ช่วยแนะนำสถานที่ไหว้พระที่จ.นครสวรรค์หน่อยครับ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 15 มีนาคม 2012.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    สัปดาห์หน้าจะไปไหว้พระที่นครสวรรค์ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่า มีวัดใดที่น่าสนใจบ้าง ได้สัก ๙ วัดก็ดีนะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นวัดที่มีชื่อเสียงก็ได้ครับ รบกวนชาวนครสวรรค์และผู้ที่เคยไปกราบไหว้มาแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขออนุโมทนาบุญ แด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

ขอบพระคุณมากครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. กากะทิง

กากะทิง Active Member

วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ วัดในพระองค์ สมเด็จพระพี่นาง(ในเนตมีข้อมูลมากมายครับ)
    ตั้งอยู่บนเขาโคกเผ่น ชาวบ้านจะเรียกกันว่า วัดบน(เขาโคกเผ่น)

และใกล้ๆ กัน

วัดเขาโคกเผ่น ชาวบ้านเรียกว่า วัดล่าง(เขาโคกเผ่น) มีพระเจดีย์ทาสีเหลืองทอง
    ทรงเหมือนพระธาตุจอมกิตติแต่อ้วนกว่า
    และก็พระประธานในวิหารเป็นทรงลพบุรีครับ พลังงานพระอัญญาโกณทัญญะครับ
    (เจ้าอาวาสองค์ก่อนท่านว่าเช่นนั้นครับ)
    และก็ภายในวัดมีทางเดินจงกรมด้วย ทางเดินจงกรมเป็นรูปดัมเบล
    ลองไปเดินดูครับ เป็นปฏิบัติบูชา

ปล.วัดทั้งสอง อยู่ อำเภอท่าตะโก จังหวัดนครสวรรค์ครับ :cool:

4. na_krub

ขอบพระคุณ คุณกากะทิงมากครับ