เสียงธรรม คาถาเงินล้าน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย กัณฑกะ, 28 พฤศจิกายน 2011.

1. กัณฑกะ

กัณฑกะ เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาเงินล้าน

(ตั้งนโม 3 จบ)
    สัมปจิตฉามิ นาสังสิโม พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ
    พรหมมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม
    มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม
    มิเตพาหุหะติ
    พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม
    สัมปติจฉามิ
    เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ

ให้ว่าคาถานี้ 30 จบต่อวัน แต่ถ้าเป็นไปได้ควรทำให้ได้มากกว่าอายุ หรือคลอไปตลอดวันด้วยใจเป็นสมาธิ จะได้ผลเร็วขึ้น เหมาะกับภาวะเศรษฐกิจที่กำลังตกต่ำ ท่านบอกว่า คนที่สวดคาถานี้เป็นประจำจะมีความคล่องตัว ใครจะตกต่ำเราไม่ตกต่ำ การทำมาหากินคล่องตัว เพราะฉะนั้นจงอย่าประมาท เร่งภาวนาสั่งสมความดีช่วยงานพระศาสนา จะเป็นมงคลแก่ตนและครอบครัว
    ฟังธรรมที่ ช่องของ witsanutripprasert - YouTube

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ที่มาของ คาถาเงินล้าน

ก่อนที่อยู่วัดท่าซุงนะฉันอยู่กระต๊อบ เงินร้อยก็หายากสำหรับเงินทำบุญ คาถาวิระทะโย ก็ทำเรื่อยๆ ไป ต่อมาท่านก็มาหา ก็บอกว่า คาถาบทนี้นะที่เขาทำพระวัดพนัญเชิงองค์แรก มีเจ้าอาวาสองค์แรกท่านไปนั่งกรรมฐาน และเสกด้วยคาถาบทนี้ สามปี ท่านให้ดูตัวอย่างวัดพนัญเชิงเงินขาดไหมฉันก็ทำมาเรื่อย
    มาอีกปีหนึ่ง กำลังบวงสรวง ท่านบอกว่า"คาถาบทนี้ เป็นคาถาเงินแสนนะ"ใช้คาถาบทนั้น มาประมาณครึ่งปี คนมา ทอดกฐินผ้าป่าได้เงินเป็นแสน นี่เห็นชัดนะแล้วต่อมา อีกปีหนึ่ง ท่านบอกว่า "คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินล้านนะ"ให้ว่าต่อเนื่องกันไปแล้วไปลง "คาถาวิระทะโย" ต่อมาก็จริง ๆ เพราะปี 27 ก็ใช้เงินล้าน เป็นเดือน ซึ่งไอ้อย่างนี้เราก็คิดไม่ออก ต้องค่อย ๆ ใจเย็น ๆ
    เวลาว่าไป อย่าไปว่าหวังเอาลาภ คือ ต้องภาวนาด้วยนะ ถ้าทางที่ดีเวลาภาวนากรรมฐาน พอจิตสบายน่ะต่อเลย เพราะเวลา กรรมฐานนี่จิตเป็นฌาณใช่ไหมเอาอย่างนี้ดีกว่า เวลาฝึกมโนมยิทธิออกไปให้ได้นั้น ออกไปเดี๋ยวเดียวก็ได้ออกไปได้ นี่จิต เป็นฌาณ 4 เข้าเขตพระนิพพาน ได้จิตสะอาดถึงที่สุด กลับลงมาด้วยคาถาบทนี้เลย มากน้อยก็ช่างให้หลับไปเลยคือ ถ้าจิต สะอาดมากผลก็เกิดเร็ว ก็สงสัยเหมือนกันนะ เมื่อปี 26 ท่านบอกว่าปี 27 มีอะไรบ้างก็ตุน ๆ ไว้บ้างนะ 28 จะเครียดมาก การค้าของใคร ถ้าทรงตัว ได้ก็ถือว่า ดีไว้ก่อน อันนี้ท่านบอกว่า "ถ้าลูกเราจะจนก็จนไม่เท่าเขา"

ถ้าพูดถึงผลฉันก็นั่งดูเรื่อยๆมาว่า เอ๊ะ! เงินแสนมันจะมีมาอย่างไร ภายในปีนั้นปรากฏว่าสมัยนั้นวัดต่างๆเขายังไม่ถึงหมื่น เลย แล้วต่อมาคาถาเงินล้านก็ต้องว่าต่อ เพราะต่อไปข้างหน้าต้องใช้เงิน

พระพุทธเจ้าบอกนี่ ต้องเชื่อต้องใจเย็นๆไม่ใช่ไปเร่งรัด ถ้าไปว่าแล้วคิดว่าเราต้องรวยนี่เสร็จ พัง ต้องว่าด้วยจิตเคารพนาน หลายปี ท่านไม่ยอมเปิดกับใคร ก่อนจะเข้าถึงดี มันต้องเครียด ไอ้ปี 28 ความจริงมัน น่าจะดี แต่ไปๆมาๆ ก็มีจุดสะดุดจุด สะดุด นี่เป็นชะตาของชาติ แต่ยังไงๆ ก็ต้องไปเจอะจุดรวยแน่

ถ้าพวกนี้รวยนะ วัดท่าซุง ไม่เป็นไร คือว่า หนี้นี่นะ…..อย่าคิดว่ามันโจ๊ะกันได้ เมื่อปี 30 นะ มันเกิน ค่าใช้ จ่ายเดือนละ 2 ล้านเศษ อันนี้ ต้องคิด เดือนนี้ก็ตกเกือบ 3 ล้าน คือ 2 ล้าน 9 แสนเศษ

ตอนนี้ ท่านให้ฉันเขียนโครงการ ที่จะทำให้เสร็จ ในปี 30 โครงการของท่าน จริง ๆ มีมาก ท่านย่า ก็เคยบอก ท่านบอกว่า "ท่านไม่บอกคุณตรง ๆ หรอก ท่านรู้ใจคุณ ถ้าบอกโครงการทั้งหมด คุณไม่ทำแน่"

พระพุทธเจ้า ก็รู้คอนะ ไปๆ มาๆ ท่านให้นั่งเขียน ตามนี้นะ 12 รายการ ให้เสร็จ ภายในปี 30 เลย คิดว่า เงินที่ต้องใช้เป็น ล้านๆ รายการมากนะลูก ถ้าหากจะถามว่า 10 ล้านพอไหม ก็ต้องบอกว่า มันไม่ได้ครึ่งหลัง ที่ท่านสั่งทำหรอก

วันนั้นก็ขึ้นไปที่กระต๊อบฉัน ไปถึงกระต๊อบ ก็ปรากฏว่า สมเด็จองค์ปัจจุบัน ท่านประทับอยู่ที่นั่น และท่านพระเจ้าแม่ให้นาม ว่า "มัทรี" หรือ"พิมพา"ไปที่อเมริกา ท่านบอก "ฉันแม่คุณ เหมือนกัน ฉันเคยเป็นแม่คุณ" ถามว่าชื่ออะไร "ชื่อมัทรี" แล้วคุมมาตั้งแต่อเมริกาเวลานี้ก็ยังคุมอยู่ ก็ไปกราบเรียนถามท่านว่า คำสั่งที่สั่งให้ทำมันเกินวิสัย แค่อาคาร 300 ห้องจาก พ.ศ. นี้ไปจนถึง 30 มันก็เสร็จยากเหลือเกิน และ อีกหลายรายการ มันก็ใหญ่ทั้งนั้น ท่านแม่มัทรีก็บอกว่า

"เอาอย่างนี้ซิลูก ขออำนาจพระพุทธานุภาพ" ก็เลยหันไปกราบพระพุทธเจ้า ท่านบอกว่า

"ได้ ฉันต้องช่วยเธอ"

แล้วต่อมา เดินเล่นในบริเวณกระต๊อบของฉันเล็กๆ มันมีถนนหนทางใช่ไหม ก็ปรากฏว่า เดินไปเดินมา สมเด็จองค์ปฐมก็ เสด็จมาเดินด้วย ท่านบอกว่า

"สภาพของพระนิพพาน มันเป็นอย่างนี้นะ คนที่ถึงพระนิพพานแล้ว กิจอื่นที่ทำ ไม่มี มันเป็นอย่างนี้นะ เวลานี้ เราเดินกลาง บริเวณ พวกเราทั้งหมดลองนั่งดูซิ มันจะมีอะไรไหม"

ที่มันเป็นที่นั่งไม่มีเลย พอนั่งปุ๊บไอ้เตียงตั่งมันเสือกมาได้อย่างไร ก็ไม่รู้ เลยคุยไปคุยมา ท่านก็เลยบอกว่า

"งานที่ฉันสั่งต้องเสร็จทัน 30"

ท่านย่ากับแม่ศรีก็ขึ้นไป ท่านย่าบอกว่า อำนาจพุทธานุภาพก็มีแล้ว สังฆานุภาพก็มีแล้ว พรหมานุภาพกับ เทวานุภาพก็ช่วย แล้ว แต่ว่า ถ้าบรรดาลูกหลานมันยากจน และ ปี 28 มันจะเครียด ขอพรพระพุทธเจ้าขอคาถาสักบท (ที่ท่านให้ฉันไว้นี่) ขอ ให้ลูก ๆ หลาน ๆ ใช้เถอะ ให้ อนุมัติ"

ความจริงคาถาเฉพาะนี่จะให้ใครไม่ได้เลย ท่านก็เลยบอกว่า "ถ้าอย่างนั้นไปพิมพ์แจก และก็ให้มันทำด้วยความเคารพ"

ฉันไม่ยืนยันว่าคนที่ไม่เคารพฉันจะมีผล จำให้ดีนะ

จึงขอให้ทุกคนถ้าได้รับคาถานี้ ให้ตั้งใจปฏิบัติด้วยความจริงใจด้วย ความเคารพในพระพุทธเจ้า

ต่อนี้ไปก็อ่านคาถาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน และให้ทุกคนตั้งใจนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธ เจ้า คิดว่า คาถาทั้งหมดนี้ จงปรากฏ อยู่ในจิตของเรา ลาภผลต่างๆ ให้ปรากฏแก่เรา ตามที่พระองค์ทรงต้องการนะ นึกถึง ท่านนะ

สัมปจิตฉามิคาถาสนองกลับ

นาสังสิโม คาถาพระพุทธกัสสป

บทแรก "พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ"อันนี้ตัดอุปสรรค ที่ลาภจะมา แต่เขามาบอกว่า มีผลแน่นอน คือว่าแกจะไม่ยอมให้ลูกแกจน พูดง่าย ๆ ก็แล้วกัน พระพุทธเจ้า ก็ทรงยืนยันบอกว่า ให้หมด

บทที่สอง "พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุเม"คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินแสนของท่าน

บทที่สาม "มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม" บทนี้เป็นคาถาปลุกพระวัดพนัญเชิง

บทที่สี่ "มิเตพาหุหะติ" เป็นคาถาเงินล้าน

บทที่ห้า"พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม" เป็นคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า

บทที่หก "สัมปติฉามิ"บทนี้เป็นบทเร่งรัดบทสุดท้าย

บทที่เจ็ด "เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ"พระปัจเจกพุทธเจ้ามาบอกหลวงพ่อ เมื่อ พ.ย.33 เป็นภาษาโบราณแต่เทียบกับ ภาษาไทย อ่านได้อย่างนี้ เป็นคาถามหาลาภ มีผลยิ่งใหญ่มาก ทั้งหมดนี้ต้องสวด เป็นบทเดียวกัน บูชาเรื่อย ๆ ไป การบูชา ถ้าบูชาเฉย ๆ มันเป็นเบี้ยต่อไส้

อย่าลืมนะ เวลาสวดมนต์ แล้วให้สวดคาถานี้ 9 จบเท่าเดิมนะ และเวลาภาวนานอนภาวนาก็ได้ ว่าเรื่อยๆ ไปจนกระทั่งหลับ ไปเลย ตื่นขึ้นมา ต่อจากกรรมฐาน นอนก็ได้ ใจสบาย ๆ นะ บางทีเผลอ ๆ ฉันก็ต้องว่า ของฉันเรื่อย ๆ ไป คาถาเงินล้านนี่ มาให้เมื่อปีฝังลูกนิมิต ท่านบอกว่า งานข้างหน้าจะหนักมาก หลังจากนี้เป็นต้นไป เงินจะใช้มากกว่า สมัยที่สร้างโบสถ์ อย่า ลืมนะ...เวลาว่างๆ นั่งนึกก็ได้เดินไปก็ได้ ไม่ห้ามเลยนะให้มันติดใจอยู่อย่างนั้น ให้ถือว่าเป็นกรรมฐานไปในตัวเสร็จเพราะ คาถาที่พระพุทธเจ้าบอก ทุกบทก่อนจะทำ ต้องนึกถึงท่าน ถือว่าเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน

คัดมาจากหนังสือ "สมบัติพ่อให้" ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง อุทัยธานี

3. noobowza

noobowza Active Member

28 สิงหาคม 2008
    สาธุอนุโมทามิค่ะ

4. AiriAngel

AiriAngel สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ

ขอบคุณมากค่ะ

5. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาครับ..สาธุ...

6. จิตินันท์

จิตินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ทุกวันนี้ก็ใช้สวดเป็นคำภาวนาค่ะ แล้วก็เห็นผลเป็นอย่างดีเช่นกัน

7. สมบัติธรรม

สมบัติธรรม Active Member

ขอบพระคุณครับ
    กราบอนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธู

8. sawalak

sawalak Active Member

20 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา

ขอบคุณค่ะ อนุโมทนา สาธู ค่ะ

9. อู๋ใช้

อู๋ใช้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนา สาธุ
    ขอบคุณมากครับ

10. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากนะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

11. B2K32

B2K32 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

พระคาถาเงินล้าน นับตั้งแต่ที่ผมได้สวดมา
    ผมจะสวดภาวนากำกับก่อนทุกครั้งที่ได้มีโอกาสทำบุญใส่บาตร
    หรือ ก่อนจะร่วมทำบุญทอดกฐิน,ผ้าป่า,สร้างโบสถ์ หรือโครงการบุญอื่นๆก็ดี
    หรือจะมอบของให้เพื่อนฝูงบริวารญาติใหญ่มิตรสหายและลูกค้าก็ดี สิ่งที่ตามมามักได้กลับมาในทางที่ดีเสมอครับ

ด้วยอานุภาพของพระคาถาเงินล้านนี้ สวดครั้งใดเป็นเห็นผลแทบทุกครั้งไป (ขอยืนยันว่าเรื่องจริงครับ)

ผลอานิสงส์ที่ได้สวดมา ทำให้ผมได้พบกับโอกาสที่ดีๆ มากมาย

ไม่ว่าจะเป็น หน้าที่การงาน (มีงานใหม่เข้ามาเสนอตลอด)

เงินทองใช้ไม่ขาดมือ (เงินทองไม่ขาด แถมได้กำไรจะการค้าขาย"ธุรกิจส่วน
    ตัว"มาเหนือความคาดหมายอีกต่างหาก)

ให้ของไปเท่าหนึ่ง แต่ได้รับกลับมา มากว่า 2 เท่าอยู่เสมอ
    สวดพระคาถาเงินล้านครั้งใด ผมจะอธิฐานจิตกำกับทุกครั้ง และจะเห็นผลแทบทุกครั้งไปก็ว่าได้เลยครับ

ปล.ถ้าอยากมีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น ผมขอแแนะนำ"พระคาถาเงินล้าน" เป็นอีกบทหนึ่งที่มีอานุภาพดั่งที่ได้กล่าวไว้ชัดเจนครับ
    (แล้วยิ่งปฎิบัติควบคู่กับ ทาน ศีล ภาวนา ไปด้วยจะยิ่งเห็นผลเร็วมากๆ และชัดเจนจริงๆครับ) ขอยืนยันอีกครั้งครับ

12. Mon Treal

Mon Treal เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ภาวนาเป็นประทำทุกวัน แต่ต้องมีศีล อย่างน้อยศีลห้าต้องไม่ด่าง กราบหลวงพ่อเจ้าค่ะ

13. Santajitto

Santajitto เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

14. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ด้วยคนครับ ภาวนาอยู่เป็นนิตย์ตอนลำบาก ภาวนาที่ไร งานเข้ามาให้ทำทุกที่ ที่นี้เลยเอาเป็นองค์ภาวนา งานก็มีให้ทำจนไม่มีเวลาทำ เชื่อถึงพลานุภาพของพระคาถานี้ครับ

15. อาปรัง

อาปรัง สมาชิกใหม่

สาธุ

16. teenooy

teenooy สมาชิก

อนุโมนาครับ

17. krit3003

krit3003 สมาชิก

10 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมนาครับ<!-- google_ad_section_end -->

18. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

เนื่องในวโรกาส พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช ทรงพระชนม์มายุครบ ๗ รอบ ๘๔ ปี ในวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๔ ข้าพระพุทธเจ้า
    ขอสำนึกในพระคุณที่พระองค์ท่าน มีต่อประเทศไทย [www.marateebook.com]

[​IMG] [​IMG]
    ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

19. oopas

oopas Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณมากครับ อนุโมทนา สาธุครับ

20. oon_dee

oon_dee สมาชิก

21 สิงหาคม 2011