ถ้าคุณเลือกได้...จะเลือกคบใคร...แล้วคนไหนมีเปอร์เซนต์ขึ้นสวรรค์มากกว่ากัน?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ju ju, 2 เมษายน 2008.

1. ju ju

ju ju Active Member

ถ้าคุณเลือกได้ ......จะเลือกคบใคร.......แล้วคนไหนที่จะมีเปอร์เซนต์ขึ้นสวรรค์มากกว่ากัน

คนที่1. เป็นคนที่มีศีลห้า ครบบริบูรณ์ มีนิสัยใจกว้าง(เรื่องกินเรื่องเที่ยวถึงไหนถึงกัน) แต่ เป็นคนขี้เกียจ(ในการช่วยทำงาน) นอนดึกดูทีวี ตื่นสาย มาทำงานไม่ทัน สกปรก ไม่เป็นระเบียบ ฟุ่มเฟือย ไม่รู้จักเก็บ ไม่มีก็กู้ ประมาณนี้ เป็นคนดีของสังคมแต่ไม่เป็นคนน่ารักขององค์กร

คนที่ 2.เป็นคนมีศีลห้าไม่ครบทุกข้อ อาจจะทำไม่ได้ 1หรือ 2 ข้อ มีนิสัย เอาการเอางาน เต็มที่กับงานที่ทำ จนดูเป็นคนเจ้าระเบียบ มีกฎมีเกณฑ์ สะอาด มัธยัทถ์อดออม (นี่คือจุดเสียที่เพื่อนๆไม่ค่อยชอบ เพราะไม่เค้าไม่ค่อยออกไปไหนกับเพื่อนกลัวเสียเงินสิ้นเปลือง เวลาไปด้วยกันก็จะช่วยจ่ายแบบอเมริกันแชร์) เป็นคนมีระเบียบ ตรงต่อเวลา มาทำงานถึงก่อนเวลาทำงานทุกวัน ช่วยเหลือเรื่องงานดี เป็นคนทำงานเก่ง ขยัน เป็นที่รักของคนในองค์กร

แล้วเหมือนสวรรค์แกล้ง 2 คน นี้ต้องมาอยู่บ้านเดียวกัน ทำงานที่เดียวกัน เฮ้อ เพื่อนเราเองแหละ ไม่รู้จะช่วยงัยเลย คนที่1 นะไม่เป็นระเบียบจิงๆๆ รองเท้าก็ถอดระเกะระกะ ไม่ค่อยจะเก็บกวาด เก็บล้าง สักเท่าไหร่ ให้แต่คนที่2ทำ คนเราพอทำแรกๆๆก็คงไม่รู้สึกอะไรหรอกค่ะ พอนานๆๆไป เป็นอาทิตย์ เป็นเดือน จนเป็นปี เริ่มจะทนพฤติกรรมของคนแรกไม่ไหว แต่อย่างว่าคนแรก เค้ามีนิสัยใจกว้างถึงขั้นฟุ่มเฟือยเลยล่ะ ไอ้คนที่ 1 ก็รู้สึกรำคาญ จะระเบียบอะไรกันนักหนา ไม่เห็นจะสกปรกเลย จานกินจนหมดก่อนเด๋วค่อยล้างก็ได้ ทิ้งเอาไว้เป็นวันเป็นอาทิตย์ เจ้าคนที่สอง ก็รู้สึกเบื่อหน่ายด้วยความเป็นคนสะอาดก็ไม่ชอบก็ตามล้างให้ (ทำไปก็ด่าไอ้คนแรกไป) คนแรกก็ชอบมาทำงานสายเกือบทุกวัน หนึ่งเดือนมาเช้าได้ 2-3 วัน คนที่ 2จะมาแต่เช้ามาเก็บกวาดออฟฟิศ คนที่1 มาถึง(มาสายแล้วนะ) ก็มานั่งเบลอๆๆเพราะเพิ่งตื่น แล้วก็นั่งแต่งหน้า ก่อนทำงาน เวลาทำงานก็ไม่ค่อยช่วยกันทำ นั่งเล่นเกมส์บ้าง งานไม่จี้ก้น ก็จะไม่รีบทำ (ชอบประจบเจ้านายพูดจาไพเราะ หวาน)ใครๆก็ชอบคนพูดหวาน พูดเพราะ แต่ซ่อนยาพิษ เราก็สงสารคนที่ 2 นะ ทำงานเก่ง ขยันตอนนายไม่อยู่ เลยไม่มีใครเห็นผลงานเท่าไหร่

คุณคิดว่างัย???? ใครจะดีกว่ากัน คนที่1 หรือ คนที่ 2
    ความคิดของคนที่ 1. ก็ศีลห้า ไม่ได้กำหนดว่าต้องสะอาด ต้องขยัน ต้องเป็นระเบียบนี่น่า 1. ห้ามฆ่าสัตว์ เค้าก็ไม่ฆ่าอยู่แล้ว เพราะเป็นคนไม่สะอาด ก็อยู่ร่วมกับเชื้อโรค หรือจิ้งจก แมงสาปได้ มันเป็นเรื่องธรรดา 2. ห้ามลักทรัพย์ ก็ไม่ได้ขโมยใคร ไม่มีเงินใช้ก็กู้ เด๋วทำงานหาเงินผ่อนเอา ไม่มีก็ขอไม่ได้ขโมยใคร ไม่ขโมยแต่ขอ 3.ห้ามผิดลูกเมียใคร ก็ไม่ได้ผิด รักแฟนฉันคนเดียว 4. มุสา ก็ไม่ได้พูดโกหก ก็เงียบเอาไว้ ให้ไปคิดเอาเองไม่ได้โกหกนี่ 5.สุราไม่ดื่ม

ความคิดของคนที่ 2. ศีลไม่ครบก็เพราะว่า 1. ห้ามฆ่าสัตว์ จะไม่ให้ฆ่าได้งัย ทั้งแมงสาปที่มากินเศษอาหารที่มันไม่ยอมล้างจานนะ สกปรก ทั้งมดทั้งยุง ห้องน้ำก็ต้องขัดต้องล้างมีแต่เชื้อโรค ไม่ทำ รอให้มันทำหมายถึงคนที่1 หนอนได้ขึ้นกันพอดี 2.ห้ามลักทรัพย์ ไม่ขโมยอยู่แล้ว (เพราะเค้าจ่ายแบบมัธยัถท์) มีเงินเก็บแต่ไม่ค่อยใช้ 3.ห้ามผิดลูกเมียใคร ก็ไม่ผิด รักแฟนฉันคนเดียว แต่ถ้าสวยๆๆมา ขอมองหน่อย ก็แค่มองไม่ได้คิดอะไร 4.มุสา ถ้าไม่ให้โกหกนะ ป่านนี้ ไอ้คนที่ 1 โดนไล่ออกไปนานแล้ว (ซะง้น) 5.ไม่ดื่มสุรา

2. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    คนที่มี ศีล 5 บริบูรณ์ ย่อมเปี่ยมด้วยพรหมวิหาร 4 ทั้งกาย วาจา ใจ

ไอ้เรื่องจะขี้เกียจ แล้วทิ้งภาระให้ท่านอื่นนั้นผู้ทรงศีล 5 บริสุทธิ์ทั้งกาย วาจา ใจ จะไม่ทำ เพราะเท่ากับ ขโมยความสุข และทำร้ายผู้อื่นทางอ้อม เรื่องสกปรกก็ไม่ได้ เพราะจิตสะอาด ย่อมทำให้สถานที่อยู่สะอาดตามไปด้วย

โดยเฉพาะ ผู้ทรงศีล 5 บริสุทธิ์ และยอมตายดีกว่าศีลขาดคือ พระอริยะเจ้า พระโสดาบัน ดังนั้น ความสกปรก ขี้เกียจ เอาเปรียบผู้อื่น มาทำงานไม่ทัน ฟุ้งเฟ้อ ฟุ้มเฟือย ไม่ใช่วาระจิตของพระโสดาบัน

ระวังน่ะ แบบนี้เข้าข่ายเฉียดพระอริยะเจ้าเลย ลองไปคิดมาใหม่น่ะ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุโมทนาครับ

จริงๆแล้ว เราไม่ควรมองว่า "ใครดีกว่าใคร" แต่ควรมองว่า "เราดีเพียงไร" มากกว่าครับ

4. Khunkik

วิธีล้างจาน ทำความสะอาดของผู้ถือศีล 5
    1. กินเสร็จ รีบล้างเก็บไม่ต้องให้ มดหรือแมลงมาตอม
    2. ทำความสะอาดเป็นประจำ มด แมลง ไม่มีเข้ามาอาศัยอยู่ เลยไม่ต้องฆ่า
    3. ใช้กลิ่นตะไคร้ไล่ยุง หรือ ทายากันยุงที่ตัว เมื่อมันไม่กัด ก็ไม่ต้องตบ
    4. หากมีมด แมลง อยู่ ณ จาน หรือ บริเวณที่ทำความสะอาด ก็จะบอกว่า น้องมดเอ๊ย น้องแมลงเอ๋ย พี่ให้เวลา 10 นาทีน่ะเจ้า พี่ขอทำความสะอาด หากแม้พี่กลับมาเมื่อ 10 นาทีล่วงไปแล้ว น้องมด น้องแมลงตัวใดยังอยู่พี่ก็จะเคาะให้น้องออกไป หรือไล่น้องไป พี่ไม่มีเจตนาจะฆ่า แต่หากพี่ไม่เห็น ไม่มีเจตนาก็ขอให้น้องทั้งหลายได้โปรดอโหสิกรรมให้พี่ด้วยเน้อ

5. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ข้อความนี้ หมายความว่ายังไงเหรอคะ พอดีไม่เข้าใจค่ะ
    รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เค้าหมายถึงประโยคนี้ครับว่า ถ้าคนประพฤติแบบนี้จะเข้าข่ายพระอริยเจ้าครับ

7. Pajaree Newlove

Pajaree Newlove เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2007
    SA TU with the write above, if I can choose I love to be the second one but the first one should fell shame by take advanges from a friend. I believed who has SEEL HA will be clean, tidy, reliable, take responsible. I wonder which one is you.

8. Dairies

Dairies สมาชิก

ตามความคิดของผมนะครับ...

ถ้าบุคคลใดมีศีล 5 คุมใจ จะเป็นบุคคลที่มีสติอย่างมาก จะเป็นคนไม่เกียจคร้าน ไม่ฟุ่มเฟือย เป็นที่รักของผู้คนรอบข้าง ไม่เป็นที่เบื่อหน่ายของใคร

การที่คุณไม่เห็นเขาทำผิดศีล 5 ก็ใช่ว่าเขาจะมีศีล 5 คุมใจนี่ครับ...

การมีศีล 5 ไม่ใช่มองแค่การกระทำ แต่เรามองกันละเอียดไปจนถึงใจเลยครับ ถ้ามีศีล 5 จริงๆ เขาจะมีสติ อย่างมากเลยทีเดียว

สรุปก็คือ คนทั้ง 2 ไม่มีศีล 5 คุมใจกันทั้งคู่อย่างแน่นอนครับ...

ลองอ่านที่นี่ดูครับ >>> http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?t=3919

9. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    คนที่ 1 ศีลไม่ครบนะครับ ขโมยเวลาที่เขาจ้างงาน

เขาจ้างให้ทำงานวันละ 8 ชั่วโมงแต่มาสายทำไม่ครบ ศีลขาดนะจ๊ะ

10. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อ่านแล้ว [​IMG]

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    <TABLE class=tborder id=post1084153 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 09:41 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #10 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Catt Bewer<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1084153", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดฮิต

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1084153 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ่านแล้ว [​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เป็นอะไรจ๊ะคุณแคท...เกิดอะไรขึ้น เฮีย ฯ พาไปเที่ยวไหม ?

12. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ไปเที่ยวไหนค่ะเฮีย เด๊วคนที่บ้านว่าเอานะค่ะ ;)

13. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    จะพาน้องแคท ไปวัด ฯ ดีไหมครับ..อยากไปวัดไหนก็บอกเฮีย ฯ นะครับจะพาไปทำบุญ ?

ป.ล. คนที่บ้านไม่ว่าครับ เพราะบอกเขาว่าจะไปทำบุญต่างจังหวัด

เปิดดูไฟล์ 301911

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  14. ju ju

ขอโทษนะค่ะ ขอถามแบบผู้ไม่รู้ หมายความว่า ดิฉันกำลังคิดไม่ดีต่อพระพุทธเจ้าหรือค่ะ และ พระอริยเจ้าหมายความว่า..... สิ่งที่ดิฉันได้ตั้งกระทู้มาก็เพราะยังไม่เข้าใจในศีลอย่างลึกซึ้ง ดิฉันเข้าใจว่า ศีล5 คือการกระทำอย่างที่ได้กล่าวไว้บทความเบื้องต้นแค่นั้นจิงๆ มันเป็นความสงสัย บวกกับความโง่เขลาของดิฉันเอง ขอขอบพระคุณเพื่อนธรรมทุกท่านนะค่ะ ที่ช่วยชี้แนะทางสว่าง ให้เห็นถึงของคำว่าศีล หากเพื่อนธรรมท่านใด มีสิ่งใดจะแนะนำดิฉันผู้ซึ่งยังเป็นเหมือนบัวใต้น้ำอยู่ โปรดอนุเคราะห์ด้วยน่ะค่ะ ถือว่าเป็นการชี้นำทางธรรมกับผู้ที่ไม่รู้เทอญ ดิฉันเองต้องขอโทษเพื่อนธรรมด้วยน่ะค่ะ หากทำผิดพลาดไปแล้วจิงๆ ( ดิฉันรู้สึกเสียใจมากๆๆ ตอนอ่านบทความของคุณนะ ใจมันแป๋วๆๆ รู้สึกหดหู่ มือไม้อ่อนแรงเลย เลยต้องรีบทำการขอขมากรรมด้วยวิธีพิมพ์มาอย่างนี้) อภัยให้ดิฉันด้วยนะค่ะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธสะ กราบ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธสะ กราบ
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภัณเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

ขอเดชะ ถึงท่านพระผู้มีพระภาคเจ้า หากข้าพเจ้าทำหรือเขียน หรือ คิดหรือพูดอะไร เป็นการปรามาสต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จะโดยเจตนหรือไม่ เจตนา จะโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือ รู้ก็ดี ก็ตาม ข้าพเจ้าขอขมากรรมต่อพระองค์ด้วยเทอญ ขอพระองค์จงเมตตาได้โปรดอดโทษและหยุดโทษ ให้กับข้าพเจ้าด้วยเทอญ

15. ju ju

อย่างนี้เราจะบาปไหม เครียด เครียด เครียด อ่ะ กลัวตกนรก นารก ฮือๆๆๆๆ

16. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปหา รายละเอียด เกี่ยวกับ ศีล 5 ที่สมบูรณ์ ดูว่า จริงๆ ศีล 5 มันกว้าง กว่าที่ คุณคิดเยอะมากๆๆๆ

17. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    คุณรัศมีดารา

ผมไม่เห็นคุณปรามาสใครนะอย่าคิดมาก คุณKhunkik เขียนอะไรที่คุณอาจจะแปลผิดเองนะครับ อย่าเครียด กระทู้ที่ตั้งมาออกจะมีสาระ

ลองอ่านศีล ๕ อย่างละเอียดครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?p=1018905#post1018905

18. Khunkik

19. Komodo

145
    ผมเชื่อว่า อารมณ์ของคุณในการตั้งกระทู้ กับอารมณ์ในการตอบโพสต์นี้ คงเป็นคนละอารมณ์กัน คุณต้องมีสติพิจารณาในการวางกำลังใจของคุณให้ถูกครับว่า ต้องการถามเรื่องอะไรครับ

โดยเฉพาะการใช้ "คำ" ซึ่งบางครั้งอาจไม่ถูกต้อง และ "ปรามาส" ทั้งตนเอง ผู้อื่น รวมทั้งพระรัตนตรัย

การที่คุณเอาเรื่องของผู้อื่นมา "บรรยาย" และถามว่าใครดีกว่ากันนั้น ก็เสมือนเป็นการ "ปรามาส" บุคคลทั้ง 2 ซึ่งแน่นอนว่า คุณจะได้รับบาปแน่หากเค้าไม่ได้เป็นอย่างที่คุณว่าครับ

ลองวางกำลังใจให้ถูกครับ ค่อยๆศึกษาไปละกันนะครับ

ขออนุโมทนาครับ

20. ju ju

ขอบคุณเฮียปอ มากๆเลยค่ะ รู้สึกดีขึ้นมาแล้ว ที่เดีย นำเรื่องของคนทั้ง2 มาพูดถึง ไม่ได้มีเจตนาจะไปว่าเค้า เพียงแค่ยกตัวอย่างให้เห็นเด่นชัดว่า ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วจะเป็นอย่างไร แต่ตอนนี้เดีย เองก็เข้าใจในประเด็นมากขึ้นแล้วค่ะ เดีย ผิดเองที่ยังไม่เข้าใจในศีล 5 เพียงพอ แต่เดีย ก็รู้สึกดีนะค่ะ กระทู้นี้ทำให้เดียเข้าใจคำว่าศีลมากขึ้น เพราะพวกคุณได้แนะนำมา เอง อย่างเช่นเรื่องการมาสาย ก็คือการผิดศีลข้อ2 ขโมยเวลา อันนี้เดียเห็นภาพเลย ขอย้ำอีกที ว่าเดียมิได้ต้องการนำเรื่องคนทั้งสองมาประจาน เพียงแต่ต้องการยกตัวอย่าง เพื่อทำให้เห็นภาพชัดขึ้นจริงๆๆ
    ขออนุโมทนากับเพื่อนธรรมทุกๆท่านค่ะ ที่ทำให้ดิฉันเข้าใจคำว่าศีลเพิ่มขึ้น ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้นะค่ะ หากมีสิ่งใดที่ดิฉันต้องแก้ไขในจุดใดก็แนะนำมาน่ะค่ะ ยินดีค่ะ