ถามเรื่องศีลข้อ2

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย romanov, 25 ตุลาคม 2010.

1. romanov

romanov Active Member

31 สิงหาคม 2010
    ถ้าเพื่อนเราติดจานดาวเทียวเพื่อดูฟุตบอลต่างประเทศ
    แต่ว่าเป็นของเถื่อน สามารถดูฟุตบอลได้เหมือนแบบถูกกฏหมายทุกอย่าง

อยากถามว่า ถ้าผมไปดูฟุตบอลที่บ้านเพื่อน แล้วผมจะผิดศีลข้อ2หรือเปล่าครับ

2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ก็แล้วแตครับต้องดูที่เจตนาลองดูว่าครบองค์ประกอบหรือเปล่า การกระทำที่จะเป็นอทินนาทานจะต้องครบองค์ 5 คือ<O:p</O:p
    1. ทรัพย์นั้นมีเจ้าของหวงแหน<O:p</O:p
    2. รู้ว่าทรัพย์นั้นมีเจ้าของหวงแหน<O:p</O:p
    3. มีเจตนาจะลัก<O:p</O:p
    4. มีความพยายามในการลัก<O:p</O:p
    5. ลักทรัพย์นั้นมาได้ด้วยความพยายามนั้น<O:p</O:p

3. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    อยู่ที่เจตนาครับ........คุณยินดีกับสิ่งที่เขาทำหรือไม่.........ถ้าเฉยๆไม่ยินดียินร้าย
    .
    ก็ไม่เป็นไร.............. แต่ถ้าไปคิดว่า ดี .... ก็เหมือนเรายินดีในสิ่งไม่ดี
    .
    ถ้าเราอนุโมธนา กับสิ่งที่ดี เราก็ได้บุญ ใช่ไหมครับ แต่เราก็ไม่ได้เท่ากับคนที่ทำเอง
    .
    เช่นกัน เราไม่ได้เป็นคนทำเอง ก็อยู่ที่เจตนาแล้วละว่า เรายินดี กับสิ่งที่เขาทำไหม
    .
    ถ้าเป็นผมผมก็จะตักเตือน....... ถ้าได้ดูก็เหมือนเราดู ทองที่โจร ขโมยมา มันมีความสวย
    .
    ของมัน แต่เราไม่ยินดีกับโจรที่ขโมยมา และเราไม่อยากได้เป็นเจ้าของ อย่างนั้น......
    .
    ส่วนถ้าเราตักเตือนแล้ว....ก็เรื่องของเขาแล้วละ ........

4. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

พูดจาภาษาชาวบ้านกันนะ อย่างบ้านหลังนั้นมีคนการเล่นไพ่ แต่เราแค่ไปเฉยๆไม่เล่นแต่บังเอิญหลับไปพอดีมีตำรวจมาจับ เขาจับคุณไปด้วยเพราะอยู่บ้านหลังเดียวกัน ถึงแม้คุณจะบอกว่าไม่ได้เล่นก็ตามค่ะ ข้อหาสมรู้ร่วมคิดค่ะ