น้ำท่วม -- ศรคีรี ศรีประจวบ -- ร้องโดย Veggie

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 7 กรกฎาคม 2013.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ต้องขออภัยเพื่อนๆ ในห้องด้วยนะครับ โดยเฉพาะท่านที่เข้ามาเม้นท์ไปแล้ว (คุณแมว คุณเทพ และพี่ไร)
    พอดีเห็นคุณเอ๋โพสต์เพลง น้ำท่วม ก็เลยอยากร่วมแจมด้วย เลยขอลบเพลงที่โพสต์ไว้ออกไปก่อน
    เหตุผลแค่อยากให้เพลงต่อกันแค่นั้นจริงๆ ครับ อิอิ
    ชอบดนตรีเนาะ เขาทำได้ใกล้เคียงต้นฉบับมากครับ

เพลง: น้ำท่วม
    ศิลปิน: ศรคีรี ศรีประจวบ (ดนตรีเวอร์ชั่นเอกราช สุวรรณภูมิ)

น้ำท่วม น้องว่าดีกว่า ฝนแล้ง
    พี่ว่าน้ำแห้ง ให้ฝนแล้งเสียยังดีกว่า
    น้ำท่วมปีนี้ทุกบ้านล้วนมี แต่คราบน้ำตา
    พี่หนีน้ำขึ้นบนหลังคา น้ำตาหลั่งคลอสายชล

น้ำท่วมใต้ฝุ่นกระหน่ำ ซ้ำสอง
    เสียงพายุก้อง เหมือนเสียงของมัจจุราชบ่น
    น้ำท่วมที่ไหน ก็ต้องเสียใจด้วยกันทุกคน
    เพราะต้องพบกับความยากจน
    เหมือนคน หมดเนื้อ สิ้นตัว

บ้านพี่ ก็ถูกน้ำท่วมเหมือนกัน
    ที่ประจวบคีรีขันธ์ เหมือนกันไปทุกครอบครัว
    พื้นนาก็ล่ม ไร่แตงก็จมเสียหายไปทั่ว
    พี่จึงเหมือนคนหมดตัว หมดตัวแล้วนะแก้วตา

***น้ำท่วม พี่ต้องผิดหวัง ชอกช้ำ
    พี่คิดเช้าค่ำ ปล่อยให้น้ำท่วมตายดีกว่า
    น้องอยู่บ้านดอน ช่างไม่อาทรถึงพี่สักครา
    ไม่มาช่วยพี่ซับน้ำตา ไม่มามองพี่บ้างเลย.

(ซ้ำ ***)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2751014/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2013
  2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    คนร้องเปลี่ยนเพลงใหม่

คนฟังก็เปลี่ยนเม้นใหม่เช่นกันค๊าฟ

เพราะกว่าของคุณเอ๋อีก

อย่าไปบอกนะครับ ^^

( ดูภาพประกอบกับเสียงเพลงแล้วนึกถึงปี 54 )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2013
  3. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ใจตรงกันเลยครับผมกำลังจะร้องพอดีเพลงนี้ หัดอยู่หลายวันยากมาก
    เปิดโดเมนใหม่เสียงสดใสน่าฟังมากๆ นะครับผม
    ฟังเพลงนี้และเสียงท่านเบิ้มนึกถึงเพลงสนธิ สมมาตร
    ( เพื่อนๆสมากชิกคงยังไม่รู้ หายไปหมด อิอิ ต้องกระจายข่าว )

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

พี่ก็เพิ่งรู้ข่าวเมื่อวานนี้เอง
    นั่งงงอยุ่เป็นนานนึกว่าจะเอวังซะแล้ว
    แต่ก็ยังทันแวะมาฟังเพลงเบิ้มน๊าาาา

5. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เอ๊า! ดีนะแวะมาเยี่ยมๆมองๆก่อนไปนอน
    ตะกี้นึกว่าฝันไป จำได้ว่าฟังเพลงหอมกลิ่นดอกอะไรสักอย่าง
    มาอีกรอบเป็นน้ำท่วมแล้ว แต่เพลงนี้เพราะกว่าเพลงนั้น....นะ
    ถือเป็นโชค2ชั้นฟังก่อนได้เปรียบ555

6. VeggieGuy

555 นึกว่าจะไม่มาแก้ข้อความตรงนี้
    กะว่าจะยกไปใส่เพลงเก่าที่โพสต์ไว้ก่อนซะหน่อย
    ขอบคุณครับ

7. VeggieGuy

งัวเงียอยู่หลายวันเหมือนกันครับกว่าจะรู้ว่าอยู่ที่ .org
    พอดีไปถามน้องแอร์มา
    ช่วงเวลานั้นเหมือนโลกดับเลยนะครับ และช่วงนั้นผมก็นึกถึงเทวดาเป็นคนต้นๆ เลย นึกว่าชาตินี้จะไม่ได้ฟังเสียงหรือพูดคุยกันอีกซะแล้ว 555
    หวังว่าท่านจะรู้ว่าผมเข้ามาเปลี่ยนเพลง อิอิ

8. VeggieGuy

อย่างนี้ถึงเรียกว่าแฟนคลับตัวจริงครับ อิอิ
    เพลงศรคีรี เท่าที่จำได้น่าจะร้องเพลงนี้เป็นเพลงที่สองเองครับ
    อีกเพลงคือ บางช้าง ไม่เคยฝึกร้องได้แต่ฟัง พอร้องเองก็ร้องยากใช่เล่น

9. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ถึงไม่บอกเราก็จะตามมาอ่าน ^^ คุณเบิ้มเสียงหวานกินขาดอยู่แล้ว

10. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องได้เพราะสุดๆเลยค่ะพี่เบิ้ม นึกว่าจะไม่ได้เข้ามาฟังอีกซะแล้วนะคะ
    ว่าจะเม้นตั้งแตเมื่อวานแล้ว
    เซงเนต เนตอืดมากค่ะ

11. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    อ้าวเปลี่ยนเพลงหรือนี่ เห็นอยู่แว๊ปๆแต่ก็สงสัยว่า น้ำท่วมเมื่อไหร่ ได้แต่สงสัย
    วันนี้เริ่มสงสัยมาก ว่าน้ำท่วมมาตอนไหน เข้ามาดูเข้ามาเห็น ฮ้าวเราคอมเม้นไปเมื่อไหร่ เพลงนี้ยังไม่ได้ฟัง เม้นเหมือนเดิมแล้วกัน อิอิ เพลงนี้ว่าจะร้องอยู่เหมือนกัน อิอิ ผมร้อง ศรคีรีไว้แล้วนะครับ เพลงหนุ่มกระเป๋ารถเมล์ฟังแล้วไม่ค่อยดี แต่ก็จะลงแล้วกัน ร้องใหม่ก็น่าจะเหมือนเดิม ชอบทั้งดนตรีและคนร้อง เข้ากันได้ดีนะครับผม
    ขอบคุณครับนึกถึงเทวดาต้นๆ ชาตินี้ไม่ได้หายไปไหน เมล์ท่านเบิ้มยังอยู่ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2013