ความคืบหน้า

ในห้อง 'ทวีป ยุโรป' ตั้งกระทู้โดย คนไทในสโลวีเนีย, 2 พฤศจิกายน 2008.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาทุกประการในกิจที่คุณทำนะคะ สาธุๆ อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆค่ะ

2. คนไทในสโลวีเนีย

คนไทในสโลวีเนีย เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2008
    ขอบพระคุณครับ...ที่สโลวีเนียเป็นประเทศเล็กๆ ๓ หมื่นกว่าตารางเมตร...พื้นที่เพาะปลูกแทบจะไม่มี...ต้องนำเข้าพืช ผักจากอิตาลี...ผักที่มีตลอดปีคือกะหล่ำปีชนิดแดงและเขียว ปีที่แล้วผมกินผักเกือบ ๓ เดือนเข้าพรรษา ๑ มื้อ...แบบว่าทดลอง...เป็นหวัดหนักกว่าเดิมเพราะข้างในเย็น แต่ได้ กุศลกรรมอย่างอื่นคือโดนรถชนเต็มๆ แบบว่ากลาง๓แยก ฝรั่งคิดว่าเละแน่...เฉยๆครับ...ลุกนั้งปัดฝุ่นครับ...
    และสิ่งสำคัญได้สิ่งพิเศษครับ...เวลานั้งสมาธิบนพื้น จะนั้งได้สบายๆครับ แบบว่า ไม่ปวดเหมื่อยต้นขา...อาหารที่จะเอาประยุกต์ใช้เป็น...เจ...แพงครับและมากๆครับ ผมมีความสามารถในการประกอบอาหารด้วยครับ...อย่างไรก็ตาม จับฉ่าย ผมทำกินประจำครับ เพราะทำให้ระบบขับถ่ายดีขึ้นมากๆ ครับ...:cool:ทุกวันนี้ ถ้ามีโอกาส ผมจะบอกฝรั่งว่า...กินผักดีกว่ากินเนื้อสัตว์...ตอนนี้กำลังร่างโครงการ ทำหลักสูตร...อาหารเจ...สมาธิ...การดัดตน...เปิดอบรมหลักสูตรระยะสั้น...แบบว่า...ทั้งสามอย่างต้องไปด้วยกันครับ...กราบขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ

3. คนไทในสโลวีเนีย

คนไทในสโลวีเนีย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสลาวิซ่า เล่าว่า เมื่อวานนี้...ขณะนั้งเธอเห็น เปลวเพลิงลุกไหม้,ควันไฟ และซากสลักหักพังทั่วไปหมด และเธอยืนอยู่บนเนินที่สูง...ด้านหลังของเธอคือ monastery(วัด) ไม่รู้ว่าที่ไหน...เธอถามผม ผมก็เล่าว่า...ที่เมืองไทยผู้ที่นั้งสมาธิ ก็เห็นอย่างนี่...ผู้ที่ทำสมาธิทุกวัน จะมีชีวิตอยู่รอดในอนาคต...เธอบอกว่า...ฉันมีmonasteryฉันต้องมีชีวิต...(๔ เดือน ๘วันที่ปฏิบัติสมาธิ ) ทุกวันนี้เธอก็ยังนับถือศาสนาของเธออยู่...อนุโมทนาสาธุ

4. คนไทในสโลวีเนีย

คุณสลาวิซ่าคือผู้ที่เดินเข้ามาและบอกว่า...ฉันขอฝึกสมาธิ โดยไม่เปลี่ยนศาสนา ได้หรือไม่ สมาธิท่านหนึ่งบอกว่า...พวกเราเรียนรู้เรื่อง การรู้ลมหายใจ เ้ข้าและออก ซึ่งมีอยู่ในร่างกายของทุกคน ในโลกนี้...เธอคือคนแรกที่ฝึกถึงเดือนที่สองแล้วบอกว่า...พระที่ฉันเห็นในสมาธิ กับพระพุทธรูปที่โต๊ะหมู่บูชา ทำไมไม่เหมือนกัน...หลังจากนั้นเธอก็เห็นอะไร ต่อมิอะไร ผมก็เล่า ผู้ที่ปฏิบัติ ก็เห็นอย่างนี้แหละ สำคัญคือ แค่รับรู้ก็ปล่อยวาง อยู่ที่ลมหายใจเข้าออก...

5. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

Anumothana Sathu

6. คนไทในสโลวีเนีย

แปลกแต่จริง...ผมปวดศรีษะทุกวัน...ฝรั่งท่านหนึ่งฝึกสมาธิแบบฝรั่ง เขาเอาลูกดิ่งมาตรวจ ผม...แล้วบอกว่า...ผมทำสมาธิแบบ ไม่ขอบารมีครูอาจารย์คุ้มครองตัวเองขณะปฏิบัติ พลังงานทางลบ จึงไหลรวมเข้ามาหา(จึงปวดหัว)...เขาบอกว่า ๕ นาที จะหายปวดทันที ...อืม หายจริงๆ ครับ...เขาบอกว่า ทุกครั้งก่อนนั้งสมาธิ ต้องขอบารมีครูอาจารย์คุ้มครอง เพราะพลังงานลบที่นี่ มาก...จริงครับ ผมไม่เคยขอบารมีครูอาจารย์มาเป็นเกราะแก้วครอบตัวเอง ขณะปฏิบัติ...เลย เป็นข้อเตือนใจนะครับ...ชีวิตที่ประมาท...

7. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระสงฆ์ ครูอุปัชฌาอาจารย์ทุกท่านที่ได้เรียนกรรมฐานกับท่านและที่เรานับถือ เทพเทวดา ท่านพญายมราช ขอเมตตาสงเคราะห์ให้ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติธรรมสมาธิวิปัสสนากรรมฐานจนบรรลุรู้แจ้งในมรรค 4 ผล4 นิพพาน 1ในชาติปัจจุบันเทอญ แล้วจึงกำหนดจิตให้เป็นสมาธิ จะเจริญในสมาธิได้เร็ว หาอ่านได้จากบทความของ อ.คณานันท์

8. คนไทในสโลวีเนีย

กราบขอบพระคุณครับ...คุณmarine24...ที่แนะนำบทความอ.คณานันท์...วันนี้จะไปค้นดูนะครับ...กราบขอบพระคุณครับ...

9. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบอนุโมทนา สาธุ ค่ะ

นกได้อ่านกระทู้ของคุณแล้ว
    รู้สึก...จิตยิ้ม ^_^ ค่ะ
    แม้อยู่ไกลแต่ใจเป็นพุทธเดียวกัน
    รู้ ตื่น เบิกบาน
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    อ่านความคืบหน้าต่างๆ แล้วรู้สึก
    เจริญสติ เจริญจิต เจริญใจ ดีค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ^_^

[​IMG][​IMG][​IMG]

10. คนไทในสโลวีเนีย

ขอบพระคุณครับ...กำลังใจ...ที่ส่งมาให้พวกเราชาวพุทธ(สโลวีเนีย,ศรีลังกา,ลาวและไทย) ทางสมาคมพุทธในลูเบียน่า ได้จัดงานวันวิสาขบูชา ในปีนี่เช่นกัน...ช่วงบ่ายจะได้ทราบกิจกรรม ประจำปีกันนะครับ...มีอะไรบ้าง...

11. คนไทในสโลวีเนีย

วันนี้คุณยายเอเรน่าอายุ๗๓ปี(ท่องเตโชกสินัง มากว่า๓เดือน)...เล่าว่าเมื่อคืนที่ผ่านมาฝันเห็นหม้อแปลงไฟฟ้า ค่อยๆร้อนๆสีแดงขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็ระเบิดอย่างรุนแรง ตกใจสะดุ้งตื่นนอนไม่หลับ จนรุ่งเช้า(ไม่เคยฝันอย่างนี้มาก่อนเลย)...พูดแล้วยังกลัว...ผมก็ได้แต่บอกว่า...เขาคงทดสอบจิตใจ ของเราว่า...รู้สึกอย่างไร(ปกติจะเป็นคนข้างในเย็น)...เพราะเราท่องทุกวัน...แต่เขาก็ดีใจที่ได้เห็นดวงไฟระเบิดขนาดใหญ่(เห็นพลังงานที่ยิ่งใหญ่)

12. คนไทในสโลวีเนีย

วันนี้สมาชิก มาปฏิบัติ ๓ ท่าน...เมื่อออกจากการปฏิบัติ คุณนีน่า เธอบอกผมว่า มีความรู้สึกว่า มีผู้ชายเสื้อลายสก็อต นั้งอยู่ข้างๆ และมีเด็กๆเดินไปเดินมา แถวหลัง...ผมก็บอกคุณนีน่าว่า เด็ก คนนี้ยื่นใบหน้า มาให้ผมดู(หน้ากลม ตาโตสีฟ้า จมูกนิดๆ ผิวขาว)...ทั้งผมและคุณนีน่า ต่างรู้สึกว่า วันนี้ภายในห้องร้อนมากๆ(ปรกติห้องนี้จะเย็น จึงใช้ชื่อว่าห้องสีแดง เพื่อให้ร้อน)...สวัสดีครับ

13. คนไทในสโลวีเนีย

จันทร์ที่๑๒กรกฎาคมพ.ศ.๒๕๕๓ คุณสลาวิซ่า ได้เล่าให้ฟังหลังจากออกจากสมาธิ...ได้เห็นวัดไทยสวยงามมากๆ เห็นพระประธานในวัดขนาดใหญ่ ได้เดินเข้าไปพร้อมกับผู้ชายคนหนึ่ง เข้าไปกราบพระพุทธรูปพระประธาน...วัดตั้งอยู่บนเนินเขาระหว่าง เบริคริท และสตูนยาน สามารถมองเห็นทะเล...อยู่ระหว่างเมืองโปรโตโรสกับเมืองอิโซล่า...(คุณสลาวิซ่า เห็นกรุงเทพไฟไหม้ก่อน ๑ วัน ภาพข่าวทีวี เหมือนกับภาพจากสมาธิ)...เราคงจะได้พื้นที่สำหรับก่อสร้าง เร็วๆนี้...สาธุครับ

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ สาธุๆ

15. คนไทในสโลวีเนีย

สิ้นปีนี่๒๕๕๓ สโลวีเนียมีบริษัทเล็กๆ กว่า ๕ พันบริษัท ต้องปิดกิจการ เพราะต่างแบกรับภาระภาษี ร้านค้า ,ลูกจ้าง และที่สำคัญคือ ระบบการหมุนเวียนเงินในระบบ ที่หยุดชะงัก ส่งผลกระทบ ทุกระบบ ต่อเนื่องกัน...วิกฤตเศรษฐกิจยุโรปและโลก...ผมก็ต้องปิดตัวเองลงเช่นกัน ในสิ้นปีนี่...เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป...(ประชากรประเทศ ๒ ล้านคน ตกงานกว่า๑ แสนคน)

16. คนไทในสโลวีเนีย

เอาบุญมาฝากนะครับ
    วันนี้ ผมได้รวบรวม ซองบุญ ร่วมเป็นเจ้าภาพมหากฐินสามัคคีวัดท่าซุง ในนามเวปพลังจิต ปีที่๕ จากคนไทยในสโลวีเนีย จำนวน ๑๗ ท่าน (๒๑๕ ยูโร) โอนเข้าบัญชีคุณ ณัฐพัชร จันทรสูตร ธนาคารไทยพาณิชย์...ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ทุกท่านที่ร่วมทำบุญครั้งนี่

17. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณ คนไทในสใลวีเนีย ดิฉันอยู่ภาคใต้เกาะซิซิลีร์ ค่ะดิฉันเป็นคนหนึ่งที่กำลังบุกเบิกเผยแพร่พุทธศาสนา อยากรู้จักคุณและรวมใจเป็นหนึ่งเดียว และอยากปรึกษาคุณหลายๆเรื่องค่ะ