จันทร์ นาคู ภู ดอนรัก ภักตร์ ( พัก ) วัดโบสถ์

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 27 ธันวาคม 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    IMG_0266.JPG IMG_0267.JPG IMG_0268.JPG
    IMG_0270.JPG IMG_0272.JPG IMG_0273.JPG

จันทร์ นาคู ภู ดอนรัก ภักตร์ ( พัก ) วัดโบสถ์

เห็นพวกท่านๆเอาของมาโชว์กัน ผมตามอ่านก็ได้ความรู้ด้วย เลยตั้งกระทู้ใหม่ เอามาโชว์แลกกันดูบ้าง เผื่อใครมีสายวิเศษฯ สายอ่างทอง สายอยุธยา สายนี้มาแจม จะได้ดูกัน เผื่อเบื่อๆ จะเปลี่ยนที่จำวัดกันได้บ้างครับ

จากหัวข้อ เป็น ชื่อ ของสาม พระเกจิฯ รุ่นเก่าของวิเศษฯ ชั้นแนวหน้า ผมไม่ได้มาโฆษณา เพราะของๆพวกท่านแพง และ หายากในพื้นที่อยู่แล้ว โดยเฉพาะของหลวงปู่ จันท์ วัดนาคู ตะกรุดนี้ อยู่ประจำกายเซียนใหญ่ท่านหนึ่ง แบบแอบๆ ที่ว่าแอบๆ คือ ไม่ขาย ส่วนของอื่นขายได้ แต่ตะกรุดไม่ขาย เพราะประสบการณ์แบบสุดๆ

ที่เอามาโชว์วันนี้ เป็นตะกรุดคาดเอว ๑๓ ดอก หลวงปู่ ภู วัดดอนรัก ของชอบพวกบู๊ๆ ปกติจะเจอแบบ โทน ๑ ดอก หรือ คาดเอว ๘ ดอก และ ๑๒ ดอก แบบ ๑๓ ดอก นี่หายากมาก น่าจะมีไม่กี่เส้น เพราะเอวนี้แถม โทน แบบมันปึ้กมาอีกดอก ตามรูป เป็น ตะกั่ว ท้องปลิง ๘ ดอก ทองแดง ๔ ดอก และที่สำคัญแถม ตะกรุดโทน มาอีกหนึ่งดอก

บอกตามตรงลงอะไรเขาเคยบอกแต่ผมลืม ลักษณะยันต์ที่ลงจะเป็นไปในแนวป้องกันตัว แบบไม่ระดับธรรมดา แค่ปืน หรือ มีด แต่ข้ามไปขนาดลูกระเบิด ( ว่าไปนั่น ) แต่มีประสพการณ์ที่ผมได้ยินกับปากคนโดนมา คือ ตอนไปรบ โดนระเบิกตกข้างๆตัว ไฟเขียวแว็บ ตัวเขากระเด็นไป ไม่เป็นอะไร มีตะกรุดโทน ดำมันปึ้ก ไขเพียบอยู่ในกระเป๋ากางเกงดอกเดียว ตะกรุดของท่านพกในกระเป๋ากางเกงได้น่ะครับ และเขานิยมพกกันแบบนั้น ไปที่ไหนก็ใส่กระเป๋ากางเกงไปครับ

เอวนี้เสียที่สายเชือกขาดไปเส้น ทำให้ตะกรุดทองแดงหลุด มิอย่างนั้น ต้องได้ แชมป์แน่ๆ เพราะสภาพโดยรวมดีมาก

เชือกของท่านที่ขาดนี่ก็ขายได้น่ะครับ แบบมีมัดปมพระพิรอด เขาขายกันปมล่ะ ประมาณ ๓๐๐ บาท อันนี้ราคาเก่า ใหม่ผมไม่ทราบ เพราะไม่เจออีก แค่ปมเชือกนี้ก็ใช้ติดตัวได้แล้วครับ คนวิเศษฯหามาติดตัวกันแบบมั่นใจ

ตะกรุดหลุดแล้วเป็นดอกๆ ก็ขายได้น่ะครับ มีคนเอามาขาย แต่ถ้าหลงมาเดี่ยวๆในสนาม เพราะเป็นตะกั่วทุบ ขอบท้องปลิง ไขปึ้ก เขาตีลึกกันครับ ถ้าสุพรรณก็หลวงพ่อเนียมด่ะ ผมเห็นในสนามหลายดอก จับไม่ลง...แหะๆ เพราะเล่นตีหลวงพ่อเนียม มะขามเฒ่าไปนู่นมั่ง อยากได้ก็อยาก แต่มันผิดวัด ผิดราคาจ้า

คนวิเศษฯ ถ้าไม่อับจน short จริงๆ จะไม่เอาของหลวงพ่อ ภู ออกมาขายแน่นอน แต่ถ้าออก ก็แบบจำเป็นสุดๆ

ผมที่เอามาโชว์ เพราะกำลังต้องเสีย เอวนี้ไป แลกกับของที่อยากได้มากกว่า เลยเอามาบันทึกไว้ เพราะไม่แน่ใจผมจะเห็นสายเอว ๑๓ ดอกอีกหรือไม่

หลวงพ่อภู เป็นอาจารย์องค์หนึ่งของหลวงพ่อทรงครับ

ป.ล. ขอแก้นิดน่ะครับ

มีน้องทักท้วงมาน่ะครับ เป็นคนพื้นที่ว่า หลวงปู่จันทร์ จันทโชติ วัดนาคูท่านอยู่ในเขตอำเภอผักไห่ แต่ที่ท่านดังมากมาถึงวิเศษฯ จนคนคิดว่าท่านเป็นพระวิเศษฯ เพราะว่าวัดท่าน เขตติดต่อกับ บ้านดาบ บางจักร ...แหะๆ ขอแก้น่ะครับ ตะกรุดของหลวงปู่จันทร์เผอิญผมมีอยู่ดอก เดี๋ยวต่อคิวมาโชว์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    บุญตาครับ O.O

3. kowit c.

kowit c. สมาชิก

18 ธันวาคม 2008
    มองไม่เห็นเลยครับ

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คุณพีเขียนกระทู้เนื้อหาน่าอ่านมากครับ ว่างๆลงเขียนให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้อ่านประดับความรู้บางนะครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ...ขอบคุณครับ ว่าจะนอนซักหน่อย แต่อ่านที่คุณอดุลย์เขียนไว้เลยมาเขียนต่อ

IMG_0298.JPG IMG_0299.JPG IMG_0300.JPG

ตะกรุดชุด มาตรฐาน ๑๒ ดอก

คุยกันถึงตะกรุด ๑๓ ดอกไปแล้วน่ะครับ ทีนี้มาถึง ชุดมาตรฐาน ๑๒ ดอก สำหรับเอวนี้ สภาพเยี่ยมๆ มีซ่อมนิดหน่อย โปรดสังเกตุว่าตะกรุดหลวงปู่ ภู วัดดอนรักที่เป็นแบบเก็บขึ้นหิ้งนี่ หายากน่ะครับ แทบจะไม่เจอเลยก็ว่าได้ อย่าน้อยต้องมีใช้บ้าง ขอใช้คำว่าใช้ไปเลยน่ะครับ ภาษาชาวบ้านดี ชัดเจน แต่ไม้ได้ใช้แบบสิ่งของ แต่เป็นการบูชาใช้ติดตัวด้วยความเคารพ

ที่ไม่มีของหิ้งเพราะคนที่ได้มา ก็ใช้ติดตัวเลย เพราะของท่านผ่านการรับรองมาหลายสมรภูมิ ทั้งสมรภูมิระดับ ตำบล ไปจนถึง สนามรบ เพราะฉนั้นจะหาของที่สมบูรณ์แบบกริ้บๆยากมาก ใครเจอก็มีเฮล่ะครับ

เมื่อไม่เจอของเก็บ เจอแต่ของใช้ ก็พอจะบอกได้ว่าของนี้เป็นที่นิยมแน่ เพราะเขาใช้กันจริงๆ แบบถ้ามีต้องใช้ แบบเป็นเอวก็ห้อยเอว แบบโทนก็เอาใส่กระเป๋ากางเกงไป หรือ แขวนเดี่ยว แบบโทนน่ะมันส์มาก ผมจะโชว์ไปเรื่อยๆ ถ้าว่าง เพราะมีหลายขนาด มัน ดำ ล่ำ ปึ้ก ตะกรุดสำนักนี้ เป็นที่นิยม สำหรับพวก แนวบู๊ ด้วยปืนผา หน้าไม้ ทั้งมือปืนและคนในเครื่องแบบ แบบที่ผมฟังน้าผมเล่ามา และแบบที่อ่านเจอในสารคดีมา ในยุคที่วิเศษฯ เต็มไปด้วยมือปืน ตะกรุดนี้เป็นที่นิยมมาก

แบบของที่นิยมสำหรับพวกแนวนี้น่ะครับ บางทีไม่ดังน่ะครับ ไม่ใช่ของหลัก เขาปิดกันด้วย เช่นของหลวงพ่อแอ๋ว วัดหัวเมือง อุทัยธานี พวกรูปหล่อ พระจากสำนักนี้อยู่บนคอนักเลง คุมท่ารถแถวบ้านผม ประสบการณ์แบบมีดปืนเจอมาหลายงาน ทั้งเป็นที่นิยมสำหรับพวกมือปืน ( รุ่นเก่า ) แถวอุทัยธานี เป็นอย่างมากเพราะอยู่ปืน เหนียวมีด แต่ไม่ดังหรอกครับ ดังในพื้นที่ ไปถามคนในวงการถ้าไม่ใช่สายเขาล่ะก็ส่ายหน้า เพราะไม่รู้จัก

เขาไปเล่นของดังๆ ของแพงๆกัน เป็นหมื่นๆแสนๆน่ะครับ เพราะบอกระดับเหมือนใส่ ROLEX แต่โทษที จะไปบู๊ที่ต้องเอาอย่างอื่นแถมพกไปด้วย เจอโป้ง หรือ ฉึ้ก เข้า...แหะๆ หาหมอได้ครับถ้าโชคดี เอามาเขียนนี่พวกเขม่นเอาซ่ะด้วยน่ะครับ เพราะเอาความลับมาเปิดเผย เดี๋ยวของหายาก แพงขึ้นอีก ผมก็มีแค่องค์เดียว เอาไว้เผื่อลูกหลาน ที่มันชอบบู้ น่ะครับ

ออกนอกเรื่องไปซ่ะเยอะ กลับมาที่ตะกรุด ๑๒ ดอก สูตรเดิมครับ ดำ มัน ท้องปลิง ปึ้ก ต้องมีไขบ้างตามซอกๆ แบบถ้าแตกเดี่ยวมาล่ะพวกตีลึก แต่เอวนี้ใช้มาไม่มาก พอมีไขบ้าง น่าจะเป็นยุคท้ายๆของหลวงพ่อแล้ว ตะกรุดเอวแบบนี้ เมื่อ ประมาณ สี่สิบกว่าปีมาแล้ว ไปบูชามาจากวัดต้องมีเงินร้อยหนึ่งน่ะครับ ได้ตะกรุดเอวหนึ่งรูปถ่ายโปสการ์ดอีกหนึ่งใบ จะเห็นได้ว่าราคาไม่เบา ตอนนั้นทองบาทล่ะ ไม่ถึงสี่ร้อยบาท ใครอยากได้ต้องมีกระตังค์จริงๆ อันนี้เป็นเหตุว่าทำให้ของมีน้อย เพราะราคาแพง ทำยากนี่เอง ข้อมูลถูกหรือผิดต้องไปโทษไอ้น้องที่ให้ข้อมูลผมมาน่ะครับ...แหะๆ ส่วนเชือกก็เป็นเชือกด้ายดิบ ผูกเป็นปน เป็นเอกลักษณ์ และดูเก่าตามอายุครับ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อน คิดอะไรออก จะมาเขียนต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  6. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อ่านสนุกจังครับพี่ มานั่งรอตอนต่อไป อิอิ

7. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมแจมด้วยครับ

หลวงปู่ภู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      136.2 KB
      เปิดดู:
      2,299
  8. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

มาร่วมแจมด้วยครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->หลวงปู่ภู
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

แหะๆ...ขอบคุณครับ ว่าจะนอนซักหน่อย แต่อ่านที่คุณอดุลย์เขียนไว้เลยมาเขียนต่อ

[​IMG][​IMG][​IMG]

โอววว.... แต่ละดอกมันๆ ทั้งนั้น บึ๊กครับดูง่ายทั้งคู่ไม่ต้องดูตัวจริงเลยครับ มาอีกครับ รอชม

9. พี เสาวภา

ดำ มัน บึ้ก ตะกั่วทุบ ท้องปลิง ขึ้นไข ตะกรุดนี้ถ้าถักเชือก ลงรักมาแต่วัดล่ะก็ รักคงเก่า เข้าตา แล้วอาจจะถูกเปลี่ยนวัดไปแล้วแบบตะกรุดอาจารย์อื่น ที่ทำกันทั่วประเทศ แต่ยัดกันไม่กี่วัด วัดหลวงพ่อดังๆน่ะครับ...แหะๆ

10. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สุดยอดครับเปิดโลกทัศน์ ได้รู้เห็นทราบเครืองรางชั้นครู ขออีกครับกำลังได้เรียนรู้เลยครับ

11. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    ขออนุญาติดันกระทู้ครับ

สาระ + บรรเทิง ชอบจัง โดยเฉพาะข้อความนี้

ตะกรุดนี้ถ้าถักเชือก ลงรักมาแต่วัดล่ะก็ รักคงเก่า เข้าตา แล้วอาจจะถูกเปลี่ยนวัดไปแล้วแบบตะกรุดอาจารย์อื่น ที่ทำกันทั่วประเทศ แต่ยัดกันไม่กี่วัด วัดหลวงพ่อดังๆน่ะครับ...แหะๆ

ฮ่า โดนใจมากครับพี่

12. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    พี่ P เล่นขนมาหมดวิเศษ แบบนี้เด็กอ่างทองแบบผมยังตกใจเลยครับ สวยงามมาก

13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

รอชมตั้งนานไม่มาซักที อิอิ ท่านเจ้าของกระทู้สงสัยงานรัดตัวจริงๆ ด้วย แฮ่ๆ
    ยังไงก็อย่าลืมกระทู้นี้นะครับพี่พี

14. yaw

yaw สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2010
    วัดบ้านผมครับ...เด็กดอนรัก

15. yaw

ผมมี1ชุดครับ12ดอกเก็บไว้บนหิ้งเคยใช้ผูกเอวครั้งสองครังเองครับ

16. yaw

เขาเช่ากันราคาประมาณเท่าไหร่....เอว12ดอกเนี่ย

17. พี เสาวภา

มีรูปไหมครับ

โทรมาคุยสิครับ 083 428 2111

18. พี เสาวภา

ยังไม่จบเลย ลืม ขอบคุณที่ไปขุดมา เดี๋ยวผม เอามาโชว์ต่อ...แหะๆ ที่บอร์ดอื่นเขาอาจจะห้ามโชว์ เพราะเซียนเขาอาจจะตีเก็ก่อน เลยโชว์ไม่ได้ โชว์ได้แต่ของเซียนที่เขาจะขาย...แหะๆ ที่เซียนขายละแท้เสมอครับ ให้สึกบาง จนปอกมะม่วงได้ก็ยังแท้...อิอิ

เดี๋ยวไปขุดพ่อ จันทร์ นาคู กับ พัก วัดโบสถ์ มาก่อน

แต่วิจารณ์ แรงๆ แบบจัดหนักได้ ชอบครับ ผมตัดสินด้วยตาตัวเอง พลาดไม่เคยโทษใคร ไม่เคยเอาไปคืนใครครับ กัดปาก กลืนเลือดมาตลอด ถ้าโดน...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2011
  19. พี เสาวภา

IMG_2028.JPG IMG_2029.JPG IMG_2030.JPG

พ่อจันทร์ นาคู

เป็นตะกรุด โทน แขวนคอน่ะครับ ทะลึ่งไปแขวนส่วนอื่นไม่ได้ เพราะเขาว่า หลวงพ่อว่าไว้ว่าลงพุทธคุณ ต้องอยู่ที่สูง แล้วหุ้มด้วย ทองฝาบาตรบัดกรี หายากมาก ที่ผมเห็นตามเว็บ เป็นหลวงพ่อจันทร์วัดอื่นแทบทั้งนั้น ไม่กล้าพูด กลัวตะกรุดปาหัว แต่ไม่ได้เงินผมหรอก...แหะๆ

ไม่บรรยายเพราะไม่รู้จะบรรยายอะไร กั้กไว้เอง บรรยายตามรูป

20. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ตามมาดูครับพี่พี....