ท่านใดมีประสบการณ์ดีๆที่ได้สวด "พระคาถาชินบัญชร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ji, 17 มกราคม 2005.

1. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

จะเล่าแล้วเหมือนเข้าข้างตัวเองนะ แต่เป็นเรื่องจริง ก่อนที่ดิฉันจะเดินทางมาอยู่เมกา เกิดวิบากกรรมในชีวิต เพราะลูกชายมาเสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุ ทำให้เศร้าซึม ไม่เป็นอันทำงาน ชีวิตไร้ค่า ไม่อยากมีชีวิตอยู่ในโลก พยายามเก็บตัว ในบ้านก็จะปิดไฟมืด เพราะคิดว่าการไม่มีแสงจะทำให้วิญญานลูกกลับมาหาเราได้ อยู่อย่างทรมาน และในที่สุดตัดสินใจทิ้งถิ่นฐานไปอยู่เมกา เพื่อทำให้ลืมอดีตที่เศร้าและไม่อยากจำ ในขณะที่อยู่เมืองไทยก็สวดมนต์บ้างไม่สวดบ้าง ไม่ได้สวดแบบเอาจริงเท่าไหร่ ขณะขับรถเวลาไปทำงานก็จะสวดมนต์บทต่างๆรวมทั้งคาถาชินบัญชรด้วย สวดแบบนกแก้ว ไม่ได้มีสมาธิอะไร พอมาอยู่เมกา ก็ทำดอกไม้ดินขาย จะไปขายที่ตลาดนัดในวันเสาร์ ขายได้บ้าง ไม่ได้บ้าง จนเบื่ออยากเปลี่ยนอาชีพ คิดมาก นอนไม่หลับ เพื่อนแนะนำให้อ่านเรื่องราวต่างๆ การทำสมาธิ ในเวบพลังจิต พออ่านแล้วเกิดความศรัธรา เริ่มสวดเหมือนเดิม สวดพาหุง ชินบัญชร และยอดพระกัณฑ์ แผ่เมตตา ทำตามคำแนะนำของหลายๆท่านในพลังจิต แทบไม่เชื่อว่าดอกไม้ที่เคยขายได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางอาทิตย์ขายได้แค่ ๒๐ เหรียญ กลับขายดี จนทำดอกไม้ไม่ทัน เดือนเมษาที่ผ่านมาขายได้รวมมากกว่าพันเหรียญ เหลือเชื่อจริงๆ คิดว่าเป็นอานิสงค์ของการสวดแน่นอน ขอขอบคุณสมาชิกในพลังจิตที่ให้คำแนะนำดีๆ ทำให้ตั้งจิตทำอะไรที่ดีๆได้

2. nongyao

ขอถามสักนิด บทสวดชินบัญชรนั้นคุ้มครองเรื่องความปลอดภัย แต่ไม่ป้องกันเรื่องการโดนผีหลอกหรือเปล่า มีเรื่องอยู่ว่า เมื่อสามปีที่แล้ว ดิฉันเดินทางไปเยี่ยมลูกชายที่ไปฝึกงานตอนลูกจะจบการศึกษานายร้อยตำรวจสามพรานปีสุดท้ายที่จังหวัดสุรินทร์ ลูกชายติดภาระกิจที่จะเดินทางกลับมาส่งดิฉันได้ในช่วงบ่าย แต่ก่อนกลับลูกชายบอกว่าเออ แม่ไม่เคยไปเที่ยวที่ช่องจอม ซึ่งมีบ่อนคาสิโนหลายอาคารมาก ตกลงว่าก่อนเดินทางกลับก็เข้าไปที่คาสิโนช่องจอม และออกจากด่านช่องจอมทุ่มครึ่ง เราขับรถกลับกันสองคน พอขับเลยมาจากสถานีตำรวจกาบเชิงก็จะมีสี่แยก ลูกชายบอกว่าให้แม่เลี้ยวซ้ายเลย เป็นทางลัดที่ไม่ต้องผ่านบุรีรัมภ์ จะถึงกรุงเทพประมาณตีสอง ลูกจะได้นั่งรถเมล์กลับสุรินทร์ในเช้าวันนั้น ขณะที่ขับรถไปทางมืดมาก และไม่มีผู้คนให้เห็น ไม่มีรถให้เห็นเลยสักคัน ลูกบอกว่าทางนี้เป็นทางเปลี่ยว ติดชายแดนเขมร ถ้าแม่เห็นขอนไม้ขวางหน้าให้รีบเบรคแล้วเข้าเกียร์ถอยหลังตรง หาทางกลับรถเลย ผมมีปืน คงช่วยได้บ้าง ขับรถผ่านแนวทางติดแดนเขมรมา ขับไปเรื่อยๆ ไม่เจอโจรเขมร ยิ่งขับไปยิ่งเปลี่ยว ลูกบอกว่า เอ ทำไมเหมือนไม่เคยเห็นทางนี้ ไม่คุ้นเลย ขับไปจนสุดทาง ไม่มีถนนให้ไปอีกแล้ว ถอยหลังกลับรถขับรถกลับสักระยะหนึ่งก็เจอทางแยก เราก็ขับไปตามถนนนั้นโดยไม่รู้ว่าจะโผล่ไปทางไหน เริ่มกลัว กลัวสารพัด สองข้างทางเป็นท้องทุ่งนา มีต้นไม้ใหญ่ข้างทางประปราย และดิฉันก็สวดคาถาชินบัญชรออกเสียง สวด สวดหลายรอบเหมือนกัน มองไปข้างหน้าเห็นมีแสงไฟวาบๆไกลออกไป คิดว่าเป็นแสงไฟคนมาหากบ ลูกชายก็บอกว่าคนหากบ เหมือนเป็นไฟฉายตรงหน้าฝาก เพราะแสงไฟอยู่สูงประมาณหน้าผาก ขับรถมาใกล้แสงไฟ ใกล้เข้าไปทุกที พอใกล้ขนาดเรียกว่าผ่าน แสงไฟก็วาบหายไป และไปโผล่ที่ไกลออกไปอีก เรามองหน้ากัน เริ่มคิดแล้วว่าไม่น่าจะใช่คน แต่ก็ก้ำกึ่ง และก็ต้องแน่ใจว่าไม่ใช่คนแน่ๆ เพราะแสงนั้นจะหายไปโผล่วาบๆอีกสามสี่ครั้งที่เราขับรถผ่านเข้าไปใกล้ คราวนี้สวดมนต์ไม่หยุดเลย จนแสงไฟนั้นหายไป และกลับถึงบ้านอย่างปลอดภัย ทุกครั้งที่คิดถึงเหตุการณ์วันนั้นแล้วยังกลัวอยู่เลย

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คาถาชินบัญชรเป็นการสรรเสริญและนิมนต์อัญเชิญคุณพระอรหันต์ทั้งหลายมาอยู่กับตัวเรารอบทิศทาง

ไม่ได้ป้องการที่เห็นผี เห็นวิญญาณ ครับ แต่สามารถที่จะคุ้มครองผู้ที่สวดครับไม่ให้ได้รับอันตรายจากวิญญาณครับ

4. ซุปเปอร์แมน

ซุปเปอร์แมน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    สวดคาถาชินบัญชรแล้วรู้สึกใจเย็นลงครับ ไม่มีประสบการณ์แปลกๆเหมือนท่านอื่น ผมสวดวันละจบเท่านั้นเองรู้สึกใจเย็นลงมาก เพราะอะไร..ก็ผมมันประเภท..มองหน้าแล้วเป็นไง อ่ะ..ข้องใจอะดิ ลุยโว๊ย

ที่สวดเพราะเห็นหลายคนบอกดีก็รู้สึกว่าใจเย็นลง เดี๋ยวนี้ใครมองหน้าก็ไม่สน..ไม่อยากมีเรื่อง...

5. nongyao

ขอขอบคุณเฮียปอนะคะ

6. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    ตอนเด็กๆน่าจะสักสิบขวบได้ เราป่วยออดๆแอดๆอยู่นั่นแหละ ไม่สบายทุกวัน ใจก็แบบหวิวๆตลอด ไม่หายสักที พอดีไปเจอใบคาถาชินบัญชรเป็นกระดาษแข็งสีเหลือง อยู่ในบ้านนั่นแหละ เลยเอามาอ่านดู ในนั้นบอกว่าถ้าท่อง 9 จบแล้วอธิษฐานจะได้สมดังใจ เราเลยนั่งท่องเลย 9 จบแล้วอธิษฐานว่า ขอให้เราหายป่วยจากโรคที่เป็นอยู่ซักที ถ้าหายแล้วเราจะท่องก่อนนอนทุกๆวันเลย ปรากฏว่าหายอย่างชะงัด กลับมาแข็งแรงดีวิ่งเล่นได้เหมือนเดิม ตอนนั้นขนาดว่ายังเด็ก ก็ยังรู้สึกได้ว่าเป็นเพราะพระคาถานี้นี่แหละที่ช่วยเราไว้ จากนั้นก็จะท่องก่อนนอนตลอดมาจนจำได้เอง เวลาบอกเพื่อนๆว่าเราท่องคาถานี้ได้โดยไม่ต้องดูหนังสือ จะมีแต่คนอุทานว่าเก่งจังทุกทีไป พอโตมามีอยู่ช่วงหนึ่งที่ไม่ได้ท่องเลยประมาณหลายเดือนเหมือนกัน รู้สึกได้เลยว่าชีวิตมันมีแต่แย่กับแย่ไปทุกอย่าง เลยกลับมาสวดก่อนนอนใหม่อีกครั้ง ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันนี้ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆก็จะต้องท่องเสมอไม่ให้ขาดเลยค่ะ

7. nunyy

nunyy สมาชิก

เคยฝันเจอผีบ่อย ๆ ตอนนั้นกลัวมาก ไม่รู้จะทำไงดี อยู่ๆ ก็นึกถึงบทชินบัญชร ตอนนั้นได้ลองสวดดู แต่ได้แค่บทแรกเอง

ไม่น่าเชื่อเลยว่า แค่ขึ้นต้นเท่านั้น ผีหายไปหมดเลย อัศจรรย์จริง ๆ

ปล. คิดว่าผีที่เจอในฝัน คงเป็นผีที่ติดตามมาหรือไม่ก็เจ้ากรรมนายเวรกระมัง

8. dechm

dechm เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ
    ผมกำลังฝึกท่องครับ ท่องแล้วสบายใจดี

9. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ข้าพเจ้าก็เคยสวดนะสวดตอนนั่งรถไปโรงเรียนทุกวันชีวิตก็มีเเต่ความโชคดีสอบติดห้องดีๆเเต่พอเลิกสวด(เเถมทำชั่วอีก- -)ก็เจ้งครับมีเเต่ความทุกข์

10. แป๊ก_ศิษย์วัด

แป๊ก_ศิษย์วัด สมาชิก

10 มิถุนายน 2008
    ผมสวดพระคาถาชินบัญชรก่อนนอนทุกวันครับ
    ส่วนวันพระสวดบทพาหุงมหากาฯก่อนแล้วจึงสวดพระคาถาชินบัญชร
    จิตสงบเป็นสมาธิมาก
    และเวลาตื่นนอนรู้สึกเบิกบานตั้งแต่เช้าเลยครับ

11. พี่หนวด

พี่หนวด Active Member

ผมเคยขอบารมีของสมเด็จท่านในการทำน้ำมนต์ให้ลูกน้องซึ่งป่วย หมอนัดผ่าตัดนิ่วในอีก2 วัน แต่ลูกน้องบอกว่าเจ็บมาก พี่ช่วยผมด้วยนะครับ ผมเลยขอบารมีท่านโดยนั่งสวดคาถาชินบัญชรพร้อมนำพระลอยองค์ของสมเด็จโต แช่ลงในน้ำเพื่อขอบารมีท่านทำน้ำมนต์ เสร็จแล้วนำไปให้ลูกน้อง ต่อมาทราบภายหลังว่า หลังจากผมนำน้ำมนต์ไปให้ เขาทานไปสักพักความเจ็บปวดลดลง เขาเลยทานมากขึ้นๆ จนอีกวันก็หายปวด หมอมาเพื่อตรวจ ถามลูกน้องว่าเป็นอย่างไร ลูกน้องตอบว่าไม่ปวดแล้ว หมอเลยให้กลับบ้านโดยไม่ต้องผ่าตัดอีกเลย นี่แหละบารมีของท่านและอานุภาพคาถาชินบัญชร ส่วนประสพการณ์อื่นๆนั้นสำหรับผมมีอีกมากมายทีเดียว วันหลังจะเขียนมาเพื่ออ้างอิงความศักดิ์สิทธิของท่านอีก
    สิ่งเหล่านี้เรียกว่า ปัจจัตตัง

12. พี่หนวด

พี่หนวด Active Member

โมทนาครับคุณsuperman

13. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา บทสวดมนต์นี้ขอให้ใช้จนเป็นปกติจะมีอานิสงค์มาก และถ้าจะให้ดีเวลาสวดคาถาถึงตอนไหน ก็ให้นึกถึงคำแปลภาษาไทยตอนนั้นด้วยจะดียิ่งขึ้นไป สาธุ

14. นะเมติ๕

นะเมติ๕ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ

15. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

คาถานี้ ภวนาไล่ วิญญาณที่ไม่ดีได้ครับ
    ผมจะเล่าประสบการณ์ครังหนึ่งประมาณ 20 ปีมาแล้ว ผมกับแฟนอาศัยอยู่ที่คอนโดแห่งหนึ่งย่านรามคำแหง เย็นวันหนึ่งเราออกไปทานอาหารเย็นนอกบ้านกันเสร็จ แล้วกลับเข้าที่พัก ขณะที่เดินกลับได้ผ่านศาลพระภูมิของคอนโดซึ่งตั้งอยู่ด้านหน้าใกล้ทางเขา แล้วก็ขึ้นไปที่ห้อง ในขณะนั่งเล่นอยู่ๆแฟนของผมก็กัมหน้าร้องไห้แบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย ผมถามว่ามีเรื่องอะไรเค้าก็ไม่ตอบกัมหน้าก้มตาร้องไห้ไม่ยอมเงยมามองหน้าผมหลบตาผมตลอด ผมก็ฉุกคิดขึ้นได้ตอนที่เดินผ่านศาลอาจจะมีของอะไรติดตัวมาทีเรียกว่าลมเพลมพัด ผมเคยอ่านในหนังสือว่า คาถาชินบัญชรนั้นทำน้ำมนต์ไม่ผีได้ ผมจึงตักน้ำมาขันหนึ่ง แบบไม่มีธูปเทียนดอกไม้ใดๆ เพียงแต่ตั้งจิตตั้ง นะโมฯ 3 จบ สวดชินบัญชร 3 จบ เพ่งจิตไปที่น้ำในขันขอให้เป็นน้ำศักด์สิทธิ์ช่วยขับไล่สิ่งที่ไม่ดีด้วย เสร็จแล้วก็นำไปให้แฟนดื่ม พอดื่มไปสักพัก เค้าก็หายเป็นปลิดทิ้ง ผมเลยถามว่าเมื่อกี่นี้เป็นอะไร เค้าตอบว่าไม่รู้จำไม่ได้ว่าเกิดอะไรขึ้น ....
    นี่เป็นเพียงหนึ่งเรื่องจากหลาย ๆ เรื่องของประการณ์กับชินบัญชรคาถาของผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2008
  16. black Bird

black Bird เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทาทกับทุกท่านที่ได้เจริญกับบทสวดนี้ด้วยครับ

17. kulchaya

kulchaya Active Member

อนุโมทนากับทุกๆท่านที่สวดพระคาถานี้ค่ะ
    ส่วนตัวแล้วได้อานิสงค์จากการสวดหลายครั้งในชีวิต ซึ่งไม่ว่าจะเป็นการสอบครั้งไหนก็ล้วนแล้วแต่ผ่านได้ด้วยดีเสมอมา ตั้งแต่สอบเข้าชั้นมัธยม จนถึงจบปริญญา

18. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    อย่าท่องอย่างเดียวนะครับคาถามีความหมายทุกทิศทางมีพระอรหันต์และพระมหาเถระต่างๆมาอยู่หน้าหลังซ้ายขวาไม่ได้ไปป้องกันตัวเท่านั้นนะครับความเชื่อของผมป้องกันตัวเองไปทำร้ายผู้อื่นด้วยเพราะมีพระอรหันต์อยู่รอบตัวเราอย่างที่ผมบอก...ท่องได้ท่องจบแล้วจะเกิดความสงบ...มีสติเกิด...แล้วปัญญาจะเกิด...แก้ไขปัญหาได้ทั้งหมดทั้งปวง...ผู้ใดมีเราผู้นั้นไม่มีคำว่าจนเหมือนคำกล่าวของสมเด็จท่าน...ไม่จนใจ...จนสติ...จนปัญญาและความสงบสุข....ความสุขที่แท้จริงไม่ใช่เงินนะครับไม่ใช่ไม่จนเงินแม้จนเงินก็มีความสุขได้...ประสบการณ์ผมที่ได้รับทุกวันนี้แม้แต่เดินผมเดินไปท่องไปก้าวละคำแม้แต่มดผมก็ไม่อยากเหยียบเพราะท่องจนติดพอนึกได้ก็ท่องเพราะคิดว่าเหมือนไปกราบพระที่วัดมีปัญหาก็ท่องไม่มีก็ท่องเพราะทำให้ใจสงบและอยากไปไหว้พระ...ว่าเรื่องประสบการณ์...ผมล้มมาตั้งแต่พิษเงินบาทล้มหมดไม่ว่าเรื่องครอบครัวหรือเรื่องเงินทองบ้านช่องเหลือรถคันเดียวหากนับปริมาณทั้งหนี้สินประมาณสองล้านในสิบกว่าปีที่แล้ว...ลงกรุงเทพซัดเซพเนจรหาของขายมาใหม่ๆเปิดแผนที่ไปตามนั้นไปทุกที่ๆรถมันเข้าไปขายของได้นอนกับหน้ารถมาห้าหกปีแบบค่ำตรงไหนนอนตรงนั้นมีหนังสือบทสวดมนต์ที่เขาทำแจกงานศพเล่มหนึ่งที่มีคาถาชินบัญชรอยู่...เคยได้ยินเขาว่าท่องวันละสิบจบสิบห้าจบแล้วชีวิตจะดีขึ้น...คนจะจมน้ำกิ่งไม้กิ่งเดียวก็คว้าครับ...ผมกำลังจนหนทางครับ...หาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ว่าชีวิตทำไมเป็นเช่นนี้...เริ่มท่องครับท่องทีละบทท่องบทเดียวนั่นแหละทั้งวันนอนไม่หลับก็ทั้งคืน...จนท่องได้...ก็บ้าท่องไปไม่ต้องนับจำนวนครั้งนึกตอนไหนท่องตอนนั้น...ผมไม่น่ารอดมาได้นะครับรอดมาด้วยตัวเอง...หมดหนี้แล้วครับ...มีบ้านมีครอบครัวที่อบอุ่นแล้ว...มีชีวิตที่ตั้งใจเป็นคนดีมาตลอดได้เพราะชินบัญชรครับ...และอย่าว่าแต่เรื่องเล็กๆน้อยๆเลยครับ...หากท่านไหนจิตใจบริสุทธิ์ไม่มีความโลภ...ศิลบริสุทธิ์ไม่ขาดไม่ทะลุช่วยเหลือคนที่ควรช่วยเรื่องเหลือเชื่อก็เกิดขึ้นได้...แต่อย่าลืมนะครับยืมบุญเขามาใช้ต้องใช้คืนเขา...หากจะเอาตรงนี้ไปใช้สุ่มสี่สุ่มห้าบุญของเก่าของตัวเองที่มีก็ต้องหายไปและต้องตั้งใจปฏิบัติอีกหากท่านเป็นนักปฏิบัติหรือต้องหมั่นทำบุญให้มากขึ้นสำหรับคนธรรมดาช่วยเถอะครับทำบุญแล้วจะได้กุศลบางครั้งไม่ได้บุญนะครับ...หากท่านมีโอกาสทุกครั้งท่องชินบัญชรทุกครั้งนะครับ...เงินมีวันไหนก็มีได้แต่หากท่านมีเงินแล้วท่านจะมีความสุขสงบไหมครับ...ผู้ใดมีเราไว้ไม่มีคำว่าจน...ผมมีท่านไว้ในใจครับ

19. เจ้าหญิงวินนี่

เจ้าหญิงวินนี่ สมาชิกใหม่

ถ้าเราท่องผิด ออกเสียงผิด อ่านผิด อะไรแบบนี้จะมีผลยังไงคะ อยากรุ้จังค่ะ

20. p_pand_j

p_pand_j Active Member

22 กรกฎาคม 2005
    เราก็ท่องอยู่นะประมาณอาทิตย์ละครั้งตามความสะดวกน่ะค่ะ

แต่สวดแบบอ่านตามหนังสือค่ะ

รู้เพียงว่าเป็นบทสวดชินะบัญชร แต่พอได้ทราบถึงอานิสงคิของบทสวดแล้ว

น้ำตาจะไหลแบบว่าเหลือเชื่อนะคะ

จะพยายามสวดต่อไปค่ะ อิอิ มีกำลังใจขึ้นเยอะ

ขอทุกคนโชคดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองนะคะ