ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์มากครับ คือผมงงๆว่าประวัติเงินพดด้วงมาเกี่ยวอะไรกับตำแหน่ง ชื่อ เสมียนตราด้วงครับ ท่านจะบอกว่าเสมียนตราด้วง เป็นชื่อเรียกเงินพดด้วงหรือชื่อเรียกตำแหน่งเงินพดด้วงหรือครับ.ผมไม่เข้าใจจิงๆครับ..:cool:

2. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    เขาทำงานอยู่ท้องพระคลัง เกี่ยวกับการตราเงินพดด้วง
    การเขียนชื่อคน เริ่มจาก ราชทินนาม แล้ววงเล็บชื่อ คนไทยชื่อจะพยางค์เดียว
    อยู่ในวงเล็บ นามสกุลเริ่มมีในรัชกาลที่ 5 ผมจะอธิบายแค่นี้นะคับ

3. thachapol

นายด้วง ทำงานอยู่ท้องพระคลัง ในตำแหน่งเเสมียนตรา จึงเรียกชื่อตำแหน่งและชื่อนายด้วงรวมกันเป็น เสมียนตรา (ด้วง) อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ........:cool:

4. thachapol

ท่านบอกว่าเสมียนตราด้วง ไม่ใช่ชื่อคน แต่เป็นชื่อตำแหน่ง..ผมจึงอธิบายว่าเสมียนตรา เป็นชื่อตำแหน่ง ด้วง เป็นชื่อคน เรียกชื่อตำแหน่งกับชื่อคนรวมกันเป็น ท่านเสมียนตรา(ด้วง) ต้นตระกูล ธนโกเศศ...อย่างนี้ถูกต้องมั้ยครับ......:cool:

5. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

ไม่ถูกต้องคับ การเขียนชื่อคน เขาเขียนอย่างนี้คับ พระยาอนุมานราชธน (ยง เสฐียรโกเศศ)
    คำว่า เสมียนตราด้วง หมายถึง เสมียนตราเงินพดด้วง แต่เรียกสั้นว่า เสมียนตราด้วง หากข้องใจ ลงไปอ่านบันทึกเก่าๆดู ก่อนรัชกาลที่ 5
    หมายเหตุ ที่ท่านเขียนนะ มันผิด เขาเขียนราชทินนาม แล้วเขียนชื่อ ไม่ใช่ เขียนตำแหน่งแล้วต่อด้วยชื่อ เดี๋ยวภาษาไทยวิบัติแน่
    ลองเขียนแบบท่านดูคงตลกนะ เช่น ผู้บังคับการกองพลทหารราบที่.. กรมทหารราบ ฯลฯ (ชื่อ สกุล) กับ พล.ต.(ชื่อ สกุล) คุณชอบแบบไหนละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2016
  6. thachapol

ผมไม่รู้จะไปหาอ่านบันทึกเก่าก่อนรัชกาลที่๕ ได้จากที่ใหนครับ ผมรบกวนท่านเอามาลงให้อ่านจะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ รบกวนท่านลองเขียนราชทินนามเสมียนตราด้วงให้ผมดูหน่อยครับ ว่าที่เขียนถูกต้องเขาเขียนอย่างไร เขียนชื่อตำแหน่งไม่ถูกภาษาไทยคงไม่ถึงกับวิบัติเสียหายมั้งครับ...ท่านเขียน ครับ เป็น คับ น่าจะเขียนไม่ถูก ต้องมีตัว ร เรือควบกล้ำด้วยน่ะ ครับ.......:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2016
  7. thachapol

ผมถือว่าเป็นข้อมูลเป็นความรู้ใหม่จิงๆครับ ตั้งแต่สนใจศึกษาประวัติท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมาหลายปี เพิ่งจะรู้ว่าเสมียนตราด้วง เป็นตำแหน่งเสมียนตราเงินพดด้วงนี่เอง...(deejai)(deejai)(deejai)

8. ต้องตรา

ผมขี้เกียจ ตอบคำถามคุณล่ะ คุณเป็นคนฉลาดแต่ไม่เฉลียวใจ เอาอย่างนี้ดีกว่า คุณศึกษาพระสมเด็จมาหลายปี คุณลองพิจารณาพระของผมองค์นี้หน่อยว่าเป็นอย่างไร ค่อยๆดูนะคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      210.3 KB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      213.8 KB
      เปิดดู:
      128
  9. ริมน้ำน่าน

ริมน้ำน่าน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2014
    พระสมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์อกครุฑกรุใหม่
    พระสมเด็จบางขุนพรหมสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2411-2413 โดยท่านเสมียนตรา (ด้วง) ต้นตระกูล ธนโกเศศ ท่านได้ทำการบูรณะวัดบางขุนพรหมใน ในปัจจุบันคือ วัดใหม่อมตรส เมื่อทำการบูรณะเสร็จท่านได้สร้างพระเพื่อบรรจุในพระเจดีย์ จึงได้ไปกราบ ท่าน สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) ที่วัดระฆังฯ ขอความเมตตาท่านให้สร้างพระลงบรรจุในพระเจดีย์ของวัดบางขุนพรหม ท่านสมเด็จโตจึงได้มอบผง และ มวลสาร ให้มากดพิมพ์ที่วัดบางขุนพรหม เมื่อกดพิมพ์พระเสร็จแล้วท่านสมเด็จโตได้มาทำการสวดปรกปลุกเสกและบรรจุพระลงพระเจดีย์

10. ต้องตรา

ชีวประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี ) จากบันทึกของ มหาอำมาตย์ตรี พระยาทิพโกษา ( สอน โลหนันทน์ ) ตอนที่ 11 ท่านพระเสมียนตราด้วง ได้มีศรัทธาสละที่สวนขนัดทางหน้าวัด ตั้งแต่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ตลอดขึ้นไปถึงกำแพงวัด แถบหน้าวัดทั้ง ๒ ในปัจจุบันนี้จนจดวัด ถวายเป็นกัลปนาบ้าง เป็นหน้าวัดบ้าง เป็นสมบัติของวัดบางขุนพรหม ด้วยพระเสมียนตราด้วงนิยมนับถือ ฟังคำสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) จึงได้อุทิศที่บ้านที่สวนออกบูชาแก่พระรัตนตรัยในเนื้อที่ๆว่าแล้วนั้น พระเสมียนตราด้วงและสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) จึงได้ช่วยกันปฏิสังขรณ์วัดบางขุนพรหมใน ท่านเสมียนตราด้วงก็ถึงอนิจกรรม สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) ก็ถึงมรณภาพ สมภารวัดแลทายกก็ทำโลเลร่องแร่ง ผลประโยชน์ของวัดก็เสื่อมทรามหายไป วัดก็ทรุดโทรมรกเรื้อ ภิกษุที่ประจำในวัดก็ล้วนรุ่มร่ามเลอะเทอะ เป็นกดมะตอทั้งปทัด
    http://www.luangputo.com/Menu01/Submenu01/Page11.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2016
  11. ต้องตรา

เรื่องพระสมเด็จนี่ สมัยนี่มันมั่วเหลือเกิน จนต้องเปิดโรงเรียนสอน เอาผมจะบอกเป็นวิทยาทาน
    วัดพระธาตุพนมจำลอง เนื้อหลักหินเทา กรุแตกตอนสงคราม
    วัดบางขุนพรหม เนื้อหลักปูนฉาบโบสถ์โบราณ (ปูนขาวโบราณ) กรุแตกตอนสงคราม
    วัดพระแก้ว เนื้อหลักปูนจีน(กังไส) นำมาแจกงานศพสมเด็จโต แล้วภายหลังบรรจุเข้าไปใหม่
    วัดระฆัง เนื้อวัดพลับผสมน้ำมันตั๋วอิว นอกจากนี้มีสมเด็จเข่ง มีผู้สร้างแล้วมาขอให้ท่านปลุกเสก (สารพัดเนื้อ)
    วัดเกศไชโย ให้สังเกตุพิมพ์ 9 ชั้น และ 7 ชั้น ที่มีคราบกรุ กรุแตกตอนสงคราม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2016
  12. thachapol

แหม๋!น่าเสียดายจิงๆครับ ผมเลยไม่รู้ว่าการเขียนชื่อราชทินนามของท่านเสมียนตราเงินพดด้วง ต้องเขียนอย่างไรให้ถูกต้อง ไม่ทำให้ภาษาไทยวิบัติ...พระแบบนี้เป็นพระสร้างขึ้นใหม่ครับ.....:cool:

13. thachapol

บันทึกอัตชีวประวัติของท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี...จากบันทึกฉบับพระยาทิพโกษา สอน โลหนันทน์....ฉบับปี พ.ศ ๒๔๗๕....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2016
  14. thachapol

ตอนที่๖........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2016
  15. thachapol

16. ต้องตรา

ผมแค่ยกตัวอย่าง ที่เขาเขียนมาให้ดู ใครเป็นคนเขียนคำว่า เสมียนตรา(ด้วง) ล่ะ
    แค่เขียนเท่านี้ ก้อแสดงแล้วว่า ไม่รู้ไม่จริง ส่วนเรื่องพระนะ รุ่นปู่ รุ่นพ่อ เขาก้อเล่นมาอย่างนี้แหละ ตอนนี้ผมอายุ 40 กว่า ผมสะสมพระมาตั้งแต่อายุ 20 ต้น ๆ แล้วคุณคิดหรือว่า พระที่เล่นหากันทุกวันนี้ส่วนใหญ่ทันสมเด็จโต อย่ามโนว่าใช่จะบอกให้ ถ้าตรวจอายุได้เมื่อไร หงายท้องเลย

17. thachapol

ในบันทึกฉบับนี้เขาเขียนชื่อเสมียนตราด้วงไว้หลายตอน มีแค่วรรคเดียวความเห็นเดียวในบันทึกตอนที่๑๑ ที่เขียนชื่อเสมียนตราด้วงเป็นพระเสมียนตราด้วง คนที่จัดทำเขียนบันทึกฉบับนี้คือ ม.ล พระมหาสว่าง เสนีวงศ์ วัดสระเกศ และนายพร้อม สุดดีพงษ์ ชาวตลาดเมืองไชโย ในบันทึกหน้าแรกก็เขียนบอกไว้นี่ครับ คุณจะบอกว่า ม.ล พระมหาสว่าง นายพร้อม ผู้ทำบันทึกฉบับนี้เขารู้ไม่จิง ไม่เขียนราชทินนามนำหน้าชื่อเสมียนตราด้วงใช่มั้ยครับ ผมถึงขอให้คุณผู้รู้จิงๆช่วยเขียนราชทินนามเสมียนตราด้วงให้ผมดูหน่อย ผมและคนอื่นๆจะได้เข้าใจเสียทีว่าต้องเขียนอย่างไรให้ถูกต้อง คนที่เขารู้จิงๆไม่ต้องไปตรวจหาอายุก็ดูออกบอกได้ว่าเป็นพระเก่าพระใหม่.....ครับ.

18. ต้องตรา

คุณลองพิมพ์คำว่า เสมียนตรา(ด้วง) ใน google แล้วค้นดู ว่าใครใช้ หากเป็นอาจารย์สอนการดูพระ คุณคิดว่าน่าเชื่อถือไม๊
    เอาล่ะ ผมขอโทษก้อแล้วกัน ผมคิดว่าคุณรู้และเข้าใจแล้ว การที่่ผมว่าคุณแรง ๆ เพื่อกระตุ้นให้คุณรอบคอบ ศึกษาค้นคว้าก่อน
    การดูพระก้อเช่นกัน ไม่ใช่ดูแต่ตำหนิอย่างเดียว ให้ดูองค์ประกอบโดยรวมก่อน เมื่อเนื้อหาถึง พิมพ์และตำหนิก้อจะตามมาเอง

19. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    มันมีจริงๆหรือครับ สมเด็จวัดพระธาตุพนม กับวัดพระแก้วเนี่ย ที่ผมสงสัยคือ สงสัยว่ายังมีคนเชื่ออยู่น่ะครับ

20. ต้องตรา

มีครับ วัดพระธาตุพนมจำลอง เนื้อหลักจะเป็นหินเทา ดูคล้ายทรายละเอียด ปัจจุบันผมคิดว่าคงไม่มีให้เห็นแล้ว เพราะพระแตกหักไปตั้งแต่สมัยผมยังเด็ก ก้อเกือบ 30 ปี ได้แล้วมั้ง
    สำหรับวัดพระแก้ว เนื้อหลักเป็นปูนกังไส มีการปั๊มเป็นภาษาจีน เพื่อส่งไปเป็นของบรรณาการในสมัย ร.5 ขึ้นครองราชใหม่ และปั๊มเพื่อบรรจุกรุวัดพระแก้ว ต่อมาสมเด็จโต มรณะภาพ ก้อนำพระที่จะบรรจุมาแจก เพื่อเป็นที่ระลึก
    หลังจากนั้น ก้อปั๊มพระเข้าไปบรรจุใหม่แทน ปัญหาคือ การจัดทำใช้เวลาใกล้เคียงกัน เนื้อปูนกังไส ไม่ค่อยมีการเปลี่ยนสภาพ หากสร้างขึ้นภายหลัง(ปลอม) ไม่สามารถแยกได้ จึงไม่นิยมเล่นเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง
    แต่ถ้าชอบ ต้องเล่นเป็นวัดพระแก้วสถานเดียว
    ผมเก็บไว้องค์หนึ่ง เป็นลูกผสม ผิวเป็นปูนกังไส ข้างในเป็นเนื้อมวลสาร คาดว่า สร้างโดยข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ แล้วไปขอให้สมเด็จโตปลุกเสก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      164