ชอลิ้วเฮียง (楚留香) จอมโจรจอมใจ

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย mead, 10 มีนาคม 2021.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ชอลิ้วเฮียง (楚留香) จอมโจรจอมใจ
    楚留香系列 เจิ้งเส้าชิว (郑少秋)

หวู่ โหย ไสหง่อฮง... คัม
    ห่อซาน พิ่วหงอ เหยง..จ๋ง
    หวั่น ฉอยไฟ โฮย เคิง ปั๊ดโฮย
    เหย่ง ตํ๊กยัด ซันเชงฟง

***ฉั่นจีน ปั๊ดเสิ่งซัมกาน
    เฉ่งฮีน ปั๊ดโต่วฉี ซัมจ้ง
    โหล่ย ตํ๊กโอ๊น โฮยยา เสอี
    หยั่น ซันเหยา สิ่วฝู่ทง

โจ่ยซาน ช้งช้ง หม่อ ฮิ้มกวา
    เหม่ยเกยฟง ปอจ้ง เย่งหงหย่ง...
    เจ๊าเยิ้ง เฝ่าเหม่ง เฮ้งเพากิมหง่อ
    จี๊นซ่านหงอ ต๊กหั่ง ปั๊ดปิเซิ้งส่ง
    อา ...อา โต๊กหั่ง ปั๊ดปิ เซิ้งส่ง

เพลงแทรกจอมโจรจอมใจ เจิ้งเส้าชิว
    อวสานซิมฮุ่ยซัง และหยงหยง (
    留香恨)
    ศิลปิน
    鄭少秋

เยหล่านเจ็ง ฟ่งเซิ่ง ซับหงอซ้าน
    หยูด เหม้ง เลิ้ง ปั๊ด จิว เลย์ ขวั่น งาน
    ชิ้นปุ้ยเจ๋าโจ่ย หงอต๊ายโลยหมั่น
    เหว็งปีดหยั่น หนายัด มงโหลยหว่าน

ซีหยู่นฟัน เซิ้งเซ็ก โต็วกีมก๊าน
    ซีเฉ่งฟัน ปั๊ดพา กงไห่ลาน
    ฟู๊นหยั่น จู๋นหงาน ปิ๊ดจ๋อกมงหว่าน
    เป้ยทานเซ๊ก โจ๊ยเย๊ก หยีหั่นหมาน

*** ท้านไซ้เซิง ห่งหงาน-ชิ้นมาน
    ชี้ซำงอย หยู่นห่อ เหยาฮาน
    ฮ้งเจ๊ทาน โช้ยยูด เมยเฉิง
    สียูนเช้ง หยุ่นต๊อ กีบหน่าน

ต๊กเหลาลอง กว๊านซ่าน เหยงเจ๊กต๊าน
    เชิงหว่ายนีม กู๊ต้าน เลย์ขวั่นงาน
    **ก๊ำจิ๊วหยัดไช หยีฟ้า มงหว่าน
    จุ๊นหงานก๊าน โจ๊ยเย๊ก หยีหั่นหมาน

ได้ดนตรีต้นฉบับมาจาก We-sing
    จัดซะ 2 เพลงรวดครับ
    รอติดปากมาตั้งแต่เด็กๆ
    ย้อนกลับไประลึกถีงความทรงจำดีๆกันหน่อยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2021
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สุดของ ชอลิ้วเฮียง ก็คือ เจิ้งเส้าชิว เลยครับ
    เพลงเปิดเรื่อง ฟังแล้วนึกถึงภาพชอลิ้วเฮียง ผุดขึ้นมาจากความทรงจำเลยครับ
    พี่มี๊ดใช้เสียงนุ่มๆร้องเพลงนี้ ได้อารมณ์อบอุ่น สุขุม กว่าต้นฉบับอีกนะครับ
    ส่วนเพลงท้ายเรื่อง ไม่ค่อยคุ้นหูเท่า แต่ก็เคยฟังครับ
    หูยย มาในฟิลเศร้า สมกับคำว่า "อวสานซิมฮุ่ยซัง และหยงหยง" เลยอ่ะครับ
    ภาพของ ซิมฮุ่ยซัง ผู้สวยคม และ โซวหยงหยง ที่สวยหวาน ก็ผุดตามขึ้นมาเช่นกันครับ

3. mead

ในตอนนั้นวิชาตัวเบา และวิชาดรรชนีของชอลิ้วเฮียง เด็กๆชื่นชอบมากเอามาเล่นกันสนุกเลย โตมากับเพลงพวกนี้ จดเนื้อร้องหน้า TV หัดร้องมาตั้งแต่เด็กๆ เป็นอีกหนึ่งความประทับใจในวัยเด็กเลยนะครับ

4. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งหมดเคยฟังผ่านๆครับ
    ผมจะมาดู หรือมาฟังเพลงจีนจริงๆก็ยุค หลีหมิง หวงเย่อหัว แล้ว

คุณมีด รู้จักเพลงเก่าๆ และร้องได้เยอะมากเลยครับ
    ข้าน้อยนับถือๆ ขอคาราวะศิษย์ผู้พี่

5. mead

ก็ร้องได้เฉพาะเท่าที่พอจะนึกออกนะครับ ร้องคิดปากมาตั้งแต่เด็กๆ อิอิ
    หนังจีนยุคกลางๆ ก็มีหลายเรื่องที่น่าประทับใจนะครับคุณเบท
    เพลงเพราะๆก็ไม่ใช่น้อย "เหยี่ยวถลาลม" ก็เพราะมาก น่าร้องครับ
    สงสัยช่วงหนังจีนนำลังภายในกำลังฮิต คุณเบทคงอยู้ต่างประเทศมังครับ ^^

6. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า:):);)