ซุ้มกอ..จิ๋ว..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crodile, 6 กรกฎาคม 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    อย่างงั้นก็ต้องมาทางพิมพ์จิ๋วครับเพราะผมอ่านเจอว่าพิมพ์นี้จามีหลังเป็นรอยนิ้วมือกับเป็นหลังเรียบเท่านั้น...คือจิงๆแล้วพระทุกองค์ที่ผมเอาลงมาถามเพราะมีอยู่กับตัวเอง..ถึงแม้จะเก๊...แต่ถ้าเราเอามาคุยกัน..มาศึกษากันประโยชน์ที่ได้มันก็คือรู้มากขึ้น..ผมเชื่อว่าของเก๊ถ้าณุ้ให้มันจิงๆว่าเก๊..เพราะอะไร..หาข้อมูลเยอะๆ..แล้วอย่าเข้าข้างตัวเองว่าของเราต้อง..แท้นะครับ...พอเราเจอว่าของเรา..เก๊..จิงๆ..มันก็เข้าใกล้ของแท้เป็นอย่างน้อยแล้วหละครับ..แล้วที่แน่ๆจากไม่รู้ก็จะรู้อย่างน้อยสุดก็..ได้..เบสิค..การดูพระรุ่นนี้หรือรุ่นไหนๆหละครับ...ไม่ว่ากันนะครับ...

2. crodile

ผมเจอองค์นี้ในเวปที่มีส่วนคล้ายของผมมากเลยครับ.....กำลังดีใจที่มีผู่ร่วม..เก๊-แท้ไปด้วยกันครับ5555ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับ...............................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2012
  3. crodile

เจาะลึกในพิมพ์พระซุ้มกอ กำแพงเพชร
    1. <LI jQuery1341603003449="180">พระคาถาเทพ ในพิมพ์พระซุ้มกอ <LI jQuery1341603003449="181">เศษโลหะที่พบในเนื้อพระซุ้มกอ <LI jQuery1341603003449="182">ศิลปะที่แตกต่างกันระหว่างซากังราวกับ/ ฝั่งทุ่งเศรษฐี <LI jQuery1341603003449="183">ความหนึกนุ่ม <LI jQuery1341603003449="184">ความย่นของเนื้อพระ <LI jQuery1341603003449="185">ลายกนกmeaning <LI jQuery1341603003449="186">เอกลักษณ์ของเนื้อพระซุ้มกอ
    2. คราบธรรมชาติของพระซุ้มกอ

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่มีกนก
    ค้นพบโดยช่างน้อย กำแพงเพชร เป็นพระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่ที่ลงอัขระเต็มองค์พระ

1. <LI jQuery1341603003449="218">ผนังด้านรัศมีจะปรากฏตัวอักขระโบราณ
      <LI jQuery1341603003449="219">ลายไทยมีลักษณะคล้ายตัว S
      <LI jQuery1341603003449="220">ผนังด้านขวาองค์พระปรากฏตัวอักขระโบราณ
      <LI jQuery1341603003449="221">ตัวอักขระเป็นรูปตัวS
    2. ความเหี่ยวย่นของเนื้อพระคล้ายหนังช้า

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่กรุวัดพิกุลฝั่งทุ่งเศรษฐี
    story ค้นพบโดยเก่ง กำแพง

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่กรุงทุ่งเศรษฐี
    story ค้นพบโดยผู้ใหญ่เชื้อ

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่กรุทุ่งเศรษฐี
    story ค้นพบโดย คุณ เก่ง กำแพง

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่ไม่มีกนกเนื้อแก่ว่านไพลดำ
    story ค้นพบโดยช่างน้อย

Story โดยช่างน้อย กำแพงเพชร

พระซุ้มกอที่ลงในหนังสือคลังพระเครื่องของอาจารย์ ชาติ ลาดพร้าว

บทความโดย : อ.อรรคเดช/ทีมงานข่าวพรเครื่องไทย
    มีถาพสวยๆมาดูกันครับ.....ขออนุญาติเจ้าของถาพด้วยนะครับผม...

4. gunnnose

gunnnose เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    คุณชายหาข้อมูลมาแน่นปึ้กเลย ขอบคุณครับ มาร่วมศึกษาร่วมกันครับ

5. crodile

ขอบคุณครับที่มาร่วมศึกษาท่านใดมีความรู้ก็มาบอกกันด้วยนะครับ...เอาแบบ..ไปเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก...ครับหลักสูตรนี้..ผมคิดว่าแค่..เราได้ข้อมูล..แล้วพอจับทาง..เนื้อหาพิมพ์ทรงได้..แบบเบสิค..ดูภาพพระแท้มากๆ...(อันนี้ต้องรอผู้ชี้แนะที่เก่งๆมาร่วมแจม)..เพราะภาพที่ลงก็ยังไม่รู้ว่าอันไหนแท้เลยครับ..เอาว่าท่านใดชอบ..ภาพไหน...ก็สะกิดบอกกันบ้างนะครับ...จาได้รู้ข้อมูลกับเสียงส่วนมาก...ครับผม...

6. Satida

Satida เป็นที่รู้จักกันดี

พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่ไม่มีกนกเนื้อแก่ว่านไพลดำ เนื้อแห้งๆแน่นๆครับ:p

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      447
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      356
  7. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    งั้นของผมน่าจะเป็นหลังแบบมีรอยนิ้วมือ แต่ไม่รู้จะถึงยุคกะเขาป่าว แต่เนื้อหาดูแล้วมันดีครับ ก็ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ ต้องขอบคุณคุณ chaimarnyaมากเลยครับสำหรับข้อมูลแน่นๆที่เป็นประโยชน์มากๆ:cool:

8. SURHASIT

ช่วยดันอีกทีครับ ใครมีข้อมูลพิมพ์จิ๋ว รบกวนชี้แนะและแสดงความคิดเห็นกันนะครับ :)

9. crodile

สวยครับองค์นี้.....:cool::cool:

10. SURHASIT

พิมพ์จิ๋วของผมนั้นได้ข้อสรุปเบื้องต้นแล้วครับว่าแท้ เป็นกรุวัดพิกุล เนื่องจากวันนี้ได้ไปธุระที่อ่างทองแล้วได้เจอญาติกันเขาเป็นเซียนพระนักซื้อขายและเป็นกรรมการตัดสินพระอยู่ตามงานที่อ่างทอง(ได้เอาเหรียญเสมาหลวงปู่ทวดรุ่นสาม เนื้อเงินลงยาพร้อมกับซุ้มกอนี้ติดไป ปรากฎว่าหลวงปู่ทวดเก๊ครับ T^T )แต่เนื่องจากตัวผมยังไม่ได้ศึกษาเนื้อและพิมพ์นี้อย่างถ่องแท้ จึงขอรบกวนพี่ๆสมาชิก ที่ถนัดสายพระกำแพงนี้ บอกรายละเอียดเกี่ยวกับกรุวัดพิกุลนี้ทีครับ วิจารย์และสวดได้เต็มที่นะครับ ติเพื่อก่อ เพื่อเพิ่มความรู้ครับ:cool:

11. crodile

ผมดีใจกับพี่สุรสิทธิ์..มากๆครับ..ที่เจอสายตรงบอกว่าแท้....ผมเข้ามาศึกษาพระ5-6เดือนที่ผ่านมาบอกตรงๆนะครับเจอแต่ของปลอม...แม้กระทั่งซุ้มกอองค์ที่ผมโพสน์...แต่ผมไม่รู้สึกว่าเสียใจใดๆทั้งสิ้นกลับกัน..กับได้เพื่อนๆพี่ๆหลายคนที่มาช่วยชี้แนะ...วันนี้ผมเกือบเสียตังค์กับ..เกศไชโย...ดีที่มีเพื่อนๆพี่ๆมาช่วยชี้แนะ...เช็กบนพันทิพย์เลยครับแกล้งบอกจะขาย..บอกราคาแรงๆแบบไม่อยากขาย..ถ้าเค้าต่อรองหรือติว่าแพง....นั่นแหละครับ..น่าจะเป็นพระแท้..แต่ถ้าให้เค้าดูแล้วเจอคำตอบ..ว่าพระสวยครับ..แต่ผมไม่เป็น..หรืออาไรที่ออกแนวปฎิเสธ...ก็รู้ไว้ระยะเบื้องต้นว่า..พระเรา...ไม่น่าจาแท้..นะครับ...แต่ผมก็ขอให้ออกมาเป็น..หัว..นะอย่าเป็น..ก้อย..ก็แล้วกัน..ถ้าเป็นพระแท้..ช่วยหาร้านถ่ายรูปชัดๆขยายภาพไม่แตก.มาดูกันครับ..จาได้ช่วย..เฮ...กันครับผม

12. SURHASIT

ครับผม ยังไงเราก็ต้องอาศัยความพยายามศึกษาด้วยตัวเองครับ ถึงเขาจะบอกว่าแท้แต่ก็เป็นเพียงความเห็นเดียวสายตาเดียว ตัวเราก็ต้องกลับมาศึกษาด้วยว่าที่เขาว่าแท้นะแท้อย่างไรทำไมถึงแท้ เก๊อย่างไรทำไมถึงเก๊ มันก็เป็นการท้าทายความพยายามและท้าทายความรู้เราครับ ยิ่งเจอเขาสวดมากเท่าไรมันยิ่งสร้างความกระสันอยากค้นหาอยากรู้มากยิ่งขึ้น แต่ถ้าเรามั่นใจในองค์พระที่เรามีแล้วว่าแท้ต่อให้เขาสวดอย่างไรก็ไม่หวั่นครับ ร้อยตาพันตาสู้ศึกษาอย่างถ่องแท้เข้าใจธรรมชาติของมวลสาร(ยึดหลักสิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง น่าจะใช้ได้กับมวลสารและเนื้อดินเนื้อผงบนตัวพระ)ผมว่าเป็นเกราะป้องกันภัยอย่างดีชนิดนึงครับ ส่วนตัวผมยังอีกไกลปืนเที่ยงครับ พยายามอยู่เหมือนกัน :)

13. gunnnose

จงอย่าลืมว่ายิ่งเป็นพระหลัก ยิ่งเป็นพระเบญจภาคีราคายิ่งสูง พวกนักปลอมแปลงก็กล้าที่จะลงทุนทำการปลอมแปลงให้เหมือนยิ่งขึ้นไป องค์ซุ้มกอที่ผมเคยนำมาลงองค์นี้น่าจะเก๊นะครับ จากที่นำมาแห่ที่เว็บบอร์ดนี้และอีกหลายแห่ง ผลสรุปก็มีบอกว่าสวยบ้างเก๊บ้าง แต่ไม่มีใครใช้คำว่าแท้ ก็เลยต้องนิมนต์กลับไปให้เจ้าของเก่าดูแลต่อไป ผมก็ต้องค่อยๆศึกษากันต่อไป ถ้ามีทุนทรัพย์หน่อยจะลงทุนหาพระแท้ที่มีใบรับรองมาให้ศึกษากันนะครับ
    ช่วงนี้ขอพักพวกพระหลักหรือพระเบญจภาคีไว้ก่อน(มาเล่นพระพื้นที่ก่อนครับ มีอะไรบ่งชี้ว่าแท้เก๊ง่ายกว่าพระหลัก) ขอไปเลียบาดแผลก่อน จริงๆผมก็อยากลองเสี่ยงส่งซุ้มกอองค์นี้เข้าประกวดเหมือนกันแต่ก็ตั้งปีหน้ากลัวเจ้าของเก่าจะไม่รับคืนก็เลยต้องรีบคืนครับ เพราะเปอร์เซนต์ที่จะโดนเก๊เริ่มมีมากกว่าครึ่ง
    ขอบคุณครับ คุณชายก็อย่าเพิ่งท้อนะครับหาข้อมูลและพระแท้มาศึกษากันต่อไปครับ

14. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    โดยส่วนตัวแล้วเบญจภาคีนี่ผมไม่เป็นเลยครับ คงได้แต่เพียงเข้ามาเอาใจช่วยครับคุณชัย :cool:

15. crodile

ขอบคุณครับพี่พี...ส่วนตัวผมจิงๆแล้วก็ไม่คาดหวังกับพระที่ผมเอาลงโพสน์ซักนิดครับ..เพียงแต่เอาพระที่มีลักษณะ...เหมือนพระเบญจ..มาศึกษา..หาเหตุ..กับพี่ๆที่เค้ารู้..อย่างน้อยมันก็จำได้บ้างหละครับว่าพระไม่แ้ท้เป็นยังงัย..พระที่เค้าดูว่าแท้เป็นยังงัย..ก็เหมือนการเตรียมพร้อม..เอาไว้ก่อน..ครับ...ผมเป็นคนที่มีพรรคพวกเยอะ..โอกาสจาได้เข้าบ้านคนมีมากครับ...เมื่อก่อน..ดูอาไรก็ไม่เป็น..ดูเป็นอย่างเดียว..เงินในกระเป๋ามีมั้ย...มีชอบก็ซื้อ..ประมาณนั้น..พอมาถึงตอนนี้..ผมถึงรู้ว่า..มีเงินซื้อพระแท้มาแล้วไม่เคยส่องหรือศึกษามันไม่น่าจาเกิดประโยชน์อาไรซักอย่างที่ผ่านมา..ครั้งก่อนพอได้พระ..ก็ต้องวิ่งไปหาพรรคพวก...ไอเงินค่าวิ่งไปวิ่งมา..ค่าน้ำร้อนน้ำ้ชา..เอาไปซื้อพระได้หลายองค์ละครับ..ก็เลยมาตั้งประเด็นพระโพสน์เข้ามาถามหาความรู้...มีประโยชน์ขึ้นมากเกินกว่าที่ผมคิดซะอีก..มีพี่ๆน้องๆหลายคนที่อยากมาคุย.มาศึกษาเหมืนผมก็หาข้อมูลมาแชร์กัน..ช่วงนี้พระที่ดูเก๊ง่ายๆผมก็..ไม่ต้องวิ่ง.ไปหาพรรคพวกละ.ไอที่..เก๊ฝีมือ..ก็เริ่มจาเข้าใจมากขึ้น..เดี๋ยวมันก็จาพาไปเห็นของแท้จากตาเราเองโดยไม่ต้องรบกวนใครมากครับ.มีอีกหลายอย่างที่ผมเห็นแนวทางในอนาคต...เอาไว้มีโอกาสเจอพี่ๆจาได้คุยกันหลายๆเรื่องได้มากกว่านี้ครับ...หวัดดีครับผม

16. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ผมก็มีองค์นึงครับ เนื้อ พิมพ์ ขนาด เดียวกันเป๊ะ!!

คืองี้ครับ เมื่อประมาณ9-10 ปีที่เเล้วนะครับ ผมเช่าเเมนชั่น อยู่เเถว๐ลำสาลี (ตอนนั้นเรียนราม)ผมได้รู้จักกับ คุณลุง รปภ คนหนึ่งคุยกันถูกคอครับ ชอบพระเหมือนกันครับ เเต่เเกดูไม่เป็น เเกชอบเฉยๆ เเกเป็นคนกำเเพงเพชร ส่วนผมเป็นคนใต้ครับ ตอนนั้นผมอายุ20กลางๆ ส่วนเเกเกือบจะ60เเล้วเเต่ถูกคอกัน เเกชวนผมไปห้องพักเเก เเละให้พระซุ้มกอมาองค์นึง (เหมือนองค์ที่คุณโชว์นั่นเเหละครับ เป๊ะเลย!! เเกบอกผมว่าเก็บไว้ให้ดีนะ เเกไม่เคยให้ใคร ผมว่าได้มายังไง เเกบอกสมัยหนุ่มๆ เเกบวชอยู่วัดเเห่งหนึ่ง ที่จังหวัดกำเเพงเพชร (วัดใกล้บ้าน) วัดนั้นมีเจดีย์เก่าๆ วันหนึ่งแกบอกสามเณรว่า ..เณรต่อไปเมื่อหลวงพี่สึกไปเเล้ว หากเจดีย์นี้เเตกเมื่อไหร่ เณรต้องมาบอกหลวงพี่ด้วยนะ...
    พอเเกศึกไปเเล้วอยู่มาวันหนึ่ง เจดีย์นั้นเเตกจริงๆ เณรก็มาบอก เเกก็ไปดู ชาวบ้านเเถวนั้น ก็ไปดูกัน เเกเก็บกระมาเเกว่าประมาณ200 องค์ แต่แกแจกเกือบหมด แกบอกมีพิมพ์ ลีลาเม็ดขนุน ซุ้มกอ ขนมเปี๊ยะ และซุ้มกอจิ๋วนี่เเหละ ที่นี้เเกเก็บเฉาะซุ้มกอจิ๋วประมาณ50องค์ ตั้งใจจะเเจกตอนงานหลานชายบวช(เเกไม่มีลูก) เเละเอามากรุงเทพ แค่องค์เดียว....และก็ได้ให้ผมแล้ว....(deejai)(deejai)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2012
  17. gunnnose

ขอชมภาพได้ไหมครับ จะได้เอามาศึกษากันน่ะครับ

18. crodile

..ขอบคุณครับคุณ..promwihar..ผมนึกว่ากระทู้ตกไปแล้วซะอีก...ดีครับได้ข้อมูลอาไรก็มาเล่าสู่กันฟัง..ไอผมช่วงนี้ต้องการศึกษาอย่างเดียว..อยากรู้ให้จิง..ก่อนนะครับ...มีพรรคพวกยืนยันว่า..ซุ้มกอจิ๋ว..มีจิงๆ..มานานแล้ว..ที่ผมสงสัยเพราะว่าผมก็ได้มาจากบ้าน..ภรรยา.ผมทีนครสวรรค์..พี่ชายแฟนผมก็เก็บพระตระกูลทุ่งเศรษฐีไปหลายองค์...จากคุณพ่อของเค้าที่สะสม..ตระกูลแฟนผมเป็นข้าราชการกันทุกคน..ที่มาที่ไป..ผมดูซุ้มกอจิ๋วองค์นี้..ไม่น่า..เก๊..นะครับ..แต่..จาใช่หรือไม่ใช่อันนี้ผมไม่ทราบจิงๆ...ถึงได้โพสน์มาหาข้อมูลในนี้..เบื้องต้นผมคิดว่าน่าจะเป็น..เกจิสร้าง...ก็เลยเอามาเปิดประเด็นเพื่อการศึกษากันเล่นๆครับ..แต่ถ้าคุณpromwihar...มีข้อมูลที่มาที่ไปถูกต้อง..ช่วยรบกวน..โพสน์ภาพ..มาให้ชมด้วยจาเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่อยากรู้เรื่องซุ้มกออีกหลายท่านนะครับ..ถ้าคุณลุง..รปภ..ได้มาจิงอย่างที่ว่า..ก็น่าจาเป็นการดี...ครับผม..ที่ผมยุดคุ้ยแคะไปก็เพราะมีเพื่อนๆพี่ๆในนี้..ไม่ได้ออกความเห็นกันมามากเท่าไหร่...คงกำลังสนใจอย่างอื่นกันอยู่...มั้ง...แต่ก็ดีครับท่านใดที่อยากเปิดประเด็นคุ้ยแคะ..พระซุ้มกอ..ลงชื่อมาเลยครับของที่เรามีจาเก๊หรือแท้...ไม่ใช่ประเด็นครับ..จาได้ช่วยกันหาข้อมูลมาคุยกันให้มากกว่านี้..เจาะลึกถึงเนื้อหามวลสาร..เพื่อการศึกษา..อย่างน้อย..ก็เป็นการเตรียมพร้อม...ไว้ก่อน..เพราะผมยังเชื่อว่า..สมบัติที่หลายๆคนมี...วันนึงมันก็ต้องเป็น..สมบัติผลัดกันชม..มั่งหละครับ.....(ถ้าเรายังมีบุญนะ)....

19. crodile

พระซุ้มกอดำมีกนกหาชมยาก
    สภาพเดิมๆ ( original )คราบกรุราขาว คราบแตง พระทั่วไปส่วนใหญ่จะล้างคราบธรรมชาติออกหมด พุทธศิลป์ หน้าเหลี่ยมหรือชาวบ้านเรียกว่าหน้ายักษ์ พระชุดนี้ ได้ไปโด่งดังสมัย สงครามเวียตนาม​
    Value...
    ประวัตที่มา ได้จากคุณยายที่จังหวัดตาก ได้ตอนที่สามีไปทำนาที่จังหวัดกำแพงเพชร

วัดพระแก้วอยู่ทางด้านฝั่ง ซากังราว
    พุทธศิลป์ ทางซากังราวจะมีความแตกต่างทางฝั่งทุ่งเศรษฐี ซึ่จะได้นำเสนอต่อไป

วัดช้างล้อม กำแพงเพชร

มีการค้นพบพระซุ้มกอกรุนี้ จะไดนำเสนอต่อไป

พระบรมธาตุ กำแพงเพขร

ค้นพบพระซุ้มกอจำนวนมากมีทั้งมีกนกและไม่มีกนก
    พิมพ์ใหญ่ /พิมพ์กลาง /พิมพ์เล็ก

ผมขุดก่อนต่อเป็นเชื้อละกันดูกันเล่นๆเพลินๆครับ...

20. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบมาซุ้มกอดำไม่มีกนกไม่ใช่เหรอครับ