นี่เขาเรียกว่า ผีหลอก หรือเปล่า?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ในแสงสว่าง, 16 กุมภาพันธ์ 2015.

1. ในแสงสว่าง

ในแสงสว่าง Active Member

30 กันยายน 2014
    โดยปกติเราเป็นคนชอบเจอกับอะไรแปลกๆมาตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ แต่รู้สึกว่าในช่วงที่โตมามันจะหนักกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยค่ะ อย่างแรกเลยเรื่องผีอำ อันนี้หลายคนอาจจะคิดว่าเรืองปกติ แต่สำหรับเราไม่เลยค่ะ เพราะว่าเจอทีไรทำเอาปวดสมองไปเป็นวันๆกลัวจนไม่อยากจะล้มตัวลงนอนหรือหลับตาเลยค่ะ ทั้งๆที่ก็ห้อยพระ ในห้องก็มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่ก็ยังเจออยู่บ่อยๆ

แรกๆจะเป็นแค่ความรู้สึกค่ะว่าหายใจไม่ออก แน่นหน้าอก ขยับได้นิดหน่อย ได้ยินเสียงร้องหวีดหวิวหนังสมอง ทั้งๆที่ยังไม่ได้หลับตา ลืมตาโพลงก็ยังเจอ สุดท้ายสู้ไม่ได้เราก็หลับทั้งอย่างนั้น จะเขย่าจะทำอะไรก็แล้วแต่เขาเลย ยอมแล้วค่ะ สุดท้ายหลังจากหลับตาก็เห็นนิมิตถึงคนๆนี้ต่อไปอีกยาว

หลังๆจะเริ่มหนักขึ้นมาหน่อยนั่นก็คือเห็นตัวคนทำก่อนโดนอำหรือขณะอำก็เห็นตัวคนทำไปด้วย(จะเรียกว่าอำอย่างเดียวไม่ได้ โดนลวนลามอีกต่างหาก)ผู้ชายที่มาอำนี่จะเป็นชายนุ่งโจงกระเบนชุดโบราณคนนี้จะมาหลายครั้ง บางครั้งก็จะเปลี่ยนคน มานั่งข้างเตียงบ้าง มาแบบหลอกเราบ้าง กลัวจนไม่รู้จะทำยังไง แต่แปลกที่รู้สึกสนิทสนมในบางครั้งค่ะ

หลังๆๆๆมาอีก อันนี้หนักจนประสาทเสียเลยค่ะ มาแบบให้ความรู้สึกถึงเนื้อถึงตัว ประมาณว่ามีตัวตนจริงๆ เนื้อตัวเย็นเฉียบ มือเย็นๆจับตัวเรานี่รู้สึกได้ รู้สึกถึงเส้นผมของเขาเพราะเราก็ต่อสู้มันก็ต้องได้สัมผัสกับคนๆนี้อยู่แล้ว รู้สึกถึงท่อนแขนเพราะเราสัมผัสมันเต็มๆ แล้วระหว่างนั้นก็เห็นภาพนิมิตสลับกับภาพความจริงไปด้วยเลยรู้ว่าคนที่ทำมีหน้าตายังไง รูปร่างยังไง

ถามว่าเราสู้เขาไหมเราก็สู้นะ แต่สู้ไม่ได้ก็เลิกสู้ บอกเลยว่าต่อให้สวดมนต์เป็นร้อยบทเขาก็ไม่ปล่อยถ้าเขาไม่อยากจะปล่อย ภาวนาก็แล้วเขาก็ไม่ปล่อยแถมยังหัวเราะอารมณ์ดีเหมือนสนุกที่ได้แกล้งซะง้ัน ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร

จู่ๆบางวันของในห้องก็ขยับเองได้บ้างโดนเอาไปซ่อนบ้างจนเริ่มชินค่ะ แต่ก็พยายามทำเป็นไม่กลัวทั้งๆที่กลัวจนไม่รู้จะทำยังไง พยายามทำใจแล้วอยู่ร่วมกัน แต่ก็มีส่วนที่ไม่ดีมาด้วยนะคะ บางคนนี่มาแบบร้ายมากเลยล่ะ

จนมาล่าสุดเห็นภาพไปว่าเขาลอยเข้ามาในห้องเราทั้งก๊วนสี่ห้าคนแต่งตัวโบราณๆแบบเก่า แต่จะมีคนแก่หนวดยาวผมยาวสีขาว หลังค่อมถือไม้เท้าเข้ามาด้วยกัน คนแก่คนนี้เขาจะนอนเฝัาเราเลยค่ะ ส่วนก๊วนหนุ่มๆชุดนั้นจะนอนรอบๆเรานี่แหละ จนเราแอบคิดว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีอยู่ในห้องพวกนนี้เขาไม่กลัวเลยหรือ หรือว่าเขาไม่ได้คิดร้ายเขาเลยไม่กลัว แต่มีอยู่คนหนึ่งค่ะที่เราอธิฐานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้เขาออกไปเพราะเขาเล่นงานเราหนักมาก สุดท้ายก็โดดดูดออกจากห้องพร้อมกับเสียงร้องโหยหวน โดยมีก๊วนหนุ่มโบราณหัวเราะชอบใจอยู่ข้างๆ

ที่เล่าเป็นเรื่องเป็นราวนี้คือภาพที่เห็นระหว่างโดนอำนะคะ เขาอยากจะสื่ออะไรเขาก็จะมาพูดมาบอกตอนนี้แหละ

ไม่รู้ว่าที่เจอมาคือผีหลอก หรือว่า เราคิดไปเองกันคะ ใครก็ได้ช่วยแนะนำทีค่ะ กลัวว่าตัวเองจะบ้าเพราะปัจจุบันก็ยังเจอและไม่กี่ชั่วโมงก็ยังเจอ ใครเข้ามาในห้องเรานี่ต้องกลัวไปซะทุกคน ทั้งๆที่เราไม่ได้เล่าอะไรให้ฟังเลยนะ แต่เขาบอกว่าเขารู้สึกว่ามีคนจ้องมองแล้วเห็นแวบๆตลอดเลยค่ะ...

2. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่คุนพิมมาเหมือนจะเปนเรื่องราวรึป่าวค่ะ ลองปะติดปะต่อเหตุการดูดีๆสิ เราไม่รู้เรื่องแบบนี้หรอก แต่เขาอาจจะเปนเพื่อนคุนมาก่อนรึป่าว ถ้าคุนเหนจริงๆมันต้องมีเหตุและผลแน่นอน ต้องมีบุญกรรม กันมานะของแบบนี้

3. ในแสงสว่าง

เราก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกันค่ะ ตอนที่โดนทำของใส่เกือบตายตอนนั้นแม่ก็พาไปแก้หลังจากถอนเสร็จแม่ก็ถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยเหมือนกัน ครั้งแรกก็คิดว่าอาจจะเป็นเพราะโดนของหรือเปล่า แต่มันไม่ใช่ เพราะหลังจากถอนของเสร็จแม่สอบถามกับคนที่ทำพิธีให้ แต่คนที่ทำเขาไม่ได้ให้คำตอบอะไร เพียงแค่พูดลอยๆว่า เขาก็มีของเขาตามไป แค่นี้เองค่ะ หลังจากนั้นก็อย่างที่เล่าค่ะ ตามติดตลอด ใครเป็นใครดูไม่ออกเลย ไม่รู้ว่ากี่คนผลัดเปลี่ยนกันมา บางครั้งเรากำลังอยู่ในขั้นวิกฤตเขาก็จะมานอนเฝ้านะ เพียงแต่เรายังกังวลเพราะแยกไม่ออกระหว่างคนที่มาดีกับมาร้ายน่ะค่ะ แต่..ละคนก็แสบๆกันทั้งนั้น หลอนค่ะ...

4. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเปนเพื่อนเลย แบบแกล้งเราบ้าง รักเราบ้าง ดีบ้างชังบ้าง

แต่เขาไม่ได้ทำร้ายอะไรรุนแรงใช่ไหมค่ะ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    หาอาวุธติดตัวซักชิ้นสิ

6. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ผีหลอกแค่กลัว เจอคนหลอกสิ น่ากลัวกว่าผีเยอะ

7. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เจอแบบนี้ก็ไม่ไหว ประสาทกินพอดี ลองสวดสมาทานศีล5ก่อนนอนทุกวันดูคะ น่าจะช่วยได้ ถ้าไม่หาย ลองไปบวชถือศีล8ดู แต่เค้าบอกคนเห็นผีบ่อยๆดวงจะตกนะคะ ลองสังเกตุดูชอบดื้อกะพ่อแม่หรือทำให้ท่านเสียใจบ่อยๆหรือเปล่า ถ้าเป็นรีบขอขมาซะ แล้วจะหายคะ

8. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    แม่นขนาดเลยชีวอน เจ็บใจจนทุกวันนี้ แต่พอมันมาหลอกใหม่ก็ยอมอีก ไม่เข็ดสักที

9. ในแสงสว่าง

ใช่จร้าไม่เคยถึงชีวิตนะ มีบางครั้งที่เหมือนว่าแกล้งเอาตัวอะไรแปลกๆเหมือนหนอนตัวสีแดงยาวๆมาใส่ แล้วก็อีกสารพัดถึงจะไม่เจ็บปวดแต่ก็เกือบแย่เหมือนกันเพราะกลัวจนจิตตก เขาสนุกแต่เราไม่สนุกด้วยเลย เพราะเรากลัวจนฝังใจไปแล้วอ่ะ มันเหมือนว่าเราใช้ชีวิตที่แบ่งแยกไปจากชีวิตวัยรุ่นธรรมดา ทั้งๆที่เราก็มีเพื่อนฝูงเยอะแยะ พอได้เจอเรื่องแบบนี้บ่อยเราก็กลายเป็นตัดขาดจากสังคมและเก็บตัวอยู่คนเดียว

10. ในแสงสว่าง

ไม่รู้จะเอามาจากไหนเลยจร้า เพราะคาดเดาไม่ได้ว่าที่เห็นนั้นมีอยู่จริงหรือคิดไปเอง เคยแต่นอนจับพระที่สวมคอไว้อย่างเดียว สุดท้ายก็เจอเหมือนเดิม..

11. ในแสงสว่าง

ใช่ค่ะประสาทจะกิน เคยมีอยู่ช่วงที่คิดจะไปหาหมอเอายาระงับประสาทมากินด้วย ส่วนเรื่องดวกตกก็ไม่แน่ใจค่ะเพราะเจอแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้ว แต่ตอนเด็กๆไม่ได้คิดอะไรเพราะคิดว่าตัวเองเพ้อเจ้อ แต่มันเริ่มหนักๆขึ้นจนไม่ไหวตั้งแต่เกือบตายตอนโดนไสยศาสตร์ค่ะ หลักจากนั้นก็เหมือนเปิดหูเปิดตาจนรับไม่ได้เลย ส่วนเรื่องดื้อกับพ่อแม่ อันนี้ไม่เคยเลยค่ะ เรายกพ่อแม่เหนือทุกสิ่งอะไรมาสะกิดเราก็โกรธแทนไปแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ อาจจะเป็นเพราะเราไม่ได้สวดมนต์หรือเปล่าก็ไม่รู้ เดี๋ยวจะลองสวดมนต์ดูค่ะ แล้วถ้าทำได้เดี๋ยวจะลองไปบวชดูบ้าง

12. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ยอมให้หลอกทั้งๆที่รู้ว่าหลอกนะ ไม่ใช่เพราะโง่นะ แต่เพราะรัก

13. Yammies

Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ไม่ได้มาแบบเละ น่ากัว แลบลิ้นปลิ้นตาใส่ใช่มั้ยคะ
    เค้ามาดีนะคะ เท่าที่ฟัง ๆ ดู ขี้เล่นดีอีกตะหาก...

14. ในแสงสว่าง

ก็มีบ้างที่น่ากลัวค่ะ ถ้าคนที่คิดว่าน่าจะเคยเห็นกันมาก่อน หน้าเดิมๆ เขาจะมาดีค่ะ(ส่วนนี้เขาจะมีเป็นก๊วน) แต่บางคนที่ไม่เคยเห็น หน้าใหม่ ก็ไม่ค่อยดีเหมือนกัน สภาพก็ไม่ค่อยดีด้วยค่ะ แต่ก็ยังแยกไม่ออกเหมือนเคย บางคนที่มาบ่อยๆก็อาจจะไม่ดีก็ได้ สรุปว่าไม่ไว้ใจใครสักคนค่ะไม่รู้ว่ามีเจตนาอะไรกัน หรือถ้าทำได้อยากให้มีแต่คนที่ดีๆมาช่วยคุ้มครอง(เราจะได้ไม่กังวลและพยายามปรับตัว) ไม่ใช่มาหาแต่ผลประโยชน์อะไรบางอย่างจากเรา...

15. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าคงเคยมีกรรมร่วมทำกันมาในชาติปางก่อนมั๊งคะ เค้าถึงมาปรากฏให้เราได้เห็นและสัมผัสขนาดนี้ สวดมนต์สมาทานศีลและแผ่อุทิศบุญพร้อมกับขออโหสิกรรมให้เค้าทั้งหลายบ่อยๆอาจจะพอช่วยได้บ้างลองดูนะคะ

16. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    อัยยะเจอคนรู้ทัน อายนะเนี้ยะ:boo:

17. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ลองสวดพระคาถาชินบัญชร หรือยัง เอาแบบเข้าใจความหมายแล้วจินตนาการว่าพระฯองค์ไหนปกป้องอยู่ด้านไหน แล้วก็คาถาพาหุง

18. Folkfae

Folkfae Active Member

สวดมนต์ก่อนนอนทุกคืนนะค่ะ โดยเฉพาะชินบัญชรค่ะแล้วก็แผ่เมตตาให้เค้าค่ะ

19. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาศีล5สวดมนต์และทำสมาธิก่อนนอนทุกคืนทำทานด้วยสร้างบารมีให้ตัวเองผมก็เคยเป็นอย่างคุณไม่ใช่ผีอำครับแต่ของเก่าที่สะสมมาเยอะหลับตัดเข้าฌาน4 เห็นแน่นอนบารมีเยอะเดี้ยวมีสิ่งคุ้มครองเองครับหรือรับยันต์เกระเพชรหลวงพี่เล็กหรือบูชาพระสมเด็จองค์ปฐมรุ่น1,2ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

20. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ลองสวดพระคาถาชินบัญชร หรือยัง เอาแบบเข้าใจความหมายแล้วจินตนาการว่าพระฯองค์ไหนปกป้องอยู่ด้านไหน แล้วก็คาถาพาหุง