ทำไมสวดมนต์ แล้วหงุดหงิดง่ายครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย canyouloveme, 14 ตุลาคม 2018.

1. canyouloveme

canyouloveme สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ ถึงกับต้องสมัครสมาชิกเพื่อตั้งกระทู้ครับ

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ โดยปกติผมสวดมนต์เรื่อยๆครับแต่ไม่ทุกวัน

แต่สังเกตุได้ว่า พอหลังสวดมนต์เสร็จในไม่กี่ชั่วโมง รู้สึกตัวเองใจร้อน หงุดหงิดง่ายมาก ทั้งที่ปกติผมไม่ใช่แบบนั้น

หงุดหงิดโมโห ขุดหาแต่เรื่องอดีตมาตอกย้ำ และพาลคนรอบตัวครับ

ขอบอกก่อนว่าไม่ได้เจอเรื่องที่ทำให้หงุดหงิดใจมานะครับ เพราะคนรอบตัวและสภาพแวดล้อมผมค่อนข้างเป็นคนมีทัศนคติที่ดีครับ

อาการหงุดหงิด โมโห ใจร้อน ผมได้ทดลองและจดบันทึกไว้เลยครับ ว่าวันนี้สวดมนต์บทไหนแล้วอารมณณ์เราเป็นยังไง

กลับกันผมลองสวดมนต์ที่แปลเป็นภาษาไทย กลับรู้สึกเฉยๆครับ ไม่ได้รู้สึกหงุดหงิดแต่อย่างใด

ไม่รู้จะหาคำตอบจากไหนเลยลองปรึกษาเพื่อนๆเว็บพลังจิตครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ