ถือศิล8 ห้ามนอนห้องแอร์หรือไม่ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คิดดีจัง, 10 ตุลาคม 2010.

1. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อสงสัยครับว่า ในวันพระผมจะถือศิล8ครับ และจะนอนห้องพระเลย

แต่เมื่อวันพระที่แล้ว(8-10-53) อากาศร้อนมากบ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์

3ชั้น ห้องพระจะอยู่ชั้น3ด้านหลัง และจะร้อนพอสมควร แต่ก็นอนนะครับ ไม่

กล้าลงมานอนห้องกลัวผิดศิลนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่านอนได้หรือไม่

ข้อผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับว่านอนห้องแอร์ในวันถือศิล8ได้หรือไม่

ถ้าได้ตั้งใจว่าจะติดแอร์นะครับ เพราหน้าร้อนจะร้อนแบบสุดๆเลยละครับ

ขอบคุณครับ

(ผมพึ่งเริ่มตั้งใจถือศิล8ทุกวันเพราะนะครับ)

2. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนานะครับ...........
    จะเปิดแอร์ จะเปิด Heater ก็ย่อมรักษาศีล 5 8 10 227 ข้อ ได้ทั้งนั้นครับ อยู่ที่ใจนะครับ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ของพี่ติง เคยสอนว่าเราไม่ควรนอนในห้องพระค่ะ

4. ติงติง

หากจำเป็นต้องนอนบนศาลาวัด ก็ไม่ควรนอนหน้าองค์พระ
    และหลังจากนอนตื่นขึ้นมาแล้ว ก็ควรขอขมาพระรัตนตรัย
    เพราะช่วงที่เรานอน อาจแสดงท่าทางไม่เหมาะสมโดยที่เราไม่รู้ตัว
    บางท่านก็อาจเผลอหวีผม หรือผลัดเปลี่ยนเสื้อผ้าซึ่งไม่สมควรยิ่ง

5. ติงติง

อนุโมทนาที่น้องตั้งใจถือศีล 8 ทุกวันพระนะคะ
    เพราะศีล 8 เป็นศีลสูงสุดของฆราวาส

6. ติงติง

การถือศีล 8 นอนในห้องนอนได้ค่ะ เปิดแอร์ได้ ไม่ผิดศีลข้อไหน

7. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

นอนห้องแอร์ไม่ได้ทำผิดศีลแปด แต่อย่านอนที่นอนสูงใหญ่ก็แล้วกัน

อีกอย่างหนึ่งที่ดูเจตนาด้วยว่าเปิดแอร์เพื่ออะไร เช่น เพื่อแก้อากาศที่ร้อนเกินไปที่ทำให้อยู่ได้ยาก แต่ไม่ใช่มีเจตนาที่ต้องการความสบายของร่างกาย เช่น อากาศดีอยู่แล้วพออยู่ได้แต่ต้องการอากาศเย็นเพื่อความสบายแก่ร่างกายให้ยิ่งขึ้น แบบนี้ก็ถือว่ามีเจตนาไม่อยู่อย่างเรียบง่ายของคนรักษาศีล

อากาศไม่ร้อนเกินไปไม่หนาวเกินไปทำให้ปฏิบัติได้ดี

ก่อนหน้านี้วันพระก็ไปรักษาศีลแปดที่วัดกลางกลดนอนตามชายป่าบ้าง ในป่าบ้าง บนยอดเขาบ้าง แต่ในพรรษานี้นอนที่บ้านเพราะต้องฟังพระไตรปิฎกเสียงอ่านจากเน็ตตลอดทุกวัน แต่อยู่บ้านวันพระรักษาศีล ๘ ก็ลงมานอนกับพิ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2010
  8. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

นอนในห้องพระที่บ้านไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ดูความเหมาะสมแล้วกัน เช่น นอนศีรษะไปทางไหนเท้าไปทางไหน ควรนอนหลบมุมบ้างใดข้างหนึ่ง ไม่ควรนอนตรงกับพระพุทธรูป แล้วมีสติสำรวมไม่แผลอนอนผ้าหลุดลุ่ยถ่างขาถ่างแขน

ถ้านอนศาลาวัดก็ระวังเหมือนกับนอนที่บ้าน แต่ที่สำคัญให้นอนหลบไปข้างใดข้างหนึ่ง อย่านอนตรงกับพระพุทธรูป เพราะในวันพระหลังเที่ยงคืนไปแล้ว(ผู้คนนอนหลับหมดแล้ว)จะมีพวกเทวดาเขามาทำอัญชลีพระ แต่คนนอนขวางไปหมดเลยเขาก็เข้ามากราบพระไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2010
  9. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมนอนห้องพระ คือนอนข้างโต๊ะหมู่ จำได้ว่าครั้งแรกที่นอนห้องพระ ผมนอนขวางหน้าโต๊ะ

หมู่เลยครับ ประมาณไม่เกินตีหนึ่ง ต้องแบกที่นอนลงมานอนที่ห้องเหมือนเดิม นอนไม่ได้

เลยครับ หลังจากนั้นตั้งใจรักษาศิล8 ในวันพระ แต่นอนใหม่คราวนี้นอนด้านข้าง เช้ามา

สดชื่นมากเลยครับ และรู้สึกสะบายใจ และก็ชอบที่จะนอนห้องพระนะครับ

ขอบคุณครับ

10. โลกุตตระ

โลกุตตระ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมถือศีลแปดอยู่หลายเดือน ห้องนอนแต่ละห้องก็มีเตียงสูงใหญ่

ผมเลยมานอนในห้องพระ นอนอยู่หลายเดือน ผมมีความรู้สึกลึกๆว่า ไม่สบายใจ

แต่คิดเข้าข้างตัวเองว่า เราบริสุทธิ์ ทั้งกายทั้งใจ คงจะไม่เป็นไร

มีอยู่คืนหนึ่ง ไม่สบายใจมาก เหมือนมีคนมามองอยู่ หันไปมองดูพระบนโต๊ะหมู่

ความรู้สึกแปลกๆ แวบเข้ามาในใจ บอกไม่ถูกว่าเป็นอย่างไร รีบเก็บที่นอน

แล้วเข้าไปนอนในห้องนอน และตั้งแต่นั้นผมไม่เคยเข้าไปนอนในห้องพระอีกเลย..

นำมาเล่าสู่กันฟังครับ...

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ คุณติงติง และท่านอื่น ด้วยครับ

11. สน2550

สน2550 เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมาก น้องคิดดีจัง
    ขอชื่นชม ไม่ผิดหรอกครับนอนเปิดแอร์ได้ ขอให้ใจตั้งมั่นในศีลและไม่ด่างพร้อยในศีลเป็นดี

12. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ศีลมีเท่าไร....ให้กำหนดตามศีลครับ.....นอกจากศีลไม่ผิดแน่นอน.....

อย่าไปคิดมากครับ.....จะทำให้ใจหมองเสียเปล่า......

13. watchayun

watchayun Active Member

24 กันยายน 2010
    อนุโมทนาครับ ผมทำได้แค่ศิล ๕ (ทะลุบ่อย แต่ไม่ถึงกับขาด)