ทักทายและแนะนำตัว สำหรับคนไทยในประเทศที่ห้องนี้

ในห้อง 'ทวีป ยุโรป' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 26 ตุลาคม 2008.

1. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ชื่อแววดาวค่ะ(คนละคนกับดาวมหาลัยหรือเปล่า? อิๆ ไม่สามารถบอกได้)อยู่ต่างประเทศมาตั้งแต่อายุ๒๓ เริ่มต้นจากประเทศจีน มาอังกฤษ สก็อตแลนด์ ฟิลิปปินส์ ตอนนี้ปักหลักที่ลิเวอร์พูลค่ะ อาชีพหลักคือ กสมก(เกาะสามีกิน) ส่วนงานอดิเรกสิงสู่อยู่ที่เวปพลังจิต(เมื่อก่อนติดพันทิป)

ติดตามกระทู้ของคุณรักพ่าย เลยทำให้สมัครสมาชิก ตอนนี้่ติดคุณปานโสม สงสัยวาระกรรมใกล้จะหมด ทำให้มีเหตุบังเอิญได้เจอเวปพลังจิต อยากเป็นคนดี มีสมาธิ ถือศีล สวดมนต์

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน

ขอพรพระคุ้มครองและบุญรักษาค่ะ

2. atulo

atulo เป็นที่รู้จักกันดี

สำนักสงฆ์พระพุทธบาทโสกหอย ขอเชิญร่วมบริจาคสร้างพระยืนสูง 25 เมตร เฉลิมพระเกียรติ

เจริญพร ร่วมบริจาคสร้างพระยืนสูง 25 เมตร เฉลิมพระเกียรติเป็นพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

อาตมาภาพได้ส่งรูปภาพจำลองมาให้ญาติโยมทั้งหลายดูก่อน
    ซึ่งตอนนี้จะเริ่มก่อสร้างรากฐานขึ้นมา โดยการสูบน้ำออกจากสระแล้ววางรากฐานขึ้นมาจากพื้นล่างดังในภาพที่นำมาให้ดู. พอองค์พระสำเร็จจะถอดเป็นพิมพ์

ผู้ดำเนินงานในครั้งนี้คือ...นายแพทย์..ปรเมษฐ์..กิ่งโก้

เบอร์โทร..0898417188

รูปที่อาตมาลงที่เป็นรูปพระสงฆ์ คือพระอาจารย์ เจียง คุเณสโก
    เป็นผู้ดูแลวัด

พระอดุลย์ ฐิตพโล (ดาไธสง)
    0872293890 ธ.กรุงเทพ สาขาห้าแยกโนนไฮ เลขบัญชี 5000404664 ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา จัตุรัส ชื่อบัญชี พระอดุล ฐิตพโล เลขบัญชี 5342375789
    สำนักสงฆ์พระพุทธบาทโสกหอย
    บ้านหลักศิลา ต.หนองบัวบาน
    อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ 36130
    รูปขนาดเล็ก

Last edited by atulo; 08-12-2009 at 02:36 PM. เหตุผล: เพิ่ม

สมาชิก 38 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ atul

3. PoundB

PoundB สมาชิกใหม่

Hi everyone!

I'm Pound Bunnag..I'm studying in U of Warwick..Great to know everyone ka..;D

4. สรณัง

สรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมอมตะธรรม ดีใจครับที่ได้เจอกัลยาณมิตรต่างแดน ทุกท่านรู้จักสมเด็จโต พรหมรังสี ไหมครับ ผมสร้างถวายวัด 9 วัด 9 องค์ ตามรอยสมเด็จท่านครับ องค์ท่านที่ทุกคนเห็นนี้เหมือนมากจนน่าตกใจ เหมือนมีชีวิต ลองดูภาพนะครับ หรือเมล์มาพูดคุยได้ครับที่ umatatam@hotmail.co.th

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      637.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      625.9 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      620.4 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      615.3 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      625.1 KB
      เปิดดู:
      56
  5. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาค่ะ
    ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ดีใจกับคนไทยทุกท่านที่พักอาศัยอยู่ใกล้วัดไทย ดิฉันโชคร้ายค่ะ แถวระแวกที่พัก (Norfolk) เริ่มจากเมือง (ที่สามารถไปได้) Cambridge, Ely, King's Lynn, Norwich ไม่มีวัดไทยเลยค่ะ อยากจะพาลูกชายตัวน้อยไปทำบุญ ไปดูถาวรวัตถุทางพุทธศาสนาก็ไม่มีโอกาสได้ไป ได้แต่ดูจากเวป พอเห็นพระสงฆ์นุ่งห่มจีวรสีเหลือง ดิฉันก็จะบอกลูกว่า "ปู่ นี่ปู่ลูก ไหว้ปู่หรือยัง?" เขาก็จะยกมือเล็กๆ นิ้วกางๆ ไหว้ เดี่ยวนี้พอเขาเห็นรูปอีกเขาก็พูดว่า "ปู่ ไหว้ปู่ โดยไม่ต้องบอกเขาอีก (นี่คือตอนไม่ซนไม่ดื้อ แต่ถ้าเกิดดื้อขึ้นมาช้างฉุดก็ไม่อยู่)<!-- google_ad_section_end -->

ดิฉันมาอยู่ที่นี่หลังจากแต่งงานกับหนุ่มอังกฤษ มาอยู่ได้ 5 ปีแล้วค่ะ มีลูกชายวัยกำลังซน มาอยู่ปีแรกช่วยแฟนทำธุรกิจ พอขึ้นปีที่สอง ได้งานที่โรงงานผลิตน้ำตาลที่อยู่ระแวกบ้านพัก เป็นผู้ช่วยผู้ตรวจสอบคุณภาพน้ำตาลในห้อง Lab เริ่มตั้งแต่ขบวนการผลิตไปจนถึงขั้นตอนสุดท้ายที่ออกมาเป็นน้ำตาลทราย ทำอยู่ประมาณ 6 เดือน มีน้องก็เลยต้องออกมาดูแลน้องเนื่องจากไม่มีคนในครอบครัวช่วย (มีดิฉันและแฟนเท่านั้น ส่วนแม่แฟนเสียแล้วก่อนตั้งท้อง ส่วนพ่อก็เสียนานแล้ว แฟนเป็นลูกชายคนเดียว) ตอนนี้น้องโตพอไปทำงานได้บ้างแล้ว วันธรรมดาส่งไป Nursery เป็นภาระที่ผู้ปกครองต้องไปรับ-ส่งเอง (ไม่มีรถรับส่งไป-กลับ 1 ชั่วโมง) ดิฉันชอบอากาศบ้านนอกๆ ที่นี่มาก เมืองที่อยู่เป็นเมืองที่สงบ (คนพื้นเพเดิมแถวนี้จะทำฟาร์มกัน) ผู้คนน่ารัก ส่วนมากจะเป็นคนแก่เกษียณอายุแล้วมาอาศัยอยู่กัน เพื่อหลบหนีสังคมวุ่นวายในเมืองหลวง (เช่นแม่แฟนของดิฉัน) มีโรงงานผลิตน้ำตาลทรายขนาดใหญ่ (ผู้จัดการเก่าเรียกให้กลับเข้าไปทำใหม่ เริ่มจันทร์หน้านี้) ผู้คนจึงพอจะมีงานทำบ้าง การเดินทางก็สะดวกทั้งทางรถยนต์ และรถไฟจาก London King's Cross สิ้นสุดปลายทางสถานีที่ King's Lynn ระหว่างทางแวะจอดที่ Cambridge, Ely, Waterbeach, Downham Market, Watlington มีทะเลและโลกใต้น้ำให้ชมด้วย (อยู่เลยขึ้นไปทางตอนเหนือของเมื่อง King's Lynn)

ดิฉันทราบเวปนี้นานแล้วค่ะประมาณ 3-4 ปีได้กระมังคะ จากเวปสนุก และก็ติดตามอ่านเรื่อยมา แต่ไม่เคยสมัครสมาชิก จนวันหนึ่งเกิดความสนใจที่จะตอบกลับไปยังเจ้าของกระทู้ ก็เลยลองสมัครดูแต่เครื่องคอมฯ มีปัญหาู่ๆ แรกที่ Mouse เวลาคลิ๊กก๊อปปีตัวหนังสือ หรือข้อความมันจะเบิ้ล ทำให้เครื่องเกิด Error และพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ อ่านได้อย่างเดียว ดิฉันก็เลยขอความช่วยเหลือจากสมาชิกในเวป ทุกท่านน่ารักมาก ได้แนะนำมาหลายวิธี ดิฉันและแฟนก็ทำตามวิธีทุกอย่าง แต่เครื่องต้อง Download Thai program ที่ CPUใหม่ให้เป็นภาษาไทย ดิฉันไม่อยากรอ ก็พอดีมีสมาชิกท่านหนึ่งคือคุณอุไร ก็ู่เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน แนะนำเวปคีย์บอร์ดที่เป็นภาษาไทยมาให้ใช้ไปพลางๆ ก่อน ก็สะดวกขึ้นมากค่ะ สำหรับท่านหนึ่งกรุณาแนะนำแป้นคีย์บอร์ดในเวปมา ดิฉันเข้าไปดูและทดลองใช้แล้วมันไม่ถนัดค่ะ สีสันเขาแสบตามาก มองไม่ค่อยถนัด (แก่แย้ว) ตอนนี้ใช้งานได้ดีทุกอย่าง ยกเว้นแป้นคีย์บอร์ดเป็นภาษาอังกฤษอยู่ค่ะ ไม่เป็นไรใช้ได้ค่ะแม้บางครั้งจะงมโข่งอยู่บ้างก็ยังดีว่าไม่มีน๊อ!

6. pice_onepoint

pice_onepoint สมาชิก

24 มิถุนายน 2009
    sa-was-d kab อย่าลืมสวดมนตร์ก่อน นอนกันนะครับ:cool:

7. jupeter77

jupeter77 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวหน่อยนะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ ตอนนี้มีเรื่องไม่ค่อยสบายใจ อยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกค่ะ