ที่ทำงานดักหนู แบบนี้ผมจะบาปมั้ยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปาชุนไหล, 14 ตุลาคม 2015.

1. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ที่ทำงานผม เป็นห้องสโตร์จัดเก็บวัสดุ จ่่ายภายในหน่วยงานครับ
    ซึ่งจะมีอาหารแห้งอยู่ด้วย แต่ก็เป็นแค่พวก ไมโล กาแฟ คอฟฟี่เมต น้ำตาล น้ำหวานขวด ครับ
    พวกอาหารคาวไม่มี

แล้วทีนี้หน่วยงานผม เค้าจ้างบริษัทกำจัดหนูมา

เค้าจะเอากาวดักหนู ล่อด้วยอาหาร วางไว้ใต้ชั้น
    ทำแบบนี้ทุกแผนกครับ

แล้วนานๆทีบริษัทกำจัดหนู เค้าก็จะมาตรวจว่ามีหนูติดหรือไม่
    ได้ยินว่าถ้าดักหนูได้เค้าจะได้ตัวละ 1000 บาท

พอเค้าวางกาวปุ๊ป
    ครั้นจะให้ผมเอากาวดักที่ใส่บนกระดาษลัง ไป ทิ้งเลย ในวันนั้นทันทีมันก็กระไรอยู่ ถ้าเค้ามารอบหน้า ถามว่า ลังกระดาษที่ใส่กาวดักหนูไปไหน
    ถ้าผมตอบตามตรงว่าเอาไปทิ้งแล้ว สงสารหนู ไม่อยากให้หนูมาติด
    มันก็ไม่ใช่ใช่มั้ยครับ
    เกิดเค้าไปรายงานผู้บริหารระดับสูงของหน่วยงานผม ว่าผมไม่ให้ความร่วมมือ ผมก็มีสิทธิ์ตกงานได้ง่ายๆเลย

บางทีก็คิดวิธีว่าจะเอาถุงพลาสติกมาครอบไว้ ไม่ให้หนูเข้าไปติด
    เกิดวันใดวันหนึ่งบริษัทเขาเข้ามาตรวจ เห็นผมทำแบบนี้ ก็จะเข้าข่ายข้อแรก
    เพราะผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะเข้ามาวันไหน
    ถ้าผมรู้ผมจะได้เอาถุงพลาสติกออก แต่นี่ผมไม่รู้จึงไม่สามารถทำได้

วันนี้ ผมได้กลิ่นเหม็นเน่า
    ตรวจสอบจึงพบหนูตายคาอยู่กาวดักหนู 2 ตัว ตัวเล็กๆ น่าสงสาร
    ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง
    ใจก็ไม่ได้ อยากจะให้มันตาย แต่ก็หาวิธีที่จะป้องกันยังไม่ได้

สรุปคือผมต้องจำยอมปล่อยให้เป็นไปตามยะถากรรม

ที่ทำงานเก่าผมก็เช่นกัน
    ผมทำงานล้างจาน ที่ร้านอาหาร ก็มีที่ดักหนูเหมือนกัน ทีนี้ผมได้ยินเสียงมันร้อง จึงรีบวิ่งเอาหนูออกไป สนามหญ้า แล้วหาน้ำมันเบนซิลจากน้ำมันมอเตอร์ไซค์ เอามาทำละลาย ตัวหนูให้หลุดออกไป
    เค้าถ้าจะมองผมว่าบ้า ผมก็อยู่ที่นั่นได้ไม่นาน ก็ย้ายออก

จากที่ผมศึกษามา จากคำสอนของพระพุทธองค์ท่านว่าถ้าเราไม่มีเจตนาเราก็ไม่บาป ผมเป็นลูกศิษย์พระพุทธเจ้าก็ต้องเชื่อท่าน เพราะท่านตรัสแต่คำจริง

ถือว่าขอระบายความในใจแล้วกันครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    จะเอากระดาษากาวไปทิ้งแล้วทำหล่น หนูมาติด ถึงจะเรียกว่าไม่เจตนา

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    แนะนำว่า ไปซื้อกรงดักหนูมานะครับ พอจับได้ ก็เอากลับไปรับเลี้ยงที่บ้าน

วันต่อมาก็ดักใหม่ไปเรื่อยๆ ครับ กรงดักหนูไม่แพงครับ ^^

4. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าดักแล้วเอาไปปล่อยยังพอไหวครับ
    แต่ถ้าให้เอาไปเลี้ยงเห็นทีจะไม่ไหวครับ

5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

6. Jsus Christ

Jsus Christ Active Member

ไม่มีเจตนา แต่ไม่ได้หมายความว่า ไม่ต้องรับ วิบาก นั้น น้าาาาาา

ลองไปอ่านคำสอน ดูดีๆ สิ

(คิดจะลักไก่ สิท่า อิอิ)