บันทึกปฏิบัติธรรมกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Engineering9, 26 เมษายน 2022.

1. Engineering9

Engineering9 สมาชิกใหม่

(26/4/2565)

เริ่มกรรมฐานจับเวลา 1 ชั่วโมง
    20 นาทีแรก ฟุ้งซ่านตลอดเวลาที่พยายามจับลมหายใจ เรื่องเก่าๆในอดีตที่ผ่านมานานแล้ว ที่จำไม่ได้ว่าเหตุการณ์เป็นอย่างไร อยู่ๆก็ฟุ้งซ่านนึกขึ้นมาได้แบบแปลกๆ อย่างเช่น ตอนอยู่ ม.ต้น จำได้ว่านั่งเรียนอยู่ในห้องเรียน แล้วก็ฟุ้งซ่านไปกังวลเรื่องที่ยังไม่เกิดขึ้นต่างๆนาๆ แล้วก็ไปคิดนั้นนี่
    จนลืมจับลมหายใจ พอได้สติจึงจับอารมณ์กรรมฐานใหม่อีกครั้ง ฟุ้งซ่านหลายครั้ง
    จนเริ่มจะรำคาญตัวเอง ขาเริ่มชาไม่รู้สึก
    สักพักหนึ่งก็ได้ยินเสียงรอบข้างชัดขึ้น
    ทั้งๆที่ตอนไม่นั่งสมาธิก็มีเสียงอยู่ตลอดแต่ไม่ได้สนใจ เหงื่อไหล ร้อน ปวดหลัง
    20 นาทีต่อมา ฟุ้งซ่านมากขึ้น ปวดหัว และง่วงนอน
    รู้สึกอยากเลิกทำต่อแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2022
  2. เค็นชิโร่

เค็นชิโร่ Set zero

23 พฤศจิกายน 2021
    รออ่านต่อฮับ...

นักภาวนาต้องแบบนี้ ซื่อตรงต่อความรู้สึก
    เป็นแบบไหนก็แสดงแบบนั้น
    ฟุ้งซ่าน รำคานตัวเอง อยากเลิกทำ
    รู้แล้วยอมรับตรงๆ...
    กล้าแสดงออกมาในด้านไม่ดี...
    เพราะความจริงการภาวนามันเป็นแบบนั้น
    แบบนี้ผม respect ฮับ

3. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ผมก็เป็นเช่นกันครับ ความคิดฟุ้งซ่าน เต็มไปหมด ทั้ง จินตนาการ เรื่องที่เคยเกิดขึ้น มั่วซั่วไปหมด แต่เคยอ่านเจอในนี้ว่า ให้เราดูความคิดไปครับ

4. เด็กชายปราบ

เด็กชายปราบ เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำว่า
    อย่าเพิ่งมาบันทึก ในที่ สาธารณะครับ
    จิตคุณจะโดนปลิโพธิได้ง่าย
    เพียรฝึกไปก่อน ให้มั่นคงให้ได้ในทางก่อน ค่อยมาเล่า จะเป็นผลดีกับคุณมากกว่าครับ

5. xanxus

@Engineering9 ไม่ทราบช่วงนี้เป็นไงบ้างครับ พอดีผมก็ทำเหมือนกัน

6. Engineering9

Engineering9 สมาชิกใหม่

กำลังฝึกเรื่อยๆคับ แต่ไม่ค่อยได้ลงสักเท่าไหร่ คนอ่านน้อย555

7. xanxus

@Engineering9 555 อย่างน้อยก็ผมคนนึงละครับที่อ่านเพราะมือใหม่เหมือนกันครับ ว่าแต่ ช่วงนี้ฝึกแล้วอาการเป็นไงบ้างครับ