังฆกรรม??
    ผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า หรือนี่เป็นลัทธิใหม่
    อยู่ในประเทศไทย จารีตของไทยเราเป็นไง ก็ควรจะทำตามจารีตนั้น ๆ
    จริงอยู่ บทสวดมนต์ สวดไปแล้วทำไม่ได้ แต่การสวดมีอานิสงส์
    ไม่ใช่ว่าไปบอกว่าตัวเองทำไม่ได้แล้วไม่สวด
    "ทุกคนทำได้"
    พระพุทธเจ้าท่านเคยตรัสว่า "อย่าดูถูกตัวเอง"
    การดูถูกตัวเองเป็นทิฏฐิอย่างหนึ่งที่ควรจะละ (และก็ไม่ควรยกยอตัวเอง)
    แล้วอีกอย่าง พระจะสบายเกินไปมั้ย? สังฆกรรมเป็นหน้าที่ของพระ เป็นจารีต
    ที่ควรจะทำ หรือว่าอ้างเพื่อความสบายส่วนตัว? เลยไม่ทำ?
    ผมพูดตามจริงนะ ไม่ใช่ว่าจะมาจ้องจับผิดอะไร
    ดูจบแล้วก็ เอ๊ะ....ทำไมไม่ไปตั้งลิทธิ หรือนิกายใหม่?
    แล้วชาวบ้านเขาบอกอะไรนะ มีแต่การเจริญสติ
    เจริญสติเป็นส่วนเริ่มต้น หรือว่าคุณจะพาคนไปทางสุกขวิปัสสกะ?
    ไม่มีการทำในรูปแบบเพื่อเพิ่มกำลังให้กับจิต? บางคนต้องทำนะ
    หรือว่าคนที่ไปทั้งหมดจริตเหมาะกับการเจริญสติล้วน ๆ อย่างเดียว?
    ถ้าแบบนั้นก็ไม่เป็นไรหรอก ทำไปเถอะ ไม่ผิด
    แต่อย่าดูถูก ดูแคลนการทำสมาธิเด็ดขาด
    แม้ว่าการทำสมาธิ ฌาณ พวกนี้ จะยังไม่ใช่ทางหลุดพ้นก็จริง
    (ตามที่พระพุทธเจ้าท่านเคยไปเรียนกับอาฬารดาบส และอุทกดาบส)
    แต่การทำสมาธิ ก็จัดเป็นกุศล และคนที่เหมาะกับสายกายานุปัสสนาสติปัฏฐาน ก็จำเป็น
    (ในอภิธรรมมีบอกไว้ว่า สมถะยานิก เหมาะสำหรับผู้ที่เจริญสติทางกาย)
    แต่ว่าอยู่ในจารีตไทย เขาทำอะไรก็ควรจะไปตามนั้น ไม่ใช่แหกคอกออกมา
    ถ้าอย่างนั้นไปตั้งใหม่แบบสันติอโศก ผมจะไม่ว่าสักคำถ้าคุณสอนผิดเพี้ยนน่ะนะ

อีกอย่าง คนที่เคยบอกว่าเป็นสันดานเก่าติดตัวมาเลยแสดงแบบนั้นแล้วยกพระปิลินทวัจฉเถระมาเปรียบเทียบน่ะ ทำไมไม่ด่านักข่าว เตะกล้องด้วยล่ะ? ถ้าเป็นนิสัย สันดานเก่าจริง ๆ

18. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ดูข่าว3มิติแล้ว มีจุดให้สังเกตุอย่างล้ำลึก เพื่อเป็นการยืนยันว่า ท่านคืออริยะบุคคลอย่างแท้จริง เป็นอริยะบุคคลอย่างแท้จริง และอย่างแท้จริง ใครจะด่าผมก็เชิญครับ ผมยืนยันตามนี้

19. roentgen

อริเยอะน่ะสิไม่ว่า เที่ยวด่าคนโน้น คนนี้ วิจารณ์โน่นนี่ สร้างศัตรูไปทั่ว

มีอริไปทั่ว

ไม่กี่วันกรรมก็จะตามทันเห็นผลกันอยู่ละ

ไปอยู่ในคุกแล้วค่อยสำนึกผิดในสิ่งที่ทำเถอะ

แล้วก็ไม่ต้องรับรองว่าใครเป็นอริยะหรอก คุณไม่ใช่พระพุทธเจ้า หรือพระปัจเจกฯ

นอกจากพระพุทธเจ้าหรือพระปัจเจกฯ รับรองแล้วล่ะก็ ผมไม่เชื่อใครทั้งนั่นแหล่ะ

เว้นแต่ว่ามรณภาพไปแล้วอัฐิจะกลายเป็นพระธาตุ ก็จะเชื่อได้

20. goldtop

สุนัขจนตรอกก็ออกอาการแบบนี้แหละ