บทสัมภาษณ์ก่อนบวช พระเจสัน ยัง

ในห้อง 'พุทธศาสนากับคนดัง' ตั้งกระทู้โดย ann, 29 มิถุนายน 2012.

1. ann

ann เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    แล้วงานบวชล่ะ มีกำหนดที่แน่นอน เมื่อไหร่ ที่ไหน นานแค่ไหน ?

เจสัน ยัง : วันที่ 1 เมษายนนี้ครับ ที่วัดธรรมมงคลสุขุมวิท 101 ก็ตั้งใจว่าไม่เกิน 2 เดือน แต่ไม่ต่ำกว่า 1 เดือนแน่นอน ก็เดี๋ยวดูฤกษ์สึกอีกทีหนึ่ง

เข้าเทศกาลวาเลนไทน์ ไม่ถามถึงความรักก็ดูจะแห้งแล้งเกินไป เจสันมีแพลนจะแต่งงานเร็วๆ นี้เมื่อไหร่ค่ะ ?

เจสัน ยัง : เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ นี่ผมยังไม่บอกใครเลยครับ

ไหนๆ ก็เจอกันแล้วข่าวดีปีนี้หรือปีหน้า ?

เจสัน ยัง : ผมขอบวชก่อนแล้วกันครับ แล้วใกล้ๆ จะบอกกันอีกที

ไหนๆ ก็มีสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต ปีนี้หรือปลายปี ?

(หัวเราะ) แต่เห็นลูกตื๊อตาใสของเราแล้วก็จำยอม

เจสัน ยัง : ปลายปีนี้ครับ

คบกับแฟนนานหรือยัง ?

เจสัน ยัง : 2 ปี แล้วครับ

ระยะเวลาในการคบกัน มีผลแค่ไหนในการตัดสินใจร่วมชีวิตด้วยกัน ?

เจสัน ยัง : นานไม่นาน ผมว่าไม่ใช่สูตรนะครับ บางคู่คบกัน 6 เดือน ก็แต่งงานกัน อยู่กินกันมีความสุขจนเฒ่า บางคู่คบกันมา 10 ปีถึงแต่งงาน ก็อยู่กันอย่างมีความสุข จริง ๆ แล้วมันไม่มีอะไรแน่นอนระยะเวลานั้นบางคนอาจบอกว่ารู้จักกันน้อยไป

บางคนอาจบอกว่านานไปแล้วนะ ผมว่านะครับมันเป็นเรื่องของคนสองคนว่ามันคลิกกันไหม คุยกันรู้เรื่องมั้ย ทัศนคติ มุมมอง วิธีคิดไปในแนวเดียวกันไหม ถ้ามันสวนทางกันก็คุยกันไม่รู้เรื่องช่วงแรกคบกันด้วยตัณหามันไปไม่รอดหรอก ก็แค่ฉาบฉวย

เพราะฉะนั้นเนี่ยอยู่ๆ ไปความรักมันจะเพิ่มพูน เป็นเพื่อนและดูแลกันมันต้องสร้างครอบครัว ต้องเป็นผู้นำ ดูแลลูก เป็นอะไรต่อไปที่มีมากกว่าความรักที่ฉาบฉวย ฉะนั้นความรักของผม จึงไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ ณ เวลานี้ครับ เพราะตอนเด็ก ๆ ผมก็คิดไม่ได้ขนาดนี้หรอก

แต่มาถึงตอนนี้แล้ว เราก็จริงจังและซีเรียส แต่ก็ดีใจที่เจอคนที่ใช่ที่ถูกใจ

ว่าที่เจ้าสาวคือคนที่ใช่และถูกใจตรงไหนคะ ?

เจสัน ยัง : ผมได้เจอน้องเขา (น้องดา เป็นคุณครูสอนเด็กเล็ก INTERNATIONAL SCHOOL สุขุมวิท) ก่อนที่คุณแม่ผมจะเสียได้สักระยะหนึ่ง เราคุยกันเรื่องธรรมะ แล้วเขาเป็นคนที่พาผมไปปฏิบัติธรรมซึ่งเราก็จะได้ยินได้ฟังว่า "ปฏิบัติธรรม" แต่เราไม่เคยไปและไม่รู้ว่าทำยังไง น้องดาก็พาไป ก็เป็นจุดเปลี่ยนในชีวิต ผมมีความสุขที่เกิดแรงบันดาลใจ คือน้องดาเขาทำให้เกิดแรงบันดาลใจ ทุกวันนี้ก็พยายาม ไม่ได้บอกว่าทำได้นะ เอาเป็นว่าผมพยายาม พยายามที่จะรักษาศีล 5 บริบูรณ์ มีอะไรขาดตกบกพร่องเราก็ต้องมีสติ คือรู้ให้เท่าทันจะได้ไม่ผิดพลาด

เหตุนี้จึงไม่เบียดเบียนสัตว์ ? (เจสัน ยัง กินมังสวิรัติ)

เจสัน ยัง : โดยส่วนตัวไม่อยากทานเนื้อสัตว์อยู่แล้ว แล้วบังเอิญน้องเขาไม่ทานเนื้อสัตว์ ซึ่งไม่ทานมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วเราก็คุยกันว่า ทำได้ยังไง ไม่ลำบากเหรอ เขาบอกไม่ลำบากเลย เราก็ได้แรงบันดาลใจลองทำซิ คือตัดหมดเลย

ผมเองน่ะไม่ทานเนื้อหมูกับเนื้อวัวมา 15 ปีแล้ว ตั้งแต่ช่วงที่ผมเข้าวงการใหม่ ๆ

ส่วนมังสวิรัติจะทานตอนวันเกิด พอไปเรียนเมืองนอก ก็ปล่อยไปตามปกติ แต่มาตัดเนื้อสัตว์ทุกสิ่งอย่างก็ 2 ปีนี่แหละครับ ผมก็แฮปปี้และเขาก็ไม่ได้มาบังคับว่าเราต้องทานเหมือนเขา ไม่เลย แต่ผมได้แรงบันดาลใจจากเขา ก็เนี่ยแหละครับเราคุยกันรู้เรื่อง

สิ่งที่ถูกใจนอกเหนือจากนี้?

เจสัน ยัง : เขาให้คำแนะนำแก่เราได้ในสิ่งที่เราฟังเขาเขาฟังเรา ก็ฟังซึ่งกันและกัน อย่างนี้แหละครับแฮปปี้ ครอบครัวน้องเขาก็น่ารัก คบกันมาก็อย่างที่บอกเป็นช่วงสุดท้ายของคุณแม่ผม ก่อนที่คุณแม่ผมจะเสีย

ผมก็มีโอกาสสร้างบุญสร้างกุศลตรงนี้ให้คุณแม่ เป็นสิ่งที่สุดยอดแล้ว ผมไม่รู้ว่าจะได้ทำอะไร การทำสมาธิแบบไหนก็ตามนะฮะคือเป็นการสร้างบุญกุศล หนึ่งให้กับตัวเองให้กับคนที่เรารัก บุพการี คุณพ่อคุณแม่ ตรงนี้แหละครับได้โดยตรงเลย

คุณแม่อยู่ก็ดูแลอย่างเต็มที่ น้องเขาก็น่ารักมาช่วยดูแลให้ ตอนช่วงที่ผมไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดเขาก็มาดูแลคุณแม่ คุณแม่อยู่โรงพยาบาล ช่วงที่ท่านช่วยเหลือตัวเองไม่ได้แล้วไม่รู้สึกตัว ก็เป็นหน้าที่คุณหมอ ผมตอนนั้นก็ไปเก็บบุญอย่างเดียวเลย (คุณแม่เสียเดือนพฤศจิกายน 53)

ตลอดเวลาที่สนทนา เราเอ่ยคำว่า ดีจังเลย ดีเนอะ อยู่บ่อย ๆ ถึงการไม่เบียดเบียนสัตว์ จนเจสันต้องขอกับเรานิดหนึ่งว่า

เจสัน ยัง : คนที่ไม่ทานเนื้อสัตว์มังสวิรัติแล้ว ภาพลักษณ์อาจจะดูดีนะ แต่ผมไม่ได้บอกว่าทำเพื่อให้คนมามองว่าเราเป็นคนดี ไม่ใช่อย่างนั้น เราทำแล้วเราสบายใจ แต่การที่จะเป็นคนดีหรือไม่ดีเนี่ย สิ่งตรงนี้ไม่ใช่ มันก็แค่เปลือก แต่ถ้าทำแล้ว สบายใจก็ทำ มันก็เป็นบุญกุศลอย่างหนึ่งแค่นั้นเอง ครูบาอาจารย์บอก ทำอย่าเพื่อโอ้อวดใคร !!!

บทสัมภาษณ์จาก เว็บไซต์กระปุกดอทคอม
    ก็อปมาโดย คุณปลาดาว pantip.com
    ภาพประกอบเพิ่มจากเว็บลานธรรมจักร<!--MsgFile=34-->

2. ทางสวรรค์

ทางสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

พอบวชแล้ว คงได้พบความสุขที่แท้จริง จึงไม่อยากกลับมาวนเวียนท่ามกลางความวุ่นวายอีก

อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ครับ

3. tleelapo

tleelapo เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับ
    พระเจสัน ยัง และ เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

4. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยอย่างยิ่งค่ะ
    ตอนได้ดูข่าว ถึงกับรุ้สึกดีใจแบบบอกไม่ถูกเลยค่ะ
    น้ำตาจะไหล ^^ อนุโมทนาบุญด้วยจริงๆ ค่ะ

5. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อ่านแล้วยิ้มตามค่ะ
    ประทับใจทั้งคุณดาริกาและพระเจสันค่ะ
    ขอให้ทั้งคู่เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ^^
    อนุโมทนาสาธุ

6. mashimo

mashimo เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ กับพระเจสันและคุณดาริกาด้วยค่ะฟังข่าวแล้วดีใจมากกับทั้งคู่ที่อีกคนเสียสละอันยิ่งใหญ่สำหรับลูกผู้หญิงและปิติกับพระเจสันที่สามารถตัดความรักแบบชายหญิงได้แต่มอบความรักอันยิ่งใหญ่ให้กับพระพุทธเจ้าสาธุค่ะ

7. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สาธุ ขออนุโมทนา กับพระเจสัน
    และกับคุณดาริกาที่เปลี่ยนวิถีชีวิตพระได้
    อ่านทีไรก็มีปีติที่พระท่านได้รับกระแสแห่งธรรม เป็นบุญเดิมสั่งสมเนกขัมมะบารมีมานาน
    แม้จะพลัดหลงไปจากหมู่คณะบ้าง ก็มีบุญเดิมให้ชักนำมาสู่ทางธรรมอีก จนกระทั่งบารมีเต็มเร็วได้ออกบวชและพบความสุขที่ลึกซึ้งกว่าสุขทางโลก
    นับว่าไม่ธรรมดาเลยสำหรับท่านพระเจสัน

8. sanook-12

sanook-12 สมาชิก

12 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ กับพระเจสันด้วยนะคะ
    อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยค่ะ