ท่านใดมีประสบการณ์ดีๆที่ได้สวด "พระคาถาชินบัญชร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ji, 17 มกราคม 2005.

1. น้อมเศียร

น้อมเศียร สมาชิก

ผมเคยบนสวด 1000 จบ เพื่อให้พ่อไม่ต้องโดนคดีความ เชื่อไม่เชื่อครับ
    เรื่องเงียบไปเฉยๆเลยครับ หลังจากนั้นผมก็สวดมาเรื่อย ตอนนี้ท่องจำได้
    แล้วครับ อ้อน้องชายไปเดินเล่น Themall เห็นหมอนมีลายพิมพ์พระคาถา
    ชินบัญชรก็ซื้อมาฝาก และมีผู้ไหญ่ท่านหนึ่งท่านให้พระสมเด็จบางขุนพหรม
    ผสมเนื้อเก่า สร้างเมื่อไม่กี่ปี่นี้ครับมาสององค์

2. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนานะขอรับ..บทนี้เกล้าฯก็สวด..

เหมือนกันเวลาอยู่สถานที่เปลี่ยว..เป็นบางครั้ง.
    .
    เพราะเป็นบทที่ทรงคุณค่า..ขอรับ

ชื่อภาพ...ขอน้อมสักการะ..คารวะ..อภิวันท์..ต่อทุกท่าน..ทุกคน..
    ตลอดทั้ง..ผู้ที่เป็นอิสรชน..และวณิพก..กระยาจกพเนจร

ธรรมทาน - วิทยาทาน - PaLungJit.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  3. pracha r.

pracha r. Active Member

5 พฤศจิกายน 2009
    ปาฎิหาญ มีจริงครับ

ผมเคยสวดมาก่อนบวช ประมาณ3ปี พอบวชต้องเจอกับกับวิญญาญมาขอส่วน
    บูญ สิ่งที่เราไม่เคยเจอนอนขนลุก ร่างตัวเองแข็งไม่สามารถกระดุกกระดิกได้ เพราะกลัวมากครับในขณะนั้น ลองสวดบทใหนก็ไม่หายก็ไม่ไป ได้สวดบท คาถาชินบัญชร แปลกมากครับ แค่ขึ้น ชะยาสะนากะตา เหมือนมีพลังวิ่งตัวกลับหายแข็งสามารถกระดุกกระดิกได้ แถมไม่กลัวอีกต่างหาก ถ้าไครกลัวคิดไปบวชลองฝึกสวดให้ได้ก่อนไปบวชน่ะครับ ปฎิหารย์สุดยอดจริงๆๆครับ ทุกวันนี้ผมสวดทุกวันครับ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2010
  4. gandaan

gandaan เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ยังสับสน...หนังสือบางเล่มก็ว่า..ชะยาสะนาคะตา...บางเล่มก็ว่า...ชะยาสะนากะตา...บางเล่มก็ว่า...ชิณา นา นา ..บางเล่มก็ว่า ชิ นา นา ....จึงไม่รู้ว่าจะสวดตามเล่มไหนดีล้วนบอกว่าต้นฉบับเดิมทั้งนั้น

5. namwan-jang

namwan-jang Active Member

14 ธันวาคม 2009
    ตอนนี้สวดได้แล้วค่ะ
    เพราะบนท่านไว้ ถ้าได้งาน จะสวด 90จบ
    ทีแรกทำเกือบไม่ได้
    ต้องทำใหม่วันต่อมาจึงสวดได้ครบหมด
    ประมาณ 3 ชั่วโมงแนะ
    ...และก็จำได้แล้วค๊า
    และงานนั้นก็ได้ด้วย
    แต่ไม่ถูกใจซะงั้น
    ตอนนี้เลยต้องหางานใหม่อยู่
    แต่ทีนี้ไม่ได้บนคะ
    กลัวท่านว่าเอา..เกรงใจท่านคะ

6. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับผม ผมคิดว่าศักสิทธ์ทุกคาถาเพราะเป็นการสาธยายสิ่งที่ดี แต่ก็ยอมรับว่าพระคาถาชินบัญชรก็เป็นสุดยอดพระคาถาอีกบทนึงครับ อนุโมทนา สวดแล้วอย่าลืมแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ด้วยนะครับ
    อนุโมทนาครับ

7. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    สวดอยู่เป็นประจำค่ะ คือ...ท่านจะมาโปรดเราเองจริง ๆ เริ่มจากจู่ ๆ ก็ได้รูปบูชาของท่าน (รูปใหญ่พอควร) ต่อมาก็ได้เหรียญของท่านเลี่ยมทองค่ะ คือมีคนเอามาให้เอง ทั้ง ๆ ที่เขาก็ไม่รู้หรอกว่าเรานับถือสมเด็จพระพุฒาจารย์โต รู้สึกดีมากค่ะ เหมือนมีท่านคอยปกปักษ์รักษาคุ้มครอง ขึ้นรถลงเรือ เจออุปสรรคใดใดหรือทำบุญทำกุศลจะนึกถึงท่านตลอดค่ะ

8. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    เคล็ดลับในการสวดพระคาถาชินบัญชร คือจะต้องมีความตั้งมั่นตั้งใจด้วยความศรัทธา โดยการระลึกถึงคุณพระศรีรัตนตรัย ระลึกถึงคุณสมเด็จโต และเมื่อสวดเสร็จแล้วอย่าลืมแผ่เมตตาให้สัตว์โลก แล้วท่านจะรู้สึกว่ามีสิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตของคุณอย่างสม่ำเสมอ ที่สำคัญหากเป็นไปได้คือสวดก่อนนอน และสวดเมื่อตื่นขึ้นในตอนเช้า หรือสวดเมื่อมีเวลาว่าง สวดในใจก็ได้ครับ

9. รัมภาภัค

รัมภาภัค เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    เห็นด้วยค่ะ

ขอเล่าประสบการณ์บางน่ะค่ะ ตอนนั้นพอดีจะไปเยี่ยมแม่แล้วต้องผ่านสนามหลวงตอนนั้นเป็นงานของพระพี่นางสวรรคต แล้วเค้าแจกมีการแจกรูปหลวงปู่โต เป็นภาพน้ำมันน่ะค่ะ เป็นรูปหลวงปู่โตเดินถือคบเพลิง ก็เลยได้ไปบูชา แล้วพอมารุ่งขึ้นอีกวัน วันหวยออกเลยถูกหวยเลยค่ะ แล้วพอนำรูปไปเบิกเนตร (พูดถูกหรือป่าวไม่รุ้น่ะค่ะ)ก็นำแขวนไว้ที่บ้าน พอมาไม่กี่วันนั่งรถเมล์ แล้วหลับฝันเห็นท่าน พอมาอีกวันก็ถูกหวยอีกน่ะค่ะ แต่ของหนูยังไม่ค่อยมีอะไรเท่าไรแต่ของน้องชายหนูสิค่ะ หัวหน้างานของเค้าประสบอุบัติเหตุรถชนแต่หัวหน้าคนนี้ไม่ได้สนิทกันเท่าไรน่ะค่ะเจอกันก็ทักกันนิดหน่อยพอน้องชายเค้ารุ้ว่าประสบอุบัติเหตุหมอบอกว่ารอดยากน้องชายเค้ากลับมาเค้าก็เลยมาจุดธูปเทียนท่องคาถาชินบัญชร 10 จบให้กับหัวหน้าคนนั้น ให้เค้าอาการดีขึ้น พอเช้ามาน้องชายไปเยี่ยม หัวหน้าคนนั้นอาการดีขึ้นค่ะแล้วเค้าเล่าให้น้องชายฟังว่า มีผู้ชายรูปร่างสูงใหญ่ผิวคร้ำหน่อยมาช่วยเค้า แล้วเค้าก็ยิ้มกับน้องชายแล้วเค้าก็บอกกับน้องชายว่าเดียวเค้าจะทำเรื่องย้ายสาขาให้ไม่ต้องเป็นห่วง น้องเล่าให้ฟังรุ้สึกดีมากเลยค่ะ คาถาไม่ใช่จะช่วยเราได้อย่างเดียวยังช่วยคนอื่นที่เราสวดให้เค้าด้วย ตอนนี้ตัวหนูเองก็ท่องประจำค่ะแต่ก็จะมีบ้างที่ไม่ได้ท่องแต่จะท่องตอนเช้าเย็นเวลาขึ้นรถเมล์น่ะค่ะเพราะกลับบ้านดึกว่าจะถึงบ้านกลัวขี้เกียจแล้วจะไม่ได้ท่อง อยากจะลองท่องเท่าอายุดูเหมือนกันค่ะ ของหนูก็มีประสบการณ์แค่นี้ค่ะถ้ามีอีกจะมาเล่าให้ฟังน่ะค่ะ

10. รัมภาภัค

รัมภาภัค เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ถึงคุณ Endogeneity สุ้สู้น่ะค่ะเดียวก็ดีขึ้น อย่างคำสอนของหลวงปู่ที่ว่า เมื่อเวลาของเรายังมาไม่ถึง แม้แต่เทวดาฟ้าดินหรือสิ่งศักดิ์ทั้งหลายก็ช่วยอะไรเราไม่ได้ แต่เมื่อเราสะสมบุญบารมีจนถึงที่ถึงเวลาแล้ว เทวดาฟ้าดินก็ต้องอนุโมไปกับเราด้วย ไม่ต้องคิดมากน่ะค่สักวันก็ต้องดีขึ้น สู้สู้ค่ะเป็นกำลังใจให้

11. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สู้ๆค่ะ คิดเสียว่าเขาคือเจ้ากรรมนายเวรเรา ใช้หนี้เขาเสีย จะได้หมดกัน
    แต่คิดว่าสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาเจาะจงชื่อให้เขาเลยค่ะ ขอบารมีปู่โตท่านช่วยเรามั่นใจว่าบารมีท่านมากมายมหาศาลจริงๆค่ะ ทุกอย่างจะคลี่คลาย ชินบัญชรสุดยอดจริงๆค่ะ

12. Ream

Ream เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา กับทุกท่านที่สวดพระคาถาชินบัญชรด้วยครับ ขอพุทธคุณของพระคาถา และพุทธคุณขององค์พ่อสมเด็จโต คุ้มครองทุกท่านและครอบครับด้วยครับ ผมสวดเป็นประจำทุกคืนครับ ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีๆ เข้ามาในชีวิตนะครับ สาธุ ๆๆๆๆๆๆๆ

13. chaimtp2006@hotmail.

chaimtp2006@hotmail. Active Member

ขออนุโมทนากันทุกท่านค่ะ โดยส่วนตัว ก็พบแต่สิ่งที่เป็นมงคลชีวิต การมีลมหายใจอยู่บนโลก และมีกินมีใช้ อยากกินอะไรก็ได้กิน อยากได้อะไรก็ได้ แต่ก็เป็นคนที่พอเพียงน่ะค่ะ รู้จักพอเพียงในสิ่งที่ตัวเองมี คิดบวก สวดมนต์ภาวนา ขอบารมี องค์สมเด็จโต คุ้มครอง ชีวิตดีขึ้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      300.2 KB
      เปิดดู:
      184
  14. zeedzad

zeedzad สมาชิก

13 มิถุนายน 2010
    ผมเริ่มท่องละครับ รู้สึกว่าช่วยผมได้ดีขึ้นนะครับ

15. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โมทนากับทุกๆท่านที่สวดชินบัญชรครับ....(^_^)...
    ผมเป็นคนหนึ่งที่หมั่นสวดก่อนนอนและก่อนทำงานในตอนเช้าครับ.....(^_^)

16. ไก่ต่อ

ไก่ต่อ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ

chearrchearrchearr
    สวดมนต์ต่อไปนะคะ อย่าท้อ ตัวดิฉันเอง สวดมาจะครบ 1ปี เวลานี้ก็ยังลำบากอยู่ แต่ก็ดีกว่าเมื่อก่อนนี้ เวลานี้ข้าวที่จะกินพอประทังชีวิตยังต้องกินปลายข้าวเลยลองคิดดูว่าอะไรจะหนักหนาสาหัส ซื้อปลายข้าวถังละ170บาท จากที่เมื่อก่อนเคยกินข้าวหอมมะลิถังละ500บาท (ปัจจุบันได้กินข้าวหอมมะลิเมล็ดสวยทั้งหอมทั้งนิ่มบ้างเป็นบางครั้งจากมีคนเอาให้ทั้งที่คนให้เขาไม่รู้ด้วยว่าเรากินปลายข้าวอยู่ )ตื่นเช้ามาจนกระทั่ง2ทุ่มต้องทำงาน ค่ำอาบน้ำเสร็จก็นอนจะเอาเวลาตรงไหนมาสวดมนต์ไหว้พระ เข้าเวปพลังจิตได้ก็ยังต้องอาศัยเครื่องของผู้มีใจบุญเลย ใช้เป็นเพราะเมื่อก่อนเคยมีและไม่คิดด้วยว่าจะต้องมาลำบากถึงขนาดนี้ เดี๋ยวนี้ก็พอจะมีตังซื้อปลายข้าวเพราะดิฉันเองเจ้ากรรมนายเวรเยอะ มีหมา2ตัวแมวที่เก็บมาเลี้ยง1ตัวกินมากกว่าตัวดิฉันเองเสียอีกเลยหุงแล้วกินเหมือนกัน เป็ดไก่อีกเกือบร้อย ปัจจุบันตื่นตี4เพื่อที่มาสวดมนต์ไหว้พระchearrรู้สึกได้ว่าทุกวันนี้หลังจากสวดมนต์ทำสมาธิแผ่ส่วนบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรมาจะครบปีแล้วชีวิตดีกว่าเมื่อก่อนเยอะมากเลยยังมีโอกาสไปทำบุญด้วยเป็นกำลังใจให้ค่ะของคุณเพิ่ง3เดือนเองchearr

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2010
  17. เด็กหงษ์

เด็กหงษ์ Active Member

16 กันยายน 2010
    ผมไม่รู้ว่ามีอะไรอานิสงธ์อะไรบ้างในการสวดมนต์และสวดชินบัญชรรู้แต่ว่าสวดแล้วสบายใจ

18. taomar

taomar สมาชิก

23 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ
    ผมเพิ่งศึกษา แล้วจะรีบกระทำได้ผลยังงัย จะมาเล่าให้ฟังครับ
    พอดีเพิ่งเจอเว็ปนี้ ต้องขอขอบคุณเว็ปนี้มากครับ
    ผมเองเป็นวัยรุ่น ที่เพิ่งศึกษาธรรมะ ต้องขอความเมตตาหลายท่าน
    ช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

19. taomar

taomar สมาชิก

23 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ
    ผมเพิ่งศึกษา แล้วจะรีบกระทำได้ผลยังงัย จะมาเล่าให้ฟังครับ
    พอดีเพิ่งเจอเว็ปนี้ ต้องขอขอบคุณเว็ปนี้มากครับ
    ผมเองเป็นวัยรุ่น ที่เพิ่งศึกษาธรรมะ ต้องขอความเมตตาหลายท่าน
    ช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

20. archa_tao

archa_tao Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเองเหมือนเพิ่งขึ้นจากโคลนตรม หลังจากที่รับรู้มานานแสนนานเกี่ยวกับบทสวดคาถาชินบัญชร แต่ไม่เคยได้สวดเลย ปัจุบันผมอายุ 43 ปีแล้ว เรียกว่าเป็นคนห่างพระห่างเจ้าแบบว่าปีๆนึงแทบไม่เคยทำบุญไหว้พระ จนมาเมื่อปีที่แล้วเริ่มที่จะเข้าวัดไปกราบพระบ้างทำบุญอะไรต่างๆบ่อยขึ้นเรื่อยๆ พอมาถึงช่วงปลายปีเกิดปัญหาใหญ่หลวงจนรู้สึกท้อแท้จนแทบบ้า แต่ก็พยายามตั้งสติ จนพอมาต้นปี 1 ม.ค.ปัญหาใหญ่ที่หนักอึ้งก็เข้ามาแบบไม่น่าเชื่อถึงขนาดมีแนวโน้มที่ต้องต้องคดีความ เลยตั้งสติทำบุญต่างๆไปเรื่อยๆรวมทั้งสวดมนต์ไหว้ที่บ้านทุกวัน แต่สำหรับบทคาถาชินบัญรนี่เพิ่งมาเริ่มสวดได้ประมาณ 1 สัปดาห์นี่เอง ผลที่ได้รับ จากที่เป็นคนนอนหลับยากมากๆตั่งแต่ไหนแต่ไร ปัจจุบันหลังจากไหว้พระสวดมนต์แล้ว พอขึ้นนอนไม่เกิน20นาทีก็หลับได้เลยทันที ไม่ฟุ้งซ่านเลย กละปัจจุบันนี้เรื่องคดีความก็เงียบหายไปประมาณ1สัปดาห์เช่นกัน ผมว่าพุทธคุณและบารมีของท่านสมเด็จฯโต ไม่มีอะไรจะบรรยายได้หมดเลยครับ ผมบอกได้คำเดียวว่าตอนนี้ศรัทธาท่านมากและตั้งใจที่จะสวดไปตลอดชีวิต ถึงเริ่มต้นช้าหน่อยก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำ