ท่านใดมีประสบการณ์ดีๆที่ได้สวด "พระคาถาชินบัญชร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ji, 17 มกราคม 2005.

1. แมงโม้

แมงโม้ บุคคลทั่วไป

ภาวนาไปเถอะครับ อานุภาพเหลือหลายไม่อาจจรนัยได้ครับ
    ตอนเด็กๆมีผู้ใหญ่ว่า สวดทุกวันหนึ่งปีจะได้พระสมเด็จมาไว้บูชา
    ตอนนี้ผมมีไว้บูชาเกิน 10 องค์แล้วครับ เขาให้มาบ้าง ไปเช่ามาถูกมากๆมาบ้าง ได้ของแท้ด้วย (ถือว่าให้ค่ารถคนเอามาปล่อย) เคยได้มาทีเดียว 5 องค์ ก็มี เชื่อหรือไม่
    ไม่เคยประสบอุบัติภัยใดๆทั้งสิ้นมาตลอดชีวิตแล้ว

แมงโม้

2. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ขอแจมนิ้ด...

ประสบการณ์นี้ไม่ได้มาจากสวดชินบัญชรนะคะ แต่มาจาก การแผ่เมตตาสามโลกค่ะ

คือ เมื่อ 2 คืนก่อน ประมาณ 5 ทุ่มครึ่ง พอก้อยสวดพาหุงมหากาและบทสวดสรรเสริญเจ้าแม่กวนอิมเสร็จ ก็แผ่เมตตาสามโลก

ตอนนั้นก้อยอยู่ข้างล่างคนเดียว ก็กลัวๆ เลยหันไปมองตรงบันได ซึ่งตรงนั้นมีกระจกกั้นอยู่

ก้อยเห็นเพียงเสี้ยววินาทีจริงๆ... น่าจะเป็นผู้ชาย (ตอนนั้นไม่เห็นผมยาวๆน่ะ และไม่ใช่ผีด้วย เขามาหน้าตาปกติ) ใส่เสื้อม่อฮ่อมสีขาวแบบอุบาสกในวัด แว้บนึงแล้วหายไป...

ช่วงนี้ก้อยสวดมนต์ จะเห็นอะไรแว้บๆบ่อย ตั้งแต่ที่มอแล้ว เอ๊ะ! หรือว่าก้อยตาฝาด...

3. ดาวประกาย

ดาวประกาย เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2005
    เพิ่งเกิดไม่นานนี้เอง ช่วงกำลังนั่งสมาธิ ไม่รู้ทำไม จิตนึกไปถึงแม่นาค (ขออโหสิ)
    ก็รู้สึก ไม่สงบ และกลัวๆ ขึ้นมานิดหนึ่ง เพราะอยู่ดีๆ ร้อยวันพันปี
    ไม่เคยคิดเรื่องแบบนี้ ทำให้นั่งสมาธิไม่ได้ เลยนึกในใจว่า
    สมเด็จโตช่วยด้วย!! เท่านั้นแหละกลิ่นหอมลอยมา จนเราต้องสูดด้วยความชื่นใจ
    เพราะนั่งมาตั้งนาน ไม่เคยมีกลิ่นแบบนี้ และอยู่นานด้วยนะ
    แล้วจึงค่อยๆ จางไป แต่ช่วงกลิ่นหอมอยู่ เรารู้สึกอิ่มเอิบ และมีความสุขมากๆ
    นั่งสมาธิ อยู่ ยังมีรอยยิ้มน้อยๆ เปื้อนหน้า เลย

พระคาถาชินบัญชรเนี่ย ท่องก่อนนั่งสมาธิทุกครั้ง รู้สึกอุ่นใจ
    แต่พระคาถาอื่นก็ท่องนะ เพราะการสวดมนต์ ทำให้จิตเรารวมง่ายขึ้น ก่อนนั่ง
    สมาธิ

เจริญในธรรมยิ่งขึ้นนะทุกท่าน

4. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทองคาถาชินบัญชรได้ตั้งแต่ ม.1 ใช้เวลาแค่ 3 วันก็ได้หมด ตอนนั้นแม่บอกว่าท่องแล้วดี ก็เลยหยิบหนังสือสวดมนต์มาอ่าน แล้วลองท่องดู มันรู้สึกว่าท่องได้ ท่องแล้วไม่อยากวาง ผมก็ท่องอยู่อย่างนั้น วันละ 5 ท่อน 3 วันก็ได้ครบ ตั้งแต่นั้นมาก็ท่องมาเรื่อยๆ ๆบางวันก็ท่องตอนก่อนนอน บางวันก็ท่องตอนนั่งเรียน บางทีก็หยุดไป แล้วก็กลับมาท่องอีก เคยจับเวลาท่องแบบเร็ว ๆ ใช้เวลาประมาณ 1.20 วินาที แต่ตอนนั้น ยังเด็กนะครับ ลิ้นมันไม่แข็งหมือนตอนนี้ ตอนนี้ก็ต้องมีนาทีครึ่งล่ะ แต่เรื่องเวลาไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือท่องอย่างไรให้เกิดพุทธานุภาพ
    เมื่อไม่นานมานี้ ผมนั่งอยู่หน้าหิ้งพระ แล้วก็มองรูปของหลวงปู่ ผมก็นึกถามท่านในใจว่า อยากจะอธิษฐานขอพรหลวงปู่ แต่เคยรู้มาว่าหลวงปู่เวลาจะทำอะไรต้องมีพิธีตามกฎของโลกวิญญาณ แล้วคำที่เราจะใช้ขออธิษฐานนี่ควรจะกล่าวว่าอย่างไร ผมก็นั่งนึกไปในใจเงียบ ๆๆ แล้วสักพักก็เกิดความรู้สึกขึ้นมาเลยว่าเหมือนใจเรามันสั่งให้ไปหากระดาษกับปากกามา แล้วมือมันก็จดออกมาเป็นถ้อยคำดังนี้
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ณ.บัดนี้ข้าพเจ้าจักได้อัญเชิญ พระคาถาชินบัญชร
    ของหลวงปู่สมเด็จพุฒาจารย์โต(พรหม รํษี) มาว่ากล่าวเพื่อขออารธนา
    พระบารมีท่านท้าวมหาพรหม ชินะปัญชะระ และหลวงปู่สมเด็จพุฒาจารย์โต
    ได้เสด็จมาประสิทธิประสาท พร และพุทธานุภาพ ของพระคาถานี้ให้บังเกิดปรากฎ
    ต่อพระเครื่องที่ลูกจักได้นำไปใช้ สวมใส่ เพื่อความเป็นสิริมงคล เพื่อความปลอดภัย เพื่อความเจริญก้าวหน้า และโชคลาภทั้งหลายทั้งปวง
    ขอพระบารมีท่านท้าวมหาพรหม ชินะปัญชะระ และหลวงปู่สมเด็จพุฒาจารย์โต
    จงมาสถิตอยู่ในตัวลูกนี้ เมื่อยามที่ลูกได้ว่ากล่าวมนต์พระคาถาชินบัญชร
    ขอพระบารมี พระฤทธิ์ พระเดช พระคุณของหลวงปู่จงดลบันดาล
    ให้ลูกแคล้วคลาดปลอดภัย ให้ลูกเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน
    ให้ลูกเจริญด้วยลาภ ผล พูลทวี ให้ความไม่มีจงอย่ามาปรากฎ
    ให้ลูกได้ดวงตาเห็นทางแห่งพระธรรม
    ขอพระบารมีจงนำลูกไปสู่ทางแห่งพระนิพพานเทอญ.
    ตั้งแต่นั้นมาผมก็ใช้คำขอนี้ก่อนท่องพระคาถามาตลอด และวันนึงผมก็ฝันเห็นหลวงปุ่โต ท่านนั่งอยู่บนอาสนะ แล้วกวักมือเรียกผมไปหา ท่านยิ้มแย้มอย่างมีเมตตา ซึ่งเราจะไม่เคยเห็นภาพที่ท่านยิ้มได้ขนาดนี้มาก่อน ท่านเอามือล้วงลงไปในย่ามแล้วกำมาใส่ในมือผม ผมแบรับ แล้วผมก็คิดว่าสิ่งที่หลวงปุ่ให้นั่นคือพระสมเด็จ พอรุ่งขึ้นก็เอามานึกเป็นโชคลาภ ผมไปซื้อหวย เลข 859 เพราะพระสงฆ์คือ 8 ให้ก็ 5 พระสมเด็จเราก็นึกว่าคงจะ 9 ผลปรากฏว่าหวยออก 858 ผมก็ถึงบางอ้อเลยว่า คำสอนของหลวงปู่ที่ว่า เมื่อเวลาของเรายังมาไม่ถึง แม้แต่เทวดาฟ้าดินหรือสิ่งศักดิ์ทั้งหลายก็ช่วยอะไรเราไม่ได้ แต่เมื่อเราสะสมบุญบารมีจนถึงที่ถึงเวลาแล้ว เทวดาฟ้าดินก็ต้องอนุโมไปกับเราด้วย แล้วผมก็ไม่เคยซื้อหวยอีกเลย ท่องชินบัญชรอย่างเดียว
    กับอีกเหตุการณ์หนึ่งที่อยากให้ท่านทั้งหลายได้อ่านก็คือ วันที่ผมได้พระสมเด็จมาคล้องคอ ผมได้พระองค์นี้มาด้วยเหตุการพิเศษ คือย้อนไปเมื่อสองปีก่อน วันนั้นเป็นวันจ่าย ก่อนวันตรุษจีน ผมไปช่วยแม่เตรียมของ วันนั้นรู้สึกว่าอยากดูพระที่แม่เก็บไว้ แม่ผมชอบสะสมพระเครื่อง ผมไปรือมาดู ดูไปดูมาก็เจอพระสมเด็จองค์นี้เข้า ถามแม่แม่บอกว่าไม่รู้ว่าพระอะไร ได้มาจากใต้ฐานพระประธานโรงเรียนบ้านฉาง เขาใส่ไว้ในไห ผมเห็นแล้วชอบและอยากได้เลยขอแม่ แม่ก็มาเอาให้พร้อมกับพูดว่า แม่ให้ลูกเก็บรักษาให้ดีนะ พอผมรับพระมาในมือ เวลานั้นมันเหมือนแผ่นดินไหว ตัวผมสะท้านไปทั้งตัว แล้วรู้สึกได้ว่ามีคลื่นพลังบางอย่างแผ่ซ่านลงมาตั้งแต่ศรีษะจรดเท้า น้ำตาไหล ใจเต้นหวิว ตัวเบาๆ ๆ แม่เห็นแม่ก็ตกใจ และผมรู้ว่าพระท่านโปรดผมแล้ว แม่ก็พูดว่า พระองค์นี้เป็นของลูกจริง ๆ อยู่กับแม่มาแม่ไม่เคยอารธนามาใช้เลย แต่แม่ชอบเนื้อพระเนื้อพระสวย ตอนนั้นเวลา 11.00 น ผมกับแม่ก็เก็บพระแล้วออกมาจากบ้านจะไปเตรียมของที่บ้านอากง พอขับรถออกมาได้สักพัก ในใจก็รู้สึกขึ้นมาว่า ถ้าขโมยขึ้นบ้าน มันจะเอาพระไปมั๊ย แล้วใจคอก็ไม่ดี ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร มันรู้สึกอย่างนั้น ตอนนั้น ตัวยังหวิวๆ ๆ อยู่เลย พอผมเตรียมของเสร็จก็แยกกับแม่กลับกรุงเทพฯ ตอนบ่าย 4 โมงเย็นแม่โทรมาหา แล้วบอกว่า ยอด ขโมยขึ้นบ้าน เอาพระไปเกือบหมด ผมก็ว่าแม่อย่ามาฟอร์ม จะไม่ให้ผมไปเอาพระอีกล่ะสิ ผมยังหัวเราะเล่น แล้วแม่ก็พูดว่า จริง ๆ ไม่ได้โกหก ใจผมหล่นตุ๊บไปอยู่ที่ตาตุ่ม แม่บอกว่ามันเอาไปสามกล่อง แต่มันไม่เอาตังค์กับพระหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมไปเลยแม้แต่องค์เดียว(ผมเป็นเหลนหลวงปู่เงิน) แล้วบนกล่องพระของขวัญที่หลวงปุ่เงินให้ไว้ ซึ่งมีทุกรุ่นทุกพิมพ์ ก็มีเงินอีก 200000วางอยู่บนกล่อง เอาผ้าผืนเล็กๆ คลุมไว้ มันไม่หยิบไปเลย ไม่รู้ว่ามันไม่เห็นหรือย่างไร แม่บอกว่า คงเป็นบารมีของหลวงปู่เงิน ถ้ามันเอาตังค์ไปแม่ผมแย่แน่ ผมนึกถึงพระสมเด็จในคอขึ้นมาทันที นี่คือปาฎิหารย์ที่ผมเจอ ผมมีรูปพระองค์นี้ให้ดูด้วย
    พอผมแขวนพระองค์นี้ได้ 2 วัน ใจมันก็คิดว่าจะใช่พระที่หลวงปู่โตท่านได้สร้างไว้หรือป่าว เพราะว่าไม่ใช่พิมพ์ที่เขามีกัน ตกกลางคืนก็ฝันไปว่าไปนั่งอยู่หน้าวัดระฆัง โฆษิตาราม ผมนั่งอยู่ริมน้ำหน้าโบสถ์ ก็มีลุงแก่ ๆ คนหนึ่งมานั่งคุยด้วยแล้วถามผมว่า "พ่อหนุ่ม รุ้มั๊ยว่าพระที่เธอแขวนอยู่ใครสร้าง" ผมก็ตอบว่าไม่รู้ครับ ลุงแกก็บอกว่าสมเด็จโตท่านสร้าง ท่านสร้างเอาไว้ให้พวกที่พายเรือไปส่งท่านที่วัดเกษไชโย ตอนท่านไปสร้างวัด พวกที่พายเรือไปส่งเวลาขากลับมันโดนโจรน้ำปล้นกันบ่อย มันเลยไปขอพระกับหลวงปู่ หลวงปู่เลยทำพระขึ้นมา 1 พิมพ์ แล้วลุงก็ชี้ให้ผมดูพระว่า หลวงปุ่ท่านสร้างพระทุกพิมพ์จะมีความหมายอยู่ในแต่ละพิมพ์ อย่างของผมนี่ ซุ้มพระนั้นเป็นรูประฆัง นั่นหมายถึงวัดระฆัง องค์พระเป็นต้นแบบของพระวัดเกศไชโย ฐานพระนั้นเป็นบัลลังค์บัวหงาย แล้วก็วางอยู่บนเรือ ซึ่งหมายถึงการเดินทางด้วยเรือ แล้วลุงก็บอกผมว่า เก็บรักษาให้ดีดีนะ หาไม่ได้อีกแล้ว
    ผมตื่นมาก็จำฝันนี้ได้แม่นยำและรู้สึกดีใจมากที่ได้พระองค์นี้มา แล้วได้รู้ประวัติความเป็นมา แม้จะเป็นความฝัน แต่ผมก็เชื่อในความฝันนี้ เพราะผมคงไม่สามารถไปปรุงแต่งอะไรได้เป็นเรื่องเป็นราวขนาดนี มีคนที่ปฏิบัติธรรมหลายคน ที่เวลาเห็นผมแล้วต้องขอดูพระที่อยู่ในเสื้อ เขาบอกว่า รัศมีท่านแรงมาก รู้สึกได้ถึงพลังพุทธคุณที่สูงมาก ผมก็เอาให้ดู พอเขาจับท่าน เขาก็ขนลุกซู่เลย ผมเห็นเลยว่า ขนที่แขนลุกไปทั้งแขน เขาก็บอกผมว่า โชคดีแล้วที่มีพระดีๆ อย่างนี้อยู่ในคอ รักษาให้ดี ตั้งแต่นั้นมา ผมก็แขวนท่านมาตลอด แล้วเวลาผมสวดมนตร์ผมก็ขออนุญาติหลวงปุ่ว่าขอให้พลังแห่งพระคาถาจงเพ่มเข้าไปในพระสมเด็จทุกครั้งที่ผมสวด ผมก็ทำอย่างนี้มาตลอด ซึ่งปัจจุบันผมนอกจากพระสมเด็จแล้ว ผมก็จะใช้เบี้ยแก้หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วด้วย เพราะลุงคนนั้นในฝัน มาเข้าฝันผมอีกว่า ผมจะโดนลองของจากมนต์ดำ ให้ผมแขวนพระสมเด็จกับเบี้ยแก้ติดตัวไว้ แล้วจะปลอดภ้ย แล้วผมก็โดนจริงๆ ๆ อยู่ดี ๆ มีอะไรสักอย่างก้อนเท่าลูกปิงปอง ลองมาจากท้องฟ้า แค่ชั่วพริบตาก็มากระแทกใส่ที่บริเวณขอบกางเกงด้านขวามือ มันเร็วมาก ผมก็ตามลงไปมองที่พื้น เพราะคิดว่าเป็นของอะไรตกมา แต่ปรากฏว่าไม่มีอะไรเลย หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ นอกจากพระสมเด็จองค์นี้แล้ว ผมยังมีพระสมเด็จแปลก ๆ อีกสององค์ องค์นึงเป็นเนื้อชินตะกั่วแก่เงิน ด้านหน้าเป็นรูปพระสมเด็จพิมพ์พระประธาน ด้านหลังเป็นข้อความว่า ขรัวโต ร.5 ๒๔๐๙ อีกองค์เป็นเหมือนเนื้อกระยาสาท ผสมกล้วยน้ำว๊า ซึ่งผมไม่ได้ถ่ายรูปสององค์นี้เอาไว้ แล้วผมจะถ่ายมาลงให้ดู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      1,173
      ขนาดไฟล์:
      279.2 KB
      เปิดดู:
      878
  5. MoDuS

MoDuS Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2005
    แหะๆ เพิ่มเริ่มเองค่ะ แต่ รู้สึกได้ว่าสวดก่อนนอนจิตจะสงบมากขึ้น หลับสบายมากขึ้นค่ะ
    สวดกันเป็นร้อยจบเชียวหรอคะ งั้นจะนำไปปฏิบัติมั่งค่ะ ^^

6. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

แคทก้อ สวด พระคาถา ชินบัญชร หลายเดือน แล้ว
    ไม่เคยนับค่ะ
    แต่ ใจ ก้อ อยากได้ ไว้บูชาค่ะ
    หากมีวาสนา

7. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ของดิฉันก็คือ หากคืนไหนดิฉันได้สวดมนต์ก่อนนอน ก็จะสวดชินบัญชร (เพราะสวดเป็นอยู่อย่างเดียว ;P ) ก็จะนอนหลับ ฝันดีทุกครั้ง :cool: แต่ไม่ได้สวดทุกคืนเพราะขี้เกียจค่ะ

ได้ยินว่าหากใครสวดถอยหลังได้ จะยิ่งเพิ่มพุทธคุณ...ไม่เคยลองอ้ะ

8. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมก็ต้องถือว่าเป็นสุดยอดพระคาถาบทหนึ่งครับ เพราะเป็นคาถาบทแรกที่ผมสวดได้ สมัยเรียนมัธยม แล้วก็ใช้มาเรื่อยๆ โดยเฉพาะตอนสอบต้องนั่งสวดก่อนทำข้อสอบน่ะครับ

มีอยู่ครั้งนึงผมอ่านหนังสือวิชาที่จะสอบไม่ทัน แล้วก็เป็นวิชาสำคัญที่จะต้องผ่านเพื่อจะได้ไปดำเนินการเกี่ยวกับใบอนุญาตในการประกอบอาชีพครับ ปรากฏว่าคะแนนของผมไม่ออกอยู่คนเดียวทั้งคณะ จนต้องไปพบอาจารย์เจ้าของวิชา โดยอาจารย์แจ้งว่าสมุดคำตอบของผมยังหาไม่พบ ผมเลยแจ้งอาจารย์ว่าผมจะต้องเอาผลคะแนนไปสมัครใบอนุญาตฯ พออีกวันนึงคะแนนออกมาปรากฏว่าผมผ่านพอดีเลย สงสัยอยู่ว่าอาจารย์หาสมุดผมไม่เจอ เลยให้ผ่านฉลุยเลย

สวด 108 จบผมก็เคยสวดครับ อื้อฮือเลยครับ กว่าจะจบ แต่ก็ได้อะไรแยะครับ

ทุกวันนี้ก็ได้พระสมเด็จฯที่ทันสมัยสมเด็จโตท่านปลุกเสกเยอะครับ แต่ก็เป็นพิมพ์ที่ไม่นิยมนะครับ ไม่เหมือนพิมพ์นิยมที่พวกเซียนพยายามวางกรอบให้แคบเข้าไว้ ราคาจะได้สูงน่ะครับ เรื่องแบบนี้อยู่ที่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

9. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสูบบุหรี่ ตั้งแต่ปี 2524 จนถึง 2534 เลิกบุหรี่ได้โดยฉับพลัน เพราะมีภิกษุแก่ ท่านหนึ่ง มาบอกให้สวดชินบัญชร แล้วจะเลิกบุหรี่ได้ (รักษาตัวอยู่ เป็น ทีบี)แต่ผมไม่เชื่อ ท่านจึงแสดงปาฐิหารย์ให้เห็นในคืนนั้น ...จนผมต้องยอมรับ และเลิกบุหรี่ได้ในทันที ผมจึงขอฝากตัวเป็นศิษย์ตั้งแต่นั้นมา ด้วยความเมตตาของท่านที่มีต่อผมทั้งทางตรงและทางอ้อม....ทำให้ผมพิมพ์พระคาถาชินบัญชร ไปถวายที่ บ่อน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ที่วัดอินทรวิหาร เสมอมา.........หากขึ้น กทม. ครั้งใดจะหาโอกาสไปนั่งสมาธิที่นั้นเกือบทุกครั้งครับ ส่วนวัดระฆังนั่งเรือที่ท่าช้าง ข้ามฟากแป็บเดียว ถ้าต้องการนั่งสมาธิ นั่งได้ที่อุโบสถหลังใหญ่ เงียบ สบายเหมือนกันครับ.....

10. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    แล้วภิกษุท่านนั้น พอจะบอกได้ไหมว่า คือท่านใดเอ่ย?

11. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มนตราบำบัดด้วยพระคาถาชินบัญชร"

[​IMG] แม้ว่าพุทธศาสนิกชนชาวไทย จะรู้จักการสวดมนต์ ด้วยตัวเอง และฟังพระสวดมนต์ เป็นอย่างดี แต่จะ มีใครสักกี่คน จะรู้ว่าประโยชน์ที่แท้จริงของกิจกรรมทั้ง ๒ อย่างนั้นมีอะไรบ้าง

ด้วยเหตุนี้ บริษัท มีเดีย ออฟ มีเดียส์ จำกัด (มหาชน) ซึ่งเล็งเห็นถึง ปัญหาความทุกข์ทางใจท่ามกลางความสับสนวุ่นวายของโลกปัจจุบัน ที่มนุษย์ต้องเผชิญกับสภาพปัญหาอันหลากหลาย ปัญหาเหล่านั้น ส่งผลรุมเร้า จนทำให้เกิดความเครียดและนำพามาสู่โรคร้ายต่างๆ นานามากมาย ดังนั้นทางบริษัทมีเดียฯ จึงขอช่วยผ่อนคลายความทุกข์ที่เกิดจากใจ ด้วยการส่งซีดีและ วีซีดีมหัศจรรย์ศาสตร ์แพทย์ทางเลือก ชุด "มนตราบำบัด" ตอน "พระคาถาชินบัญชร" ฉบับชำระใจ

อาจารย์ศุภชัย จารุสมบูรณ์ กล่าวว่า วีซีดีมนตราบำบัดชุดนี้ เป็นเพลงสวดมนต์พระคาถาชินบัญชร เพราะทางพระพุทธศาสนา บทสวดมนต์ ไม่ได้มีไว้สำหรับสวดเพียงอย่างเดียว แต่ควรมีไว้สำหรับฟังด้วย เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเอง และผมก็เชื่อว่า คนทั่วไปใช้ชีวิตอยู่กับการทำงานหาเลี้ยงชีพจนแทบไม่มีเวลาพักผ่อนทั้งทางกายและจิตใจ บางคนแทบไม่เคยจับหนังสือสวดมนต์เลยก็มี สิ่งเหล่านี้ถ้าเราไม่ปฏิบัติเลย จิตใจก็หวั่นไหวไปตามกระแสโลก พอเจอมรสุมชีวิตก็เกิดความทุกข์ ก็ขาดสติ ไม่มีที่ยึดเหนี่ยว ไม่มีปัญญาที่จะแก้ปัญหาเหล่านั้น

[​IMG] หากคนเราได้สวดมนต์หรือฟังเพลงที่เป็นบทสวดมนต์บ้าง ก็จะช่วยส่งผลทำให้มีศีล สมาธิ ปัญญา ที่ดีขึ้น สามารถชำระล้าง จิตใจให้คลายเครียดได้เป็นอย่างดี แล้วยังรู้เท่าทันโลกว่า ธรรมชาติกับชีวิตเป็นของคู่กัน ธรรมชาติยังมีพายุ ภัยพิบัติต่างๆ เช่นเดียวกับชีวิตมนุษย์ก็มีความสุข ความทุกข์ มรสุมเหล่านี้ไม่มีใคร หลีกหนีพ้น เพียงแต่ต้องสร้างภูมิต้านทาน ทางจิตใจให้เข้มแข็งขึ้น ไม่อ่อนแอ มีสติ แล้วที่สำคัญยังเป็นทางเลือกหนึ่งของการ บำบัดรักษา และกำลังเป็นที่ยอมรับทางการแพทย์มากขึ้นด้วย

"การฟังเพลงที่เป็นมงคลแล้ว จะช่วยรักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ ทำให้เกิดคลื่นพลังงาน ที่มีผลต่อการทำงานต่อส่วนต่างๆ ของร่างกาย ส่งผลที่ดีต่อการทำให้จิตใจเบิกบาน ไม่เครียด ยังทำให้หน้าตาสดใส อ่อนกว่าวัย ใครที่ไม่มีเวลาสวดมนต์ อยาก ให้ลองหยิบเพลงสวดมนต์แผ่นนี้มาลองฟังกันดูก็แล้วกัน" อาจารย์ศุภชัย กล่าว

12. ไอ้ใบ้

ต่อ.....ก็ยังไม่ทราบอยู่ดี ประมาณ 2 วัน ยาย(ยายของผม) ท่านมอบล๊อกเก็ตพระให้ผม บอกว่าเป็นพระหลวงปู่โต ยายผมบูชามาจาก วัดอินทรวิหาร ให้ผมแขวนไว้เพื่อคุ้มครองตัวเอง ผมดูรูปในล็อกเก็ต ก็อึ้งเลยครับ เป็นรูปของพระภิกษุแก่ ท่านนั้นที่ผมมองเห็นท่านตอนนอน อ่ะครับ มีอยู่ช่วงหนึ่ง 2536 ขายของที่ห้างบางลำภู ชั้นใต้ดินเป็นพลาซ่า เช่าล๊อกขายเสื้อผ้าผู้หญิง ก่อนเปิดร้าน ผมจะไปกราบขอพรท่านที่วัดอิน ฯ ทุกวันอ่ะครับ ไปจนคนในวัดทักว่ามีคนเดินตามหลัง มาด้วยเป็นผู้ชายนุ่งขาวห่มขาว ตามเข้าวัด ไม่ใช่ผมมาวัดคนเดียว ถ้าเราเคารพนับถือท่าน ท่านจะอยู่ข้างตัวเราเสมอครับ

13. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    อ้อ..ค่ะ ดีจัง อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ มีพระคุ้มครอง
    แต่ทำไมถึงนุ่งขาว ห่มขาวนะ ถ้าเป็นสมเด็จโต
    ท่านน่าจะห่มเหลือง เอ.หรือ สี ไม่เป็นข้อจำกัดนะ

ส่วนเราก็ ไม่เคยรู้จัก หรอกท่าน แต่บนหิ้ง มันมีกระดาษแข็ง
    สีเหลือง พับทบไปทบมาเหมือนใบลานมั้ง มองขึ้นไป
    ทีไร ก็สะดุดตาแต่เจ้านี่ แหละ. มองบ่อยเข้า ชักสงสัย
    มันคืออะไรนะ เตะตาตลอด เลยปีนไปหยิบมาดู ก็เห็น
    พระคาถา แล้วบอกวิธีบูชาครู แถมอ้างว่า สามารถจำได้เร็วนะ
    เรายังไม่เชื่อ ว่า ยาวขนาดนี้ แล้วภาษาก็ยาก ใครจะจำได้
    แต่ด้วยความอยากรู้ก็ลองนำ มะลิ มาบูชา แล้วก็ลองสวด
    ก็แปลกเหมือนกัน มันไม่ได้ยากเย็นอย่างที่เราคิด ท่อง
    ไม่นาน แต่จำไม่ได้ว่าประมาณกี่ครั้ง ก็พอจะจำได้แล้ว
    (คงเป็นที่ความตั้งใจเราส่วนหนึ่งมั้งนะ) แต่เราก็เคารพ
    ท่านเหมือนเป็นครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง เพราะตอนยังไม่มี
    ใครสอนการทำสมาธิ เราก็อาศัยนั่งต่อหน้าท่าน

ขอบคุณที่เล่าให้ฟัง

14. ไอ้ใบ้

" กระดาษแข็งสีเหลือง พับทบไปทบมา " กว้างประมาณ 9-10ซม. เปิดทบหน้าแรกเป็นรูปสมเด็จโต ลักษณะมือทับกันใช่ไหม ...คิดว่าน่าจะใช้นะ ด้านหนึ่งเป็นคำสวด อีกด้านเป็นคำแปล ปี 2529 ถ้าจำไม่ผิด ก็ดีครับ มีของดีอยู่ที่หิ้ง ....

15. chanu-123

chanu-123 เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมว่าสูงสุดในชวิตครับ สวดมาตั้งแต่วัยรุ่นปัจจุบันอายุ40แล้ว พบเห็นอานุภาพของพระคาถามากมาย ส่วนตัวยังใช้พระคาถาช่วยเหลือผู้อื่นแบบเฉียบพลันเฉพาะหน้ามากมายหลายครั้ง ผมว่าการท่องไม่เท่าไร....ศรัทธาซิครับขอให้สมาชิกมีศรัทธาในพระคาถาและสมเด็จท่านมากๆๆๆๆๆ ถ้าจะให้ดีให้ลองควบคู่กับสมาธิด้วย รับรองว่า เยี่ยม

16. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมฝึกสมาธิคร้งแรกก็สวดคาถาชินบัญชร ก่อนนั่งสมาธิ ปัจจุบันสวดทุกวัน เพราะพระที่ผมห้อยคอและติดรถมี สมเด็จม้วน(พิมพ์หนึ่งของพระสมเด็จโต)และเหรียญวัดอินทร์รูปเหมือนสมเด็จโต และแผ่นทองเหลืองมีรูปเหมือนสมเด็จ พร้อมคาถาชินบัญชร เคยอ่านหนัสือพบเขาว่าถ้าสวดคาถาชินบัญชร ถอยหลังได้จะมีความศักดิ์สิทธิยิ่งขึ้นเพราะเคยมี กองพันทหารเสือพรานในลาว ผบ.พันเขาสวด ถอยหลังได้ปรากฏว่าไม่เคยรบแพ้ศัตรูเลย

17. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสวดเท่าอายุตัวเอง แต่จะลองสวด 108 จบบ้าง แต่จะสวดในวันเกิดตัวเองนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่สวดเป็นประจำด้วยครับ

18. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ จะลองท่อง 108 จบดูด้วยครับ ใครยังท่องจำไม่ได้ขอให้มีศรัทธา มีวิริยะ ยังไงก็ต้องจำได้ครับ มีอยู่15 บท ก็จำทีละ 5 ท่องอ่านวนไปเรื่อยๆละครับ มันจะจำมันเอง (เหมือนทำสมาธิมั้งครับ นั่งดูลมหายใจไปเรื่อยๆ จิตก็นิ่งไปเอง)

19. bimmy

bimmy เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    เคยค่ะตอนที่กำลังมีปัญหาเรื่องความรัก หาที่พึ่งทางใจอยู่นึกขึ้นได้เลยไปค้นพระบนหิ้งพระ ได้พระมา 2 องค์ คือหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและหลวงพ่อนาค(พระที่คนหัวหินนับถือ)แต่ก็ยังไม่ได้ใส่เพราะไม่มีสร้อยเลยวางเอาไว้บนหัวเตียง พอตอนนอนไปซักพักกึ่งหลับกึ่งตื่นเห็นภาพเป็นล็อกเก็ตสมเด็จพระพุฒจารย์โตพร้อมสายสร้อย ตอนเช้าเลยไปค้นที่หิ้งพระอีกรอบก็เจอค่ะ ก็ท่องนะโมแล้วก็สวมเลยค่ะ พอตกเย็นวันเดียวกันไปบ้านเพื่อนๆก็หยิบหนังสือมาให้เล่ม 1 บอกว่าเอาไปซิ ข้างในมีบทสวดต่างๆ และประวัติของพระบางรูป มีบทสวดชินบัญชรด้วยค่ะ ปกติแค่ไหว้พระก่อนนอน แต่พอเริ่มท่องบทชินบัญชรพอนอนก็ฝันแปลกๆ (อย่างตอนที่ฝันเห็นเด็กผู้หญิงผมจุก จูงกระเบนสีฟ้า เสื้อคอกระเช้าสีฟ้า มีคนบอกเค้าเป็นร่างแปลงของใคร ไม่รู้ชื่อประมาณท่าน 3 ตา) ตอนนี้ใจก็สงบแล้ว ไม่ค่อยคิดมากเรื่องความรักแล้วเริ่มปลงค่ะ

20. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ผมท่องแล้วรู้สึกอุ่นใจมาก ตอนรู้สึกหมดที่พึ่ง หมดหวัง มีความทุกข์ ท่องแล้วอุ่นใจมากครับ