นกขมิ้น

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย wvichakorn, 16 ตุลาคม 2020.

1. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

เพลงที่มีเนื้อเพลงยาวที่สุด ร้องนานที่สุดตั้งแต่เคยร้องเพลงมาาาาาา

เนื้อเพลง นกขมิ้น

..ค่ำคืนฉันยืนอยู่เดียวดาย
    เหลียวมองรอบกายมิวายจะหวาดกลัว
    มอง นภามืดมัว สลัวเย็นย่ำ ค่ำคืนเอ๋ย ฮืม
    ยามนภาคล้ำไป ใกล้ค่ำ ยินเสียงร่ำคำบอก
    เจ้าช่อไม้ดอกเอ๋ย
    เจ้าดอก ขจร นก ขมิ้นเหลืองอ่อน
    ค่ำแล้วจะนอนไหนเอย เอ๋ยเล่า นกเอย

อกฉัน ทุกวันเฝ้าอาวรณ์ เหมือนคนพเนจร
    ฉันนอนไม่หลับเลย หนาว พระพายที่พัดเชย
    อกเอ๋ยหนาวสั่น สุดบั่นทอน ฮืม
    ยามนี้เราหลงทาง กลางค่ำ ยินเสียงร่ำ คำบอก
    เจ้าดอก ขจร ฉันร่อนเร่ พเนจร
    ไม่รู้จะนอนไหนเอย เอ๋ยโอ้ หัวอกเอย

บ้านใด หรือใครจะเอ็นดู
    รับรอง อุ้มชู เลี้ยงดูให้หลับนอน
    นก ขมิ้น เหลืองอ่อน
    ค่ำไหน นอนนั่น อกฉัน หมอง ฮืม
    ทนระกำช้ำใจ ยามค่ำ ยินเสียงร่ำ น้ำตก

โอ้หัวอกเอ๋ย
    โอ้อก อาวรณ์ ฉันไร้คู่ ร่วมคอน
    ต้องฝืนนอน หนาว เอย เอ๋ย โอ้ หัวอกเอย
    เมื่อ มอง หมายปองก็แลเห็ฯ
    หวิวในใจเต้น เหมือนเป็นเพียงแต่มอง
    เหมือน พบรัง จะครอง แต่หมองเกรงที่ หวั่นจะมีเจ้าของ ฮืม

ฟังสำเนียงเสียงเพลง ครวญคร่ำ
    ใครหนอร่ำ คำบอก
    เจ้าดอกขจร นก ขมิ้น เหลืองอ่อน
    ค่ำนี้ จะนอนไหนเอย เอ๋ย นอน ที่นี่ เอย..

2. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า

3. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณนะคะ