เสียงธรรม บทสวดพุทธชนะมาร(พาหุง)

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย janepat2549, 4 มีนาคม 2009.

1. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ
    พระผู้มีพระภาคเจ้า, เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลสเพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง ข้าพเจ้าอภิวาทพระผู้มีพระภาคเจ้า, ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ
    พระธรรม เป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้า, ตรัสไว้ดีแล้ว
    ข้าพเจ้านมัสการพระธรรม.

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ
    พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า, ปฏิบัติดีแล้ว ;
    ข้าพเจ้านอบน้อมพระสงฆ์.

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

เพราะเหตุอย่างนี้ พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น เป็นผู้ไกลจากกิเลส เป็นผู้ตรัสรู้ชอบโดยพระองค์เอง เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ เป็นผู้ไปแล้วด้วยดี เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม เป็นผู้มีความเจริญจำแกธรรมสั่งสอนสัตว์ ดังนี้

(๑)พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง
    ครีเมขะลังอุทิตะโฆระสะเสนะมารัง
    ทานาทิธัมมาะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระยามารผู้เนรมิตแขนมากตั้งพัน ถืออาวุธครบมือ ขี่ช้างครีเมขละ มาพร้อมกับเหล่าเสนามารซึ่งโห่ร้องกึกก้อง ด้วยวิธีอธิษฐานถึงทานบารมี เป็นต้น,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

(๒) มาราติเรกะมะภิยุชฌิตะสัพพะรัตติง
    โฆรัมปะนาฬะวะกะมักขะมะถัทธะยักขัง
    ขันตีสุทันตะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ

อนึ่งพระจอมมุนี ได้เอาชนะยักษ์ชื่อ อาฬวกะ ผู้มีจิตหยาบกระด้าง ผู้ไม่มีความอดทน มีความพิลึกน่ากลัวกว่าพระยามาร ซึ่งได้เข้ามาต่อสู้อย่างยิ่งยวดจนตลอดคืนยันรุ่ง ด้วยวิธีทรมานอันดี คือ ขันติ ความอดทน,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

(๓) นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง
    ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง
    เมตตัมพุเสกะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ

พระจอมมุนี ได้เอาชนะช้างตัวประเสริฐ ชื่อ นาฬาคิรี ที่เมายิ่งนัก และแสนจะดุร้าย ประดุจไฟป่าและจักราวุธและสายฟ้า ด้วยวิธีรดลงด้วยน้ำ คือ ความมีพระทัยเมตตา,

(๔) อุกขิตตะขัคคะมะติหัตถะสุทารุณันตัง
    ธาวันติโยชะนะปะถังคุลิมาละวันตัง
    อิทธีภิสังขะตะมะโน ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ

พระจอมมุนี ทรงคิดจะแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ จึงได้เอาชนะโจรชื่อ องคุลิมาล ผู้แสนจะดุร้าย มีฝีมือ ถือดาบวิ่งไล่พระองค์ไปสิ้นระยะทาง ๓ โยชน์,

(๕) กัตวานะ กัฎฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา
    จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
    สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะคำกล่าวใส่ร้ายของ นางจิญจมาณวิกา ซึ่งทำอาการเหมือนดั่งตั้งครรภ์ เพราะเอาท่อนไม้กลมผูกไว้ที่หน้าท้อง ด้วยวิธีทรงสมาธิอันงาม คือ ความกระทำพระทัยให้ตั้งมั่นนิ่งเฉย ในท่ามกลางหมู่ชน,

(๖) สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง
    วาทาภิโรปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง
    ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ผู้รุ่งเรืองด้วยแสงสว่าง คือ ปัญญา ได้เอาชนะ สัจจกะนิครนถ์ ผู้มีความคิดมุ่งหมายในอันจะละทิ้งความสัตย์ มีใจคิดจะยกถ้อยคำของตนให้สูงประดุจยกธง และมีใจมืดมนยิ่งนัก ด้วยการแสดงเทศนาให้ถูกใจ,

(๗) นันโทปะนันทะภุชะคัง วิพุธัง มะหิทธิง
    ปุตเตนะ เถระภุชะเคนะ ทะมาปะยันโต
    อิทธูปะเทสะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพญานาคราช ชื่อ นันโทปนันทะ ผู้มีความรู้ผิด มีฤทธิ์มาก ด้วยวิธีบอกอุบายให้พระโมคคัลลานเถระพุทธชิโนรส แสดงฤทธิ์เนรมิตกายเป็นนาคราช ไปทรมานพญานาค ชื่อ นันโทปนันทะ นั้น,

(๘) ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง
    พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง
    ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระพรหมผู้มีนามว่า ท้าวผกาพรหม ผู้มีฤทธิ์ คิดว่าตนเป็นผู้รุ่งเรืองด้วยคุณอันบริสุทธิ์ ผู้ถูกพญานาครัดมือไว้แน่น เพราะมีจิตคิดถือเอาความเห็นผิด ด้วยวิธีวางยา คือ ทรงแสดงเทศนาให้ถูกใจ,

(๙) เอตาปิ พุทธะชะยะมังคะละอัฏฐะคาถา
    โย วาจะโน ทินะทิเน สะระเต มะตันที
    หิตวานะเนกะวิวิธานิ จุปัททะวานิ
    โมกขัง สุขัง อะธิคะเมยยะ นะโร สะปัญโญ

บุคคลใดมีปัญญา ไม่เกียจคร้าน สวดและระลึกถึงพรุพุทธชัยมงคล ๘ คาถาเหล่านี้ทุกๆ วัน บุคคลนั้นจะพึงละความจัญไรอันตรายทั้งหลายทุกอย่างเสียได้ และเข้าถึงความหลุดพ้น คือ พระนิพพานอันบรมสุข นั้นแลฯ

ภะวะตุสัพพมังคลัง
    รักขันตุสัพภเทวตา
    สัพพพุทธานุเวนะ

สทาโสตถีภวันตุเต
    ขอสัพมงคลทั้งหลายจงมีแก่ท่าน
    ขอเหล่าเทวดาทั้งหลายจงรักษาท่าน
    ด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่านทุกเมื่อเทอญ

สัพพธัมมานุเวนะ

ขอเหล่าเทวดาทั้งหลายจงรักษาท่าน
    ด้วยอานุภาพแห่งพระธรรมทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่านทุกเมื่อเทอญ

สัพพสังฆานุเวนะ

ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง
    อนุโมทนา..สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เพราะมากเลยค่ะ ขอโมทนาค่ะ

3. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุจ๊ะ......เพราะ แบบน้ำตาไหลจริงเลย^^

4. จิตสะอาดใจสงบ

จิตสะอาดใจสงบ สมาชิก

21 มิถุนายน 2008
    สาธุ...เพราะมากๆครับ

5. banana1331

banana1331 สมาชิกใหม่

18 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ

6. payadoi

payadoi สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2007
    ฟังบ่อยๆให้ซึมซาบ..รู้สึกผ่อนคลายจิตใจ..เหมาะกับการผักผ่อน..ครับ
    สาธุ..

7. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    สาธุ อนุโมทนาค่ะ

8. ake.susubda.phuket.

ake.susubda.phuket. เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2008
    สาธุ อนุโมทนาคราบ...<!-- google_ad_section_end -->

9. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดประกอบดนตรี แนวนี้เพราะมากๆครับ

10. ศรัทธาในพระองค์

ศรัทธาในพระองค์ Active Member

สาธุ อนุโมทนาค่ะ

อยู่เพื่อทำความทดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด<!-- google_ad_section_end -->

11. luxury

luxury เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากค่ะ

12. Sudjai99

Sudjai99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

13. พุทธกา

พุทธกา เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาสาธุ
    ฟังแล้วรู้สึกผ่อนคลาย สบายใจมากเลยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ ขออานิสงค์นี้ส่งผลถึงท่านมิรู้คลายค่ะ

14. โอ๊ต Art ED

โอ๊ต Art ED สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาครับ เพราะมากเลยครับ

15. zerozign

zerozign สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากค่ะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

16. sawatha

sawatha Active Member

1 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาจ้า

17. ยอดบุญ

ยอดบุญ สมาชิกใหม่

สาธุ...เพราะมากๆครับ

18. ดลนภา น้ำ

ดลนภา น้ำ สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนสาธุ ขอบคุณมากน่ะค่ะ

19. ออกพราน

ออกพราน เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับ