บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    แผนที่ไปวัดโพสอยู่หน้า 2 นะครับ

"เนื่องจากกระทู้หลวงปู่ปิดไปด้วยเหตุผลประการใดก็ไม่ทราบ ทำให้นานาเรื่องราวต่าง ๆ ของหลวงปู่เงียบหายไป และยังทำให้กลุ่มลูกศิษย์ของหลวงปู่ต่างห่างหายกันไป จากบ้านที่เคยมีอะไรมาแชร์กันหายไปแล้ว แล้วก็ไม่มีทีท่าว่าจะกลับมาสักที ผมขออนุญาตเปิดกระทู้หลวงปู่เสงี่ยม เพื่อเป็นที่พบปะพูดคุยของกลุ่มลูกศิษย์ของหลวงปู่ครับ ผมตั้งกระทู้นี้มีเจตนาเดียวคือ นำบ้านหลังเก่ากลับมา บ้านลูกศิษย์หลวงปู่เสงี่ยม ครับด้วยความเคารพรักในตัวหลวงปู่อย่างยิ่ง"

พระครูสุวรรณโสรัต ฉายา ปญญาทีโป น.ธ.เอก ชื่อ เสงี่ยม เฉลิมบุตรเกิดที่บ้านเลขที่ ๑๒ หมู่ที่ ๑ ตำบลบ้านใหม่ อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา สอบได้ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๔ จากโรงเรียนวัดธรรมรส ตำบลบ้านใหม่ อำเภอมหาราช สอบได้นักธรรมชั้นเอกจากสำนักเรียนวัดสุวรรณเจดีย์ อำเภอมหาราช มีความสามารถพิเศษ ในการรักษาโรคกระดูกโดยใช้น้ำมนต์ มีประชาชนมารับการรักษาเป็นประจำ ปี พ.ศ. ๒๔๙๔ ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดสุวรรณเจดีย์ พ.ศ. ๒๕๐๐ ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะตำบลท่าตอ พ.ศ.๒๕๐๒ ได้รับการแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์ พ.ศ. ๒๕๓๐ ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะอำเภอมหาราช และพ.ศ. ๒๕๓๐ ได้รับการแต่งตั้งเป็นรองเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ปัจจุบันจำพรรษาอยู่ที่วัดสุวรรณเจดีย์ เลขที่ ๓๑ หมู่ที่ ๒ ตำบลบ้านขวาง อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2014
  2. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลต่าง ๆ ในช่วงแรกของบ้านหลังนี้ผมได้ Copy มาจากเวปต่าง ๆ ที่ลงข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่และพระเครื่องของหลวงปู่ซึ่งจะพยายามหามาลงเรื่อย ๆ และเนื่องจากเวปที่ลงข้อมูลของหลวงปู่มีเยอะพอสมควรผมเลยไม่ได้เขียนชื่อเจ้าของข้อมูลเลยขอยกย่องเจ้าของข้อมูลโดยให้ Credit เจ้าของข้อมูลทุกท่านนะครับ

พี่น้องลูกศิษย์หลวงปู่ก็นำประสบการณ์ / คำสอน / เกี่ยวกับหลวงปู่ลงมาแชร์กันได้เต็มที่เลยนะครับ เพราะรอบ้านหลังเก่ากลับมาก็ไม่รู้ว่าจะนานอีกสักแค่ไหน<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2012
  3. nitisartthai

ประวัติ พระอรหันต์ เจ้าคุณเสงี่ยม พระสุวรรณศีลาจารย์ วัดสุวรรณเจดีย์ พระนครศรีอยุธยา เจ้าคุณไวทย์บอกว่า องค์นี้ทองแท้ของจริง !

พระสุวรรณศีลาจารย์ (หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ) พระเถราจารย์ทรงคุณวิเศษอัศจรรย์ พระอริยเจ้าสืบทอดวิชาสายตรงหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติอีกรูป กราบได้สนิทใจ พระผู้เมตตาแห่งทุ่งมหาราช กรุ่งเก่า

พระอริยเจ้าทรงคุณวิเศษพลังจิตล้ำลึกเกินจะหยั่งถึง

พระจริง พระแท้ เมืองเก่า หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม พระสุวรรณศีลาจารย์ เป็นพระสหายกับหลวงพ่อสาย วัดท้องคุ้ง พระอาจารย์โทน วัดเชิงหวาย ร่ำเรียนวิชาร่วมกันมา ไม่เป็นสองรองใครในแผ่นดิน

ว่ากันว่า ทั้ง 3 รูปลองวิชากันนั่งสมาธิทั้งวันทั้งคืน เสกใบไม้เป็นแตน เสกต้นหญ้าเป็นงู ถอดการทิพย์ ฯลฯ ต่างก็เอาชนะกันไม่ลง จนอาจารย์ปรารถว่า กินกันไม่ได้

ยอดพระเกจิผู้เฒ่าเมืองกรุงเก่า เพชรแท้ ผู้ซ่อนกาย ปลีกวิเวก

ไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับทางโลก หลายคนมาขอท่านลงหนังสือ ท่านไม่ยอม เพียงเพราะชอบปฏิบัติธรรมตามคำสอนครูอาจารย์ ท่านบอกว่า ยิ่งคนมากยิ่งยุ่งมาก ปฏิปทา พระผู้เฒ่าเทพเจ้าทุ่งมหาราช ชาวบ้านศรัทธากันมาก

หลวงปู่คุยกับนก !
    พระลูกวัดบอกว่า หลวงปู่แปลกไม่เหมือนใคร บางครั้งชอบคุยกับนก จู่ๆนกตัวที่ท่านคุยด้วยบินมาเกาะแขนเกาะมือหลวงปู่อย่างว่าง่าย เชื่องจนผิดวิสัย ทำให้พระเณรแปลกใจสงสัยกันว่าหลวงปู่คงมี เจโตฯ พอถามหลวงปู่ ท่านก็บอกว่า ไม่มีอะไรหรอก

อีกครั้งหนึ่งที่สุนัขที่วัดตาย !ไปก่อนตายมันวิ่งมาหาหลวงปู่ หลวงปู่ก็ภาวนาอยู่สักครู่ สุนัขตัวนั้นก็ตาย หลวงปู่พูดเปรยๆว่า : ไปสวรรค์แล้วอย่าลืมตัวนะ เดี๋ยวกลับมาอีกข้าไม่ช่วยแล้วนะ :

อริยบทหลังเจริญพระกรรมฐาน หลวงปู่ท่านชอบมากวาดลานวัด ใบไม้หลังวัด
    บริเวณหลังวัดหลวงปู่จัดไว้เพื่อให้พระสงฆ์ต่างแดนมาเข้าปริวาสกรรม เพื่อชำระล้างจิตใจให้บริสุทธิ์

หลวงปู่ท่านเจ้าคุณ เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

พระโบราณเรือง อาคมขลังแห่ง “ ทุ่งมหาราช ’’ พระผู้เฒ่าสืบทอดวิชาจาก ครูอาจารย์หลายรูปสายตรงหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงพ่อเดิม วัดหนอง โพธิ์ หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน พระอุปัชฌาย์กิ่ม วัดกลาง หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม หลวงพ่อมุย วัดดอนไร่หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม หลวงพ่อลาภ วัดท้ายย่าน หลวงพ่อกล่อม วัดโพธิ์ประสิทธิ์ หลวงปู่วัน วัดกลางทุ่ง หลวงปู่จ่าย วัดรุ้ง หลวงตาแป้น วัดท่า เป็นต้น

ปัจจุบัน พระสุวรรณศีลาจารย์ สิริอายุ 86 พรรษา 66 ดำรงตำแหน่งพระราชาคณะและเจ้าอาวาสวัดสุวรรณเจดีย์

อัตโนประวัติ พระสุวรรณศีลาจารย์ (หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม )

มีนามเดิมว่า เสงี่ยม เกิดในสกุล “เฉลิมบุตร ’’ เกิดเมื่อปี 2468 บิดาชื่อ นายเสน่ห์ เฉลิมบุตร มาดาชื่อ นางต้อม เฉลิมบุตร ในวัยเด็กหลวงปู่เสงี่ยมท่านเป็นเด็กที่มีจิตใจเมตตา อ่อนโยน ว่านอนสอนง่ายเป็นที่รักของบิดา มารดา หลวงปู่เสงี่ยมมีพี่น้องทั้งหมด 9 คนหลวงปู่เสงี่ยมเป็นบุตรคนที่ 6

ท่านได้เข้าพิธีอุปสมบทเมื่ออายุ 20 ปี ณ วัด ธรรมรส โดยมี พระอุปัชฌาย์กิ่ม วัดบ้านกลาง เป็นอุปัชฌายะ หลวงพ่อแวว วัดท่าตอ เป็นพระกรรมวาจารย์ หลวงพ่อฟื้น วัดวัง เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้ฉายาว่า “ ปัญญาทีโป ’’
    แปลว่า ผู้มีปัญญาดั่งดวงประทีป

ภายหลังอุปสมบทแล้ว ได้จำพรรษาศึกษาเล่าเรียนพระธรรมวินัย และได้ขอฝากตัวเป็นศิษย์เรียนวิทยาคมกับพระอุปัชฌาย์ ( กิ่ม ) วัดบ้านกลาง เรียนควบคู่กับการฝึกกัมมัฎฐานสมถะและวิปัสสนากรรมฐาน 2 ปีจนหลวงปู่กิ่ม ออกปากชมว่า “ ต่อไปถ้าข้าไม่อยู่แล้วพระเสงี่ยมองค์นี้แหละแทนข้าได้ ’’

ถ้ามีงานปลุกเสกพระที่ใหน หลวงปู่กิ่มต้องพาหลวงปู่เสงี่ยมไปปลุกเสกพระทุกครั้ง หลวงปู่เสงี่ยมเคยปฏิเสธไม่ขอร่วมปลุกเสกร่วมกับอาจารย์ท่านบอกว่าท่านเป็นศิษย์ไม่คิดล้างครู แต่ด้วยเป็นคำสั่งจึงไม่กล้าขัด หลังเสกพระแล้ว หลวงปู่กิ่มท่านชมว่า “ จะเสกพระให้เป็นทองเลยหรือ ”

หลวงปู่กิ่มเป็นพระโบราณเป็นพระอภิญญาสูงมากเสกใบไม้เป็นต่อเป็นแตนเป่าเทียนระเบิดน้ำลงไปจารพระยันต์ใต้น้ำ เรียกปลาเดินบนน้ำฝนตกไม่เปียกเป็นที่ร่ำลือไปทั่วคุ้งกลาง หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ได้วิชาเอกอุจากหลวงปู่กิ่มมาหมด พุทธาคมไม่เป็นสองรองใคร แต่ท่านไม่พูด ท่านเงียบเฉยเหมือนหลวงปู่เจ้าเฝ้าวัด ชอบปลีกวิเวกนั่งสมาธิ ปัดกวาดลานวัดเสมือนพระธรรมดาองค์หนึ่ง

หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ยังได้รับการถ่ายทอดวิชากับหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม คนทุ่งมหาราชไปกราบหลวงพ่อกวยที่ชัยนาท ท่านบอกว่า “ ที่ทุ่งมหาราชหลวงพ่อเสงี่ยมเขาแทนฉันได้ไม่ต้องมาหรอก ”

หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ อดีตพระอาจารย์ของหลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม หลวงพ่อมุ่ย ใครๆว่าเรียนยาก หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม เรียนกรรมฐานจนจับทางได้หมด หลวงพ่อมุ่ย ท่านไม่ค่อยพูด เพียงตอบสั้นว่า “ เอ็งนี่ไม่เบา ”

หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม ได้ถ่ายทอดวิชากายทิพย์ให้หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม จนสำเร็จไปใหนมาใหนเร็วเพียงลัดนิ้วมือเดียว เคยมีศิษย์ที่วัดสุวรรณเจดีย์เล่าต่อๆกันมาว่า มีโยมมาตามหลวงปู่เสงี่ยมไปงานศพหน้าวัด หลวงปู่เสงี่ยมให้โยมกลับไปก่อนเดี๋ยวตามไป โยมที่มาตามหลวงปู่เสงี่ยมเห็นว่าอยู่หน้าวัดหลวงปู่เดินไม่ไกล พอโยมเขากลับมาถึงบ้านงานศพถึงกับตกใจ เพราะเห็นหลวงปู่เสงี่ยมกำลังก้าวขึ้นบันไดบ้านงานศพ จึงเป็นที่ร่ำลือกล่าวขานกันไปทั่วคุ้งมหาราช

หลวงพ่อลาภ วัดท้ายย่าน องค์นี้ไม่ธรรมดาที่หลวงปู่เสงี่ยมไปเรียนวิชา ด้านสมุนไพร โดยเฉพาะวิชาต่อกระดูกที่หลวงปู่เสงี่ยมเรียนไว้ เมื่อปี 251.. กว่าๆคนมาให้หลวงปู่เสงี่ยมรักษาเต็มวัด ทุกวันนี้หลวงปู่เสงี่ยม ไม่ทำแล้ว ท่านบอกว่า อายุมากแล้ว ทำไม่ไหว น้ำมัน น้ำมนต์ ได้วิชาจากหลวงพ่อลาภ วัดท้ายย่านมาหมด ทำออกไปก็ขลัง ของทุกวันนี้หายากมาก หลวงพ่อลาภ ท่านได้วิชาจากหลวงพ่อรอด พระเกจิที่ขนาดมรณภาพแล้ว ใครก็จุดไฟเผาร่างท่านไม่ได้ อยู่ๆก็มีฟ้าผ่าลงมาบนยอดตาล เกิดไฟไหม้ยอดตาลล่วงมาที่ร่างหลวงปู่รอด จึงเผาได้สุดอัศจรรย์

หลวงพ่อกล่อม วัดโพธิ์ประสิทธิ์ ท่านเก่งวิชาเลี้ยงผี การเรียนวิชาอาคมในสมัยโบราณ ครูจะหวงวิชามาก ดังนั้นก่อนการเรียนจะต้องมีการขึ้นครูก่อนเสมอเพื่อให้อาคมนั้นสามารถรักษาผู้เรียนได้ หลวงปู่เสงี่ยมก็ไปขอเรียนเอาไว้ได้สมัยก่อนทุ่งมหาราชผีดุ ใครไปไหนกลางคืนไม่ได้โดนหลอกหัวโกร่น หลังจากหลวงปู่เสงี่ยมท่านได้วิชามาท่านก็ไล่หมดจนทุกวันนี้ ไม่มีผีออกมาหลอกชาวบ้านอีกเลย หลวงปู่เสงี่ยมเรียนวิชาเลี้ยงผีเอาไว้แก้กลับลำจนชาวบ้านเรียกว่า “ หลวงปู่เสงี่ยมผีกลัว ”

หลวงปู่วัน วัดกลางทุ่ง วิชาผูกหุ่นอันดับหนึ่ง การผูกหุ่น คือการนำ ดินหญ้าหรือขี้ผึ้งมาปั้นเป็นรูปคน แล้วทำพิธีทางไสยเวทย์ เป็นวิชาที่น่ากลัวมาก ใครนำไปใช้ในทางดีเป็นคุณใครใช้ในทางไม่ดีเป็นโทษได้ หลวงปู่เจ้าคุณเสงี่ยมท่านมาเรียนเพื่อจะนำไปช่วยคนจนหลวงปู่วันพูดกับโยมกลางศาลาวัดว่า “ ข้าทำไม่ไหวก็ไปหาท่านเสงี่ยมนะเขาเอาไว้หมดแล้ว ” หลวงปู่เสงี่ยมเมตตาช่วยแก้วิชาที่โยมโดนทำของ โดนเสน่ห์ยาแฝด มาถึงมือหลวงปู่เสงี่ยมหายหมดทุกวันนี้ท่านไม่ไหวแล้ว ท่านอายุมาก ทำยาก

หลวงปู่จ่าย วัดรุ้ง หลวงตาแป้น วัดท่า ท่านเป็นสหธรรมิกกัน เวลาที่ท่านสอนหลวงปู่เสงี่ยม ท่านจะสอนพระกรรมฐาน การเล่นกสิน วิชาครอบจักรวาล พระอาจารย์ทั้งสององค์บอกหลวงปู่เสงี่ยมว่า ไม่ต้องเรียนแล้ว รู้หมดทุกอย่างแล้วต่อไปก็ขอให้ช่วยคนเพราะต่อไปจะเป็นหลักชัยให้ชาวบ้านในภายหน้า

ลังจากกลับมาอยู่วัดสุวรรณเจดีย์ ท่านก็ได้เป็นสมภารเจ้าวัด ทำคุณงามความดีมาตลอด ช่วยเหลือชาวบ้านจนเป็นที่ศรัทธา ช่วนเหลืองานศาสนามิได้ขาด จนวันหนึ่งได้ช่วยงาน ท่านเจ้าคุณไวทย์ วัดบรมวงศ์ ฯ ท่านก็รักหลวงปู่เสงี่ยมเสมือนลูกคนหนึ่ง ไปมาหาสู่มิได้ขาด ขนาดก่อนมรณภาพได้บอกกับสมเด็จพระมหาธีราจารย์ วัดชนะสงคราม ว่า “ ท่านอย่าลืมหลวงตาเงี่ยมข้านะ ’’

หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ท่านไม่ค่อยสร้างพระเครื่อง ท่านไม่ชอบให้ยึดติดในวัตถุมงคล ท่านบอกว่า ไม่ใช่วิธีปลดทุกข์ แต่ด้วยลูกศิษย์ขอให้หลวงปู่สร้างเพื่อเป็นที่ระลึก หลวงปู่เสงี่ยมได้สร้าง ปลุกเสกพระเครื่อง ครั้งแรก ปี 16 เพื่อแจกลูกศิษย์แต่ไม่ได้จัดพิธีใหญ่โต คนที่ได้รับไป ล้วนมีประสบการณ์ทุกคน หลวงปู่เสงี่ยมเคยปรารภกับลูกศิษย์ว่า "สมัยฉันหนุ่มๆ เสกเหรียญแจกปี 16 เสกจนหลังคาโบสถ์แตก แจกแล้วต้องมานั่งซ่อมโบสถ์"แล้วท่านก็หัวเราะอย่างอารมณ์ดี

ในด้านถาวรวัตถุ ท่านสร้างอุโบสถไว้หลายหลัง สร้างวิหาร สร้างกุฏิสงฆ์ปรับภูมิทัศน์ปลุกต้นไม้ทั่วบริเวณวัดสุวรรณเจดีย์ให้เหมาะสำหรับการปฏิบัติธรรม เพราะที่วัดจะมีการเข้าปริวาสกรรมของพระและเณรทุกปี และแจกทุนการศึกษาเด็กนักเรียน ประถม มัธยม อาชีวศึกษา สร้างโรงเรียน สร้างวัดส่งพระภิกษุ-สามเณรมาเรียนกรุงเทพฯ ทุกปี

หลวงปู่เสงี่ยม หรือ เจ้าคุณเสงี่ยม ( พระสุวรรณศีลาจารย์ ) เป็นยอดพระเกจิที่ชาวกรุงเก่า ให้ความเลื่อมใสศรัทธา ท่านเป็นคนเงียบ ไม่พูดไม่คุย แต่ชาวบ้านทุ่งมหาราชทราบดีว่า พระรูปนี้เป็นยอดพระเกจิที่เข้มขลังขนานแท้

วัตถุมงคล พระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณเสงี่ยม

หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ไม่ค่อยจัดสร้างพระเครื่อง ถ้าหลวงปู่ท่านเจ้าคุณสร้างก็สร้างไม่มาก เป็นวาระๆ สร้างทุกครั้งก็แจกจนหมด เป็นที่เสาะแสวงหากันมาก พอหมดแล้วก็ไม่เคยมีใครได้พบเห็นอีกเลย เรียกว่า เก็บกันหมด ให้กันไม่ได้

ประสบการณ์สูง ด้านเมตตามหานิยมโภคทรัพย์สูงมากคนที่ได้ไปต่างก็พูดต่อๆกันว่า เหรียญหลวงพ่อเงี่ยมช่วยให้รอดพ้นจากอันตรายได้ มีเหรียญหลวงพ่อเสงี่ยมโดนรถชนกระเด็นไปไกล ลุกขึ้นมา ไม่เป็นอะไร ไม่นานเหรียญรุ่นแรกที่หลวงพ่อเสงี่ยมทำแจกก็หมดไปภายในพริบตา

แม่ค้าขายหมูในตลาดบอกว่า ตั้งแต่ได้เหรียญรุ่นแรกมา ใส่กระป๋องตังค์ ขายดีกว่าร้านตรงข้าม โดนเขม่นตลอดเลยต้องย้ายร้านหนี ย้านหนีมาไกลก็คงขายดีเหมือนเดิม ตั้งแต่ได้เหรียญหลวงพ่อเสงี่ยมขายดีเป็นเทน้ำเทท่า หลานชายมาขอก็ไม่กล้าให้ กลัวหาไม่ได้ เลยไปขอเหรียญหลวงพ่อเงี่ยม เพื่อให้หลานชายไว้ใช้หลวงปู่ท่านเจ้าคุณก็ยิ้มให้แล้วเมตตาบอกว่า " ไม่มีแล้วอาตมาแจกหมดไปแล้ว "

เหรียญรุ่นแรกๆ หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม หากันไม่ได้แล้ว เป็นตำนานเล่าขานกันทุกวันนี้ เห็นแต่เหรียญรุ่น 2 รุ่น 3 ที่โชว์นี้แหละครับ หลวงพี่ที่วัดมอบให้ดู รุ่นนี้ก็หาไม่ได้แล้วเช่นกัน ชาวทุ่งมหาราชเห็นที่ใหนรีบคว้ากันหมด เพื่อใครเจอที่ใหนจะได้รีบเก็บครับ

ใครมีโอกาศได้ไปกราบ จะเป็นบุญมหาศาลนั่นแหละนาบุญโดยแท้ " โดยเจ้าคุณทอง วัดโปรดสัตว์ "

พระอรหันต์ องค์นี้แหละอาจารย์ของเรา " เจ้าคุณหล่อ วัดพนัสนิคม "

รู้ทุกอย่าง เห็นทุกสิ่ง คิดอะไร หนีท่านไม่พ้น " หลวงตาชัด วัดบ้านปูน "

ฉันทำพระแล้ว ต้องนำไปให้ท่านเสกทุกครั้ง ขอบารมีท่านเจ้าคุณ " หลวงพ่อ วัดกลางทุ่ง "

หลวงตาเงี่ยมข้า เก่งไม่เป็นรองใครในมหาราช " เจ้าคุณไวทย์ วัดบรมวงศ์ "

พระธรรม เสียงธรรมของหลวงพ่อเสงี่ยม ถูกใจอาตมามาก หาฟังที่ไพเราะแบบนี้ไม่มีอีกแล้ว " หลวงพ่อล้วน วัดพิกุลโสคันธ์ "

ประวัติท่านยาวมาก นี่เพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น

4. nitisartthai

รวมภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่
    ยังมีอีกมากนะครับจะพยายามลงเรื่อย ๆ เก็บไว้ให้ศึกษากันครับสำหรับลูกศิษย์หลวงปู่โดยเฉพาะ(ผมเองก็คนนึงอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2012
  5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู๋เสงี่ยมครับ รอติดตามข้อมูลดีๆครับ

6. nitisartthai

ยินดีต้อนรับบ้านหลังใหม่ลูกศิษย์หลวงปู่ครับ ดีใจมีพี่เข้ามาเม้นคนนึงแล้ว

7. nitisartthai

ประสบการณ์จากผู้ที่นำวัตถุมงคลไปใช้แล้วกลับมาเล่าให้ทางวัดฟัง (ยังมีอีกมากนะครับพี่ ๆ ท่านใดมีประสบการณ์อะไรก็นำมาแบ่งปันกันนะครับ)
    1. ประสบการณ์ เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่เสงี่ยมปี 16 ที่พระอุปัชฌาย์กิ่ม พระอาจารย์หลวงปู่เสงี่ยม มาร่วมเสกด้วย ออกปากว่า “เสกเหรียญบิน” ปัจจุบันกลายเป็นของดีมีค่าของนิยมที่หายากไปแล้ว เหรียญรุ่นแรก หาไม่ได้แล้ว ใครไปใครมาท่านบอกเหรียญ สรงน้ำ ๘๖ ของฉันใช้แทนได้
    2. ประสบการณ์ ผ้ายันต์รุ่นแรกปี 26 เดือนก่อนใกล้ฐานผมที่นราฯ มีคนในหมู่บ้านถูกผีเข้า ลูกน้องตชด.มาเรียก ผมไม่รู้จะทำอย่างไร เลยเอาผ้ายันต์คลุมลูกนิมิตที่ติดตัวไป คลุมหัวคนที่ถูกผีเข้า ได้ผลครับ เธอสงบลงทันที ผมจึงให้ผ้ายันต์เธอไว้ติดตัว ลูกน้องเลยพลอยขออีกผืนที่ผมมีไปด้วย ไม่ทราบว่าตอนนี้ผ้ายันต์ยังพอมีไหมวัตถุมงคลของท่านดีจริงๆครับ
    3. ประสบการณ์ เบี้ยแก้ รุ่นแรก ผมนึกแล้วเชียวว่าเป็นปรอทดักมา เพราะผมลองสัมผัสดูแล้วมันวิ่งเข้าตัวได้ เรียกว่าปรอทเป็น คือปรอทมีชีวิต ถ้าใช้ปรอทวิทยาศาสตร์มาเสกมันจะวิ่งแบบแข็งๆเรียกเข้าตัวไม่ค่อยได้ สมัยนี้หายากมากครับเบี้ยสมบูรณ์แบบแบบนี้ วัตถุมงคลท่านเจ้าคุณเสงี่ยมนี่พลังแรงมากครับ ครบเครื่องจริงๆ แรงทุกอย่างเลย ผมว่าใครเอาไปใช้ยังไงต้องมีประสบการณ์ อีกหน่อยท่านต้องดังเอามากๆ ของท่านชุดนี้มีเงินคงหาไม่ได้ในอนาคต
    4. ประสบการณ์ ผมเคยสัมผัสพระใหม่มาเยอะ ครูบาอาจารย์ท่านจับพลังให้ท่านเจ้าคุณเสงี่ยมองค์นี้พลังจิตและบารมีท่านสุดยอด พลังจิตท่านสูงประมาณไม่ได้เลยสุดยอดมากๆ ครูอาจารย์ผมจับพระกริ่งเสร็จแล้วต้องก้มกราบเลย อาจารย์ผมบอกว่าตอนจับพลัง พระกริ่งมีลำแสง 7 สี สักพักกลายเป็นสีทองจนมองไม่เห็นองค์พระเลย หลวงตาชัด วัดบ้านปูน บอกว่า มีดวงแก้วอยู่ภายในพระกริ่งทุกองค์ (แก้วพระธรรมกาย)
    5. ประสบการณ์ พระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้า พัสดุมาถึงบ้านผมแฟนผม ยืนอยู่ด้านหลังขอเปิดกล่องพัสดุเอง ผมก็เลยยื่นให้พอแฟนผมเปิดกล่องออกมาดู มีพระกริ่งอยู่ 3 องค์ที่สั่งจองมาแฟนผมเห็นตัวเลข จึงนำเลขพระกริ่งไปซื้อหวย เลขละ 2 ใบ เธอพูดว่า งวดนี้ขอลองหน่อยนะเจ้าค่ะ อยากรู้ว่าดีจริงหรือเปล่า งวดที่ผ่านมาแฟนผมถูกเลข 46 จำนวน 2 ใบตามที่นำตัวเลขพระกริ่งของหลวงปู่เสงี่ยมไปซื้อทำให้ผมและแฟนเชื่อมั่นในองค์หลวงปู่เสงี่ยมแล้วว่าท่านศักสิทธิ์ครับผมและแฟนต้องขออดโทษในครั้งนี้ด้วยครับที่ได้ปรามาสไป เด็กวัดเห็นฝนตกใหม่เกิดรุ้งกินน้ำในคอ มีพระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้าท่านเจ้าคุณฯอยู่องค์เดียวนึกลองของ เอาพระกริ่งออกจากคอตัดสายรุ้ง ปรากฏว่าสายรุ้งขาดครึ่ง ไปเล่าให้หลวงปู่ฟังท่านถึงกับดุว่า อย่าลองอีก! เดี๋ยวจำเป็นฉันไม่ช่วยนะ
    6. ประสบการณ์ หลังจากผมได้บูชา ตะกรุดปัจเจก มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับอาทิตย์ก่อนผมไปมีเรื่องกับแรงงานพม่ามาครับคือเขาทำปูนร่วงใส่รองเท้าผมเกืบโดนหัวผมเลยดีที่หลบทันเขาไม่ขอโทษแถมหัวเราะอีกผมเลยตะโกนด่าด้วยความโมโห ตกดึกคืนนั้นเองครับผมรู้สึกว่าตัวผมหนักไปหมดจนต้องลุกขึ้นมานอนไม่ได้เลยเข้าห้องน้ำอ๊วกอากเลยใจคอไม่ดีเลยจึงไปที่ห้องพระกราบพระแต่อาการก็ไม่ดีขึ้นเลยหยิบพระกริ่งหลวงปู่เสงี่ยมขึ้นมากำไว้รู้สึกเย็นวูบวาบไปทั่วร่างเลยครับรู้สึกได้ว่ามีอะไรอยู่ข้างในร่างกายบอกไม่ถูกเลยคว้าตะกรุดปัจเจกขึ้นมาคล้องคอครับ(ยังไม่ได้เลี่ยมพระกริ่งเลี่ยมตะกรุดไว้อย่างเดียว)ไม่อยากเชื่ออยู่ๆตะกรุดแกว่งเองไปมาหลายรอบ ทำให้ผมคิดว่าต้องโดนของแน่ๆ ผมก็เสียดท้องอย่างรุ่นแรกสักพักรู้สึกว่าการปวดวิ่งไปที่เส้นเอ็นที่ขา เริ่มปวดแล้วอาการต่างๆก็หายไปครับ สงสัยผมจะโดนแรงงานต่างด้าวเล่นเอาแล้วครับโชคดีที่มีพระเครื่องหลวงปู่เสงี่ยมช่วยชีวิตครับ เป็นความเชื่อส่วนตัว
    7. ประสบการณ์ ลูกศิษย์เจ้าคุณทอง วัดปลดสัตว์ เดินทางมากราบท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ที่วัดต่างบอกว่า เจ้าคุณทอง ท่านให้มากราบพระที่มหาราชให้ได้ที่นี่มีพระทองคำทั้งองค์
    8. ประสบการณ์ หลังจากที่เจ้าคุณเสงี่ยม ได้ลงหนังสือ นะโม ครั้งแรก ! ทหารชายแดนใต้ได้โทรมาสั่งจองวัตถุมงคลที่วัด วันนั้น เจ้าหน้าที่ประจำฐานที่ยะลาได้รับไปรษณีย์ไห้ไปรับพัสดุ เขาได้ออกมาจากฐานเพื่อไปรับพัสดุที่สั่งจองวัตถุมงคลหลวงปู่เสงี่ยมเอาไว้ พอมาถึงไปรษณีย์ไม่นานปรกฏว่า ฐานโดนลอบยิง ทหารในฐานเสียชีวิต นายทหารท่านนี้เลยรอดปราฏิหารย์
    9. ประสบการณ์ ตะกรุด ปัจเจก ช่วยขายของดี ชาวบ้านได้บูชาตะกรุดปัจเจกไปใส่กระป๋องสตางค์ที่ร้านปรากฏว่า ขายดีจนเหลือเชื่อ จนร้านตรงข้ามต้องเข้ามาถามว่า ไปได้สาริกาที่ใหนมาถึงได้ขายดีขนาดนี้ แม่ค้าตอบว่า “ มีตะกรุดปัจเจกดอกเดียว ”
    10. ประสบการณ์ ศิษย์หลวงปู่หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ ได้บูชาไปแล้วให้ท่านดูให้ หลวงปู่หงษ์ ท่านบอกว่า พระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้าดีมากๆๆ พระที่เสกท่านเก่งมาก ศิษย์เจ้าคุณทอง บอกว่า หลวงปู่ทองท่านบอกว่า พระกริ่งนี้ดีเหลือเชื่อบูชาไปแล้วจะได้ดีก้าวหน้า
    11. ประสบการณ์ ปกติผมเป็นคนที่มีโรคประจำตัวคือโรคกระเพราะอาหารอักเสบครับ คือถ้าผมกินอาหารไม่ตรงเวลาสักสองสามวัน อาการจะกำเริบและรุนแรงมาก ครั้งล่าสุดหนักจนต้องโทร 1669 เรียกรถพยาบาลมารับที่ห้อง แล้ววันนี้ก็เหมือนกันครับ อาการผมเริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆ ปวดจนทำงานไม่ได้ ในใจก็คิดว่าวันนี้คงต้องเข้าโรงบาลอีกแน่ๆเลยเรา ทันใดนั้น ความรู้สึกผมก็นึกถึงเบี้ยแก้ของหลวงปู่ที่พกติดกระเป๋าสะพายมาทำงานตั้งแต่ ได้รับมาใหม่ๆ ผมก็หยิบขึ้นมาแล้วอธิษฐานนึกถึงคุณพระรัตนตรัย คุณบิดามารดา คุณครูบาร์อาจารย์ และหลวงปู่เสงี่ยม จากนั้นความรู้สึกที่ผมรับรู้คือ มือผมค่อยๆเย็นขึ้นเรื่อยๆ และขนลุกไปหมด ผมเลยนำเบี้ยแก้มาสัมผัสตรงบริเวณที่ปวดแถวๆกระเพราะอาหารครับ ไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อครับ อาการที่เจ็บมากๆก็ค่อยๆดีขึ้น จนผมหายเจ็บครับ แล้วผมก็ตกใจครับว่าเป็นไปได้ไงกัน จากนั้นจึงนำเบี้ยแก้มาวางบนโต๊ะ แต่พอเอาออกก็เจ็บอีกครับ ผมจึงนำมาวนๆรอบบริเวณที่เจ็บอีก คราวนี้เบี้ยจากตอนแรกที่รู้สึกเย็นๆ กลับเริ่มร้อนขึ้นครับแล้วอาการของผมก็ดีขึ้น จนอาการหายไปในที่สุด
    ประสบการณ์มากมายที่หลายคนนำไปใช้แล้วประสบพบเจอกับตนเองจนปากต่อปากว่า ของท่านเจ้าคุณฯ แรงจริง ใช้แล้วเห็นผล ต้องหามาบูชา หมดจากวัดอย่างรวดเร็ว ราคาวิ่งไปหลายเท่า ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม เมตตาจัดบอก สร้างต้องให้ดี เสกต้องให้ขลัง พลังอัดแน่นทุกองค์ ท่านเจ้าคุณฯบอกว่า วัตถุมงคลเสมือนไฟที่ชาร์ตแบตไว้เต็มเปี่ยมไม่มีวันหมด ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ท่านรับแขกทุกวันแต่ท่านก็ไม่เคยละเรื่องสำคัญคือ กิจของสงฆ์ ท่านเจ้าคุณฯบอกว่า จะขาดไม่ได้แม้แต่วันเดียว!

8. nitisartthai

ข้อมูลจำนวนสร้างพระเครื่องที่พอหาได้นะครับ
    พระกริ่งทุ่งมหาราช สายรกพระพุทธเจ้า รุ่นแรกของท่านเจ้าคุณเสงี่ยม
    จำนวนสร้าง 888 องค์
    ชุดกรรมการ พระกริ่ง + พระชัยวัฒน์ สร้าง 53 ชุด ได้แก่ เงิน 9 ชุด บูชาชุดละ 3000 บาท เนื้อนวะ 25 ชุด บูชาชุดละ 800 บาท ทองผสม 19 ชุด บูชาชุดละ 500 บาท แจกกรรมการ เนื้อทองผสม สร้าง 17 องค์ ( แจกฟรีกรรมการ ) พระกริ่งกรรมการ สร้าง 5 ช่อ ช่อละ 9 องค์ เนื้อพิเศษแก่ทองชนวน ทำบุญช่อละ 5000 บาท
    ชุดเดี่ยว สร้าง 835 องค์ ได้แก่ เนื้อเงิน 9 องค์ บูชา 2000 บาท เนื้อนวะ 199 องค์ บูชา 700 บาท เนื้อทองผสม 182 องค์ บูชา 400 บาท หล่อโบราณ 299 องค์ บูชา 500 บาท หล่อโบราณแช่น้ำมนต์ สร้าง 129 องค์ บูชา 600 บาท
    พระชัยวัฒน์ สร้าง 172 องค์ เนื้อนวะ 86 องค์ บูชา 200 บาท เนื้อทองผสม 86 องค์ บูชา 150 บาท
    ตะกรุด ปัจเจก สร้าง 300 ดอก บูชาดอกละ 300 บาท
    เบี้ยแก้คหบดีเศรษฐี จัดสร้าง 155 องค์ บูชาองค์ละ 400 บาท
    พระนาคปรก สร้าง 100 องค์ บูชาองค์ละ 100 บาท
    เข้มขลังมากทุกพิธีกรรม พระดี เจตนาดี วัตถุมงคลดี ท่านเจ้าคุณเสงี่ยมตั้งจิตอธิษฐาน เจริญพุทธมนต์ทุกๆ วันในโบสถ์ ปลุกเสกจนครบไตรมาสเข้าวิสาขบูชา ๕๔ พอดี

เหรียญหล่อโบราณ รุ่นแรก
    วัตถุมงคลชุด ไตรมาสรวยไวไว ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม จัดสร้างและอธิฐานจิต เข้าพรรษา ๑ ไตรมาส ออกพรรษา ตุลาคม ๒๕๕๔ ออกให้บูชา บูชาได้ที่วัดเท่านั้น
    วัตถุประสงค์ เพื่อการบูรณะปฏิสังขรณ์ภายในวัดที่ทรุดโทรมให้ใช้งานทางพระศาสนาต่อไป

ชุด กรรมการ 39 ชุด ประกอบด้วย
    1. เนื้อเงิน อุดนะเศรษฐีทองคำ + อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    2. เนื้อนวะแก่เงิน อุดนะเศรษฐีเงิน + อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    3. เนื้อสำริดขัดเงา อุดนะเศรษฐีเงิน + อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    4. เนื้อทองระฆังโบราณแช่น้ำมนต์ อุดนะเศรษฐีเงิน + อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    5. เนื้อทองแดงผิวไฟแช่น้ำมนต์ อุดนะเศรษฐีเงิน + อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค

ชุดเดี๋ยว
    เนื้อเงิน สร้าง 39 เหรียญ อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    เนื้อนวะแก่เงิน สร้าง 199 เหรียญ อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    เนื้อสำริดขัดเงา สร้าง 299 เหรียญ อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    เนื้อทองระฆังโบราณแช่น้ำมนต์ สร้าง 399 เหรียญ อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    เนื้อทองแดงผิวไฟแช่น้ำมนต์ สร้าง 499 เหรียญ อุดผงคำข้าวผสมผงเก่าหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค

วัตถุมงคลที่ออกให้บูชาได้แก่
    เหรียญหล่อโบราณ รุ่นแรก
    ตะกรุดหงษ์ทอง
    สีผึ้ง
    มีดหมอ

พระผงรูปเหมือน ทานบารมี55 เจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์
    3 มีนาคม 2555 ที่ผ่านมา ทางวัดสุวรรณเจดีย์ได้จัดพิธี ไหว้ครูอาจารย ์ และ พิธีทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดสุวรรณเจดีย์ จ.พระนครศรีอยุธยา ทางวัดได้จัดงานมหากุศลเพื่อรำลึกบูรพาจารย์ประจำปีและได้ทอดผ้าป่าสามัคคีในคราวเดียว ครั้งนี้สำคัญตรงที่ ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ได้จัดสร้างพระผงรูปเหมือน รุ่นแรก ท่านเจ้าคุณฯให้ชื่อว่า “ ทานบารมี ๕๕” เพื่อแจกให้กับคณะศิษยานุศิษย์ได้ร่วมทำบุญในงานบุญครั้งนี้ พระผงรูปเหมือนรุ่นแรก ทานบารมี ๕๕ จัดสร้างเพื่อนำมาแจกจำนวน 3,000 องค์ หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยมปรารภหลังจากปลุกเสกเสร็จ “ พระชุดนี้มหาลาภหนักมากรวยไว”

เหรียญที่มีค่าที่สุดในโลก เหรียญเจริญพร หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม

สุดยอดพุทธคุณ ปลุกเสกถึง ๒ วาระ เข้มขลังพิธีใหญ่ สุดยอดเหรียญมาแรงปี ๕๕

รุ่น เจริญพร หลวงปู่ท่านเจ้าคุณฯ พระสุวรรณศีลาจารย์ (เสงี่ยม ) วัดสุวรรณเจดีย์ พระนครศรีอยุธยา

๑๒ เมษายน ๒๕๕๕ ปลุกเสกวาระที่ ๑ เวลา ๑๕:0๙

๒๔ เมษายน ๒๕๕๕ ปลุกเสก วาระที่ ๒ เวลา ๑๕:0๙

เหรียญหล่อโบราณรุ่นแรก ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ถ้าใครติดตามผลงาน จะทราบว่าสวยงาม โบราณเข้มขลังมาก ใครๆต่างเฝ้าฝันอยากได้เป็นเจ้าของ เปิดจำหน่ายช่วงน้ำท่วมแต่มีการเช่าหากันอย่างล้นหลามจนหมดวัดภายใน ๒ ชั่วโมง ท่านเจ้าคุณเสงี่ยมยังบอกว่า " หล่อโบราณต้องแบบนี้ ขลังตั้งแต่ยังไม่เสก ตรงตามตำราครูบาอาจารย์ " วันนี้ ปี ๒๕๕๕ เนื่องในวันสรงน้ำ ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ได้สร้างเหรียญรุ่น เจริญพร เป็นรุ่นแรก ปรากฏการณ์บังเกิดคนมาจากทุกสารทิศแน่นวัดเพื่อร่วมบูชาเหรียญแห่งอนาคตที่ต้องมี

วัตถุประสงค์ เพื่อการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดสุวรรณเจดีย์ให้แล้วเสร็จ

เหรียญเจริญพร รุ่นแรก หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ รุ่นนี้ฉันเอายันต์ตรีนิสิงเหเป็นครูเพราะวิชานี้สืบจากหลวงปู่ศุข วัดปากคลองฯองค์ครูตกทอดลงมา ยันต ์นี้เป็นยันต์สุดวิเศษมีอิทธิคุณครอบจักรวาลสุดแท้จะอธิฐาน การออกแบบเหรียญนั้นหลวงปู่บอกว่า เอาแบบครึ่งองค์เพราะตอนสร้างเหรียญหล่อนั้นได้สร้างเต็มองค์ไปแล้ว ปีนี้เป็นปีงูใหญ่ จึงได้อัญเชิญพญานาคราชทั้ง ๒ มาช่วยให้ร่มเย็นเป็นสุข เมตตามหานิยมคุ้มครองป้องกันอันตราย

หลวงพ่อเปล่ง เจ้าอาวาสวัดท่า ร่วมปลุกเสกหลังเสร็จพิธีท่านบอกว่า “สุดยอดมากๆหลวงปู่ท่านลงทุกพุทธคุณอานุภาพเหมือนแก้วจินดามณีสารพัดนึก”

หลวงตาชัด วัดบ้านปูน เห็นเหรียญเจริญพรหลวงปู่เสงี่ยมท่านบอกเหมือนครั้งที่แล้วมองไม่เห็นเหรียญรัสมีสีทองหนาทึบมากครั้งที่แล้วอย่างไร ครั้งนี้ก็อย่างนั้น สัมผัสได้ว่า เด่นทางมหาลาภครั้งนี้มีกำแพงแก้วด้วย

ใครที่ไม่มีก็หากันไว้คนละเหรียญสองเหรียญเป็นสมบัติประจำตระกูลกันเถิด

เหรียญเจริญพร จัดสร้าง

เนื้อทองคำ สร้าง 9 เหรียญ บูชาเหรียญละ 50,000 บาท
    เนื้อเงินหน้าทองคำ สร้าง 59 เหรียญ บูชาเหรียญละ 5,500 บาท
    เนื้อเงิน สร้าง 87 เหรียญ(ตามอายุหลวงปู่) บูชาเหรียญละ 3,000 บาท
    เนื้อทองขาวผิวเงิน สร้าง 199 เหรียญ บูชาเหรียญละ 500 บาท
    เนื้อทองระฆัง สร้าง 999 เหรียญ บูชาเหรียญละ 400 บาท
    เนื้อทองแดงเก่า สร้าง 1,999 เหรียญ บูชาเหรียญละ 300 บาท
    ชุดกรรมการลงยา 4 เหรียญ แยกกล่อง สร้าง 500 ชุด บูชาชุดละ 1000 บาท

เหรียญแจกกรรมการและมอบผู้ที่มาทำบุญ
    เนื้อเงินไม่ตัดปีก สร้าง ๑๑ เหรียญ แจกไม่จำหน่าย
    เนื้อทองแดงไม่ตัดปีก สร้าง 300 เหรียญ แจกไม่จำหน่าย

( ทุกเหรียญทุกรายการ ตอกโค๊ด และ รันหมายเลขทุกเหรียญ )

ตะกรุดตรีนิสิงเห หลวงปู่เสงี่ยมท่านบอกว่า ตะกรุดทำยากมีรุ่นนี้แหละ ดีทุกทาง ใช้ง่ายขอเพียงตั้งจิตอธิฐานขอเพียงเชื่อมั่นในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สิ่งที่คิดนั้นจะสำเร็จ ป้องกันโรคภัยใข้เจ็บ กันโรคระบาด พวกลมเพลมพัดทำเรายาก สัมภเวสีอสุรกายใครกลัวเอาไปใช้ ทางสามแพร่ง ทำน้ำมนต์ได้ ตะกรุดตรีนิสิงเห มีอานุภาพสูง ล้างอาถรรย์ เป็นมหาสะท้อน แผ่นตะกรุดเก่า แผ่นตะกั่วเหลือ แผ่นตะกรุดยันต์ครูอาจารย์ แผ่นตะกั่วเก่าๆเล็กๆน้อยๆหลวงปู่นำมารวมได้จำนวนหนึ่งได้ลงยันต์ เสก จาร เจิม ประพรหมน้ำพุทธมนต์ ปลุกเสกเดี่ยวชนวนทุกวัน จากนั้นนำไปหลอมทั้งหมดรีดเป็นแผ่นให้ได้ ๕ นิ้วบรรจุยันต์ตรีนิสิงเหเต็มสูตรม้วนถักเชือกตามตำราหลวงปู่ศุข เสกเชือกลงมนต์ถักลายจรเข้ขบฟัน ตะกรุดหลวงปู่ศุข ดีอย่างไร ตะกรุดนี้ก็ดีตามนั้น ดอกเดียวพอไม่ต้องบูชาเยอะเพราะคุ้มครองได้ทั้งบ้าน

สร้าง 500 ดอก บูชาดอกละ 500 บาท ตอกโค๊ต รันหมายเลขทุกดอก

มีดหมอมหามงคล รุ่น ๒ สุดยอดมีดอาคมทุ่งมหาราช ครั้งแรก หมดจากวัดอย่างรวดเร็ว ครั้งนี้จึงได้จัดสร้าง รุ่น ๒ เพื่อให้ศิษยานุศิษย์ได้ใช้ อิทธิคุณปกป้องคุ้มครองได้ 108 ทำอะไรสดวกคล่องตัวขอมีมีดหมอไปด้วย งูอสรพิษสัตว์ร้ายเดินป่าพกติดตัวไว้ไม่ต้องกลัว คุณไสยทำอะไรไม่ได้กระดอนกลับไปหาผู้ทำ มาแรงกลับแรง ภูตผีวิญญาณไม่ตามรังควาน ป้องกันลมเพลมพัดทำลายอาถรรพ์ได้ สามารถอาราธนาทำน้ำมนต์ดื่มกินรักษาโรคที่เกิดจากอาคม อาถรรพ์

สร้าง 200 เล่ม บูชาเล่มละ 1500 บาท

พระผงทานบารมี พิเศษ“ พระชุดนี้เน้นหนักทางมหาลาภรวยไว” หลังจากแจกพระผงทานบารมีไปมีคนมาถามหาจำนวนมากบอกว่า เมตตาดี ค้าขายเห็นผลมาก ที่สำคัญหลวงปู่เสงี่ยมแจกอย่างเดียว มาทำบุญก็ได้รับแจก หลวงปู่เสงี่ยมบอกว่า ขึ้นคอได้เลย เสกทุกวัน หลังจากเห็นว่าคนที่ไม่ค่อยมีเงินมาทำบุญแต่อยากได้ของดี หลวงปู่จึงได้ให้จัดสร้างขึ้นมาอีกครั้งเป็นพิเศษ ผงเก่าที่เหลือนำมาทำให้หมด อาทิ ผงปัฐมัง ตรีนิสิงเห พุทธคุณ ที่หลวงปู่เสงี่ยมนั่งลบผง เกษา จีวร ข้าวสารเสกปลุกเสกนาน 3 วาระบดจนละเอียด ผงพระนอนไสยาฐอายุนับร้อยปี ผงหลวงพ่อจันทร์อายุกว่าร้อยปี ผงหลวงพ่อในโบสถ์เก่าอายุหลายร้อยปี ผงพระกรุ ผงว่าน ๑o๘ ผงพระกรุแตกหัก ผงพระวัดเกษไชโยจำนวนมาก หลวงปู่ได้เพิ่มโดยการจารแผ่นตะกรุดเงินด้วยยันต์ นะปัดตลอด จากนั้นก็นำมาตัดเป็นชิ้นเล็กๆให้นำจีวรท่านสอดตะกรุดแล้วบรรจุที่พระผง ด้านหลังนั้นให้โรยแร่เศรษฐี ข้าวตอกพระร่วง ผงว่านจินดามณี หลวงปู่ท่านเน้นย้ำ เน้นหนักทางโชคลาภ รวดเร็วทันใจ สมปรารถนาสำเร็จ หลวงปู่เมตตาใครๆก็สามารถบูชาได้ง่าย

สร้าง 5,068 องค์ บูชาองค์ละ 100 บาท มีโค๊ต รันหมายเลขทุกองค์

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านมีเบี้ยแก้ด้วยเหรอครับ อยากเห็นชัดๆอ่ะครับ ชอบ แหะๆๆๆ

10. nitisartthai

มีครับเบี้ยแก้ ลองหาใน google ได้เลยครับ ออกมาไม่มากหมดอย่างรวดเร็ว ผมก็ไม่มีครอบครองเหมือนกันครับ เอารูปพี่ๆ คนอื่นมาลง ไว้ให้ศึกษากันครับ

11. nitisartthai

เหรียญหล่อรุ่นแรก ไตรมาส รวยไวไว หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

หลวงปู่เจ้าคุณเสงี่ยม เป็นผู้ดำริสร้างเองกำกับการออกแบบเองท่านให้ช่างวาดมาแล้วบอกลักษณะที่จะให้ออกมาเป็นแบบใหน หลวงปู่ท่านบอกว่า เมื่อคืนหลวงพ่อจั่น กับ หลวงพ่อปาน ท่านมาในนิมิตรท่านออกบอกแบบเหรียญให้เสร็จสรรพแล้วปรารภว่าวันเสกวันหล่อจะมากำกับเอง รวมความว่าเหรียญนี้ มาจาก ๒ ครูอาจารย์ให้ทำ
    เหรียญหล่อ รุ่นแรก เจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

หลวงปู่เล่านิมิตรให้ฟังเมื่อแบบเหรียญสำเร็จ
    คืน ๑ หลวงพ่อจั่น ท่านมาในนิมิตรสว่างจ้าไปหมด ท่านบอกว่า " เหรียญนี้ถูกใจข้าตรงตามตำราดีวันเสกข้าจะมา "
    คืนที่ ๒ หลวงพ่อปาน ท่านมาสว่างจ้า ท่านมาบอกให้อุดด้วยคำข้าวข้าวก้นบาตรผสมผงพระเก่าของท่าน หลวงพ่อปานท่านบอก “ถึงเวลาให้นำมาใช้คนที่เคยร่วมกันมาจะได้เลิกจนปลอดโรค”

เหรียญหล่อ รุ่นแรก

หลวงปู่เสงี่ยมท่านบอกว่า " หลวงพ่อจั่นท่านให้นั่งเต็มองค์ " ปกติหลวงปู่เสงี่ยมสร้างเหรียญจะออกแบบเพียงครึ่งองค์ ครั้งนี้หลวงปู่ท่านออกแบบเต็มองค์เพื่อให้เป็นเหรียญหล่อในตำนานตามบูรพาจารย์แห่งทุ่งมหาราชต่อไปจะเป็นเหรียญหายากเช่นเหรียญหลวงพ่อจั่น โคตรหายากและราคาแพงเหลือเกินส่วนมากมีแต่ของปลอม เช่น เดียวกับพระหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ที่หายาก ราคาแพง

ลักษณะรูปแบบเหรียญหล่อ รุ่นแรก
    ด้านหน้าของเหรียญ

ครั้งแรก! หลวงปู่นั่งสมาธิเต็มองค์ เสมือนนั่งบนดอกบัว รอบๆเหรียญท่านให้ยกซุ้มลอดลายไทยเอาลายจากหน้าต่างพระอุโบสถวัดสุวรรณเจดีย์มาใส่เพื่อให้เป็นศีลปะฉบับวัดโบราณเมืองเก่าแก่สมัยรัชการที่ 3 มีใข่อรหันต์วิ่งรอบขอบเหรียญ ให้ทำซุ้มยกมีลายกนกดูเป็นเอกลักษณ์ ด้านบนเหรียญหลวงปู่ให้ทำ “ ห่วงเชื่อม ” เพื่อคงความโบราณฉบับพระผู้เฒ่าทุ่งมหาราช

ด้านหลังของเหรียญ
    ลงยันต์พระเจ้า 16 พระองค์ ยันต์ประจำตัวหลวงพ่อจั่น วัดบางมอญ ที่หลวงปู่เสงี่ยมได้รับมอบให้ลงเป็นครั้งแรก ยันต์นี้มีอานุภาพเหลือประมาณ หลวงปู่บอกว่า “เสมือนฝอยท่วมหลังช้างอานุภาพมากมายสุดจะประมาณได้เป็นสุดยอดยันต์วิเศษ’’ หลวงปู่เสงี่ยมได้เพิ่ม ข้อความว่า รุ่นแรก เจ้าคุณเสงี่ยม พระสุวรรณศีลาจารย์ วัดสุวรรณเจดีย์ เพื่อให้มีประวัติการสร้างเอาไว้ หลวงปู่ได้กำหนดให้มี นะ สำเร็จตรงกลางพระยันต์พระเจ้า 16 พระองค์ เท่านี้ก็เป็นเหรียญที่สมบูรณ์ที่สุดที่เคยเกิดขึ้น เป็นเหรียญที่ดีที่สุดเท่าที่สร้างมา เหรียญหล่อชุดนี้หลวงปู่ได้ลงทุกอย่างไว้จนหมด เพื่อเป็นเหรียญในตำนานต่อไป หลวงปู่บอกว่า “เหรียญนี้เก็บให้ดีจะมีค่ามากแล้วจะรู้เอง ”
    ให้เจาะ รู
    1. รูแรก เพื่ออุดด้วยหัวนะโม ทองคำ, เงิน ( ชุดกรรมการ )
    2. รูที่สอง เพื่ออุดด้วยคำข้าว ข้าวก้นบาตร ของหลวงปู่เสงี่ยม ผสมผงพระหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    หลวงปู่ท่านอุปมาไว้ว่า “ มีนะโมนำหน้าสมหวังสมทุกอย่าง ได้ข้าวกันบาตรไม่อดไม่จน มีผงหลวงพ่อปานโรคภัยไม่มีนะ ” อานุภาพเบื้องต้นเท่านั้น
    เหรียญหล่อโบราณ ชุดนี้ “ ทำได้ครั้งเดียว อานุภาพครอบจักรวาล มีเทวดาตามรักษาทุกเหรียญ ” และจะอยู่กับผู้มีบารมีเท่านั้น !
    ชนวนที่ทำการ หล่อเหรียญ รุ่นแรก ที่ทางวัดรวบรวมได้

ชนวนเพื่อ หล่อเหรียญ รุ่นแรก เจ้าคุณเสงี่ยม วัดุวรรณเจดีย์ พระนครศรีอยุธยา ๑ ในแผ่นดินสยาม

1.ผงตะไบ พระกริ่ง รุ่นแรก เจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์
    2.ผงตะไบ พระกริ่ง รุ่นแรก เจ้าคุณทอง วัดปลดสัตว์
    3.ผงตะไป พระกริ่ง เจ้าคุณนร วัดเทพศิริทร์
    4.ผงตะไบ พระกริ่ง เจ้าคุณสนธิ์ วัดสุทัศฯ
    5.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม
    6.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    7.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่
    8.ผงตะไบ พระกริ่ง นวลจันทร์ วัดพระศรีมหาธาตุ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ปลุกเสก
    9.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่จ้อย วัดหนองน้ำเขียว
    10.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม
    11.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง
    12.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส
    13.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน
    14.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่ละมัย สวนสมุนไพรบ้านกล้วย
    15.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงพ่อทบ วัดชนแดน
    16.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่
    17.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่หงษ์ สุสานทุ่งมนต์ วัดเพชรบุรี
    18.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการาม
    19.ผงตะไบ พระกริ่ง หลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน
    20.ผงตะไบ พระพุทโธจอมมุนี คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

1.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงพ่อจั่น วัดบางมอญ
    2.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม
    3.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน
    4.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงปู่รอด วัดสามไถ่
    5.ชนวนเหรียญหล่อ พระพรหม หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    6.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ
    7.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
    8.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว
    9.ชนวนเหรียญหล่อ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

แผ่นจาร สมเด็จพระวันรัต วัดบวรนิเวศวิหาร
    แผ่นจาร สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดสัมพันธวงศ์
    แผ่นจาร สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดสุทัศน์เทพวราราม
    แผ่นจาร เจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ อยุธยา
    แผ่นจาร เจ้าคุณทอง วัดปลดสัตว์ อ่างทอง
    แผ่นจาร เจ้าคุณทองหล่อ ลพบุรี
    และแผ่นจารพระยันต์จารมือจากครูบาอาจารย์จำนวนมาก อาทิ สายอยุธยาถวาย หลวงพ่อรวย หลวงพ่อพูน หลวงพ่อเพิ่ม หลวงพ่อเอียด หลวงพ่อเอื้อน หลวงพ่อทิม หลวงพ่อเชิญ หลวงพ่อแม้น หลวงพ่อยวง หลวงพ่อมี หลวงพ่อเมี้ยน หลวงปู่ชื้น หลวงพ่ออุดม สายอ่างทองถวาย หลวงปู่นิ่ม หลวงปู่สาย หลวงพ่อทรง หลวงพ่อสม หลวงปู่ผาด หลวงพ่อมี หลวงพ่อเกลื่อน สายลพบุรีถวาย หลวงพ่อเพี้ยน หลวงปู่เรือง หลวงปู่สรวง หลวงพ่อทองดำ

แร่เหล็กไหล แร่เหล็กดำ แร่เหล็กขาว เหล็กน้ำพี้ แร่เลือดผา ปัฐวีธาตุ ทองคำหนัก ๘ บาท น้ำมนต์ 89 วัด และชนวนเหรียญเก่าแก่พระคณาจารย์อีกมากมาย

หลวงปู่เสงี่ยมจารพระยันต์ 108 นะ 14 นั่งลบผงปฐมัง ๕ ประการ

ชนวนที่ลูกศิษย์ร่วมถวาย
    เหรียญหลวงปู่เผือกวัดสาลีโข
    เหรียญหลวงพ่อสาลีโขรุ่น 2
    เหรียญหลวงพ่อหิน เขาพระยาเิดินธง จ.ลพบุรี รุ่น 2
    เหรียญหลวงพ่อผาง รุ่นแรก
    พระหูยาน หลัง ภปร.
    เหรียญพระชัยหลังช้าง
    เหรียญฉลองอายุ พระสังฆราชชื่น
    เหรียญหลวงพ่อสมชาย วัดเขาสุกิม
    พระกรุเก่าเนื้อโลหะ (ไม่ทราบที่)
    ตะกรุดนะปัตรอทของทวดสีนวล 12 หน้ากับหมอสนิททำไว้
    พระกริ่งสุมโน หลวงพ่อดาบสสุมโน
    พระกริ่งขวานฟ้าโลกอุดรครูบาชัยวงศา
    พระคำข้าว พระหางหมาก หลวงพ่อฤษี
    ตะกรุดต่างๆไม่ทราบอาจารย์แต่ก็เก่ามาก
    เหรียญปทุมมาศ หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่
    เหรียญ รุ่นแรก หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่
    เหรียญ เงินล้าน หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่
    เหรียญ รุ่นแรก หลวงพ่อผาด วัดบ้านกรวด
    สมเด็จองค์ปฐม วัดโขงขาว หลวงพ่อฤษีลิงดำ
    เหรียญของขวัญ หลวงพ่อฤษีลิงดำ
    เหรียญหลวงปู่สิม วัดถ้ำผาปล่อง
    เหรียญหลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู
    เหรียญหลวงพ่อบุญมี วัดสมอคอน
    เหรียญหลวงพ่อบุญมี วัดสระประสานสุข
    เหรียญหลวงพ่อเคน วัดแซอุดม
    เหรียญหลวงพ่อทองบัว วัดป่าโรงธรรมสามัคคี
    เหรียญหลวงพ่อทบ วัดชนแดน
    เหรียญหลวงปู่ขุ้ย วัดซับตะเคียน หลวงพ่อผอง วัดพรหมยาม
    เหรียญหลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย
    เหรียญหลวงปู่เกลี้ยง วัดโดนเกด

12. nitisartthai

ลูกศิษย์หลวงปู่รายงานตัวกันด้วยนะครับ รวมกันเปิดบ้านหลังใหม่ให้อบอุ่นเหมือนเดิม

13. รัช

รัช เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวครับ.....................

14. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

...

ขอ ฝากตัวเป็น ศิษย์ด้วยคนนะครับ..

หากอยากนำมาบูชา ต้อง ไปบูชา ที่ไหนครับ .หรือว่า ต้องไปที่วัดคัรบ....

ผมเอง มีพระกริ่ง ของท่านอยู่ 2 องค์ สวยงามและดูเข้มขลังมากๆครับ.....จึงอยากเก็บ วัตถุมงคลอย่างอื่นเพิ่มอีกเพื่อ บุชา กราบไหว้ครับ..

ขอบคุณครับ

15. อวตาร888

อวตาร888 เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    ผมไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่ท่านเป็นประจำ รถก็เอาไปให้ท่านเจิมมา3คันแล้วท่านให้พระมาแขวนไว้หน้ารถทุกครั้ง ท่านสมถะมากๆ เดือน(22ส.ค)หน้าครบวันเกิดจะไปเลี้ยงพระและถวายสังฆทานหลวงปู่ท่านอีกครับ.

16. bonnieboy

bonnieboy Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ

17. nitisartthai

ยินดีต้อนรับนะครับ
    ข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่ผมพยายามหามาลงครับเป็นข้อมูลเก่า ๆ ไว้ศึกษาว่าออกปีไหนออกเท่าไรครับ ซึ่งตอนนี้ของที่วัดผมก็ไม่แน่ใจครับว่าเหลืออะไรบ้างแต่โดยส่วนตัวผมไปกราบหลวงปู่แล้วจะแวะไปดูวัตถุมงคลเสมอ แทบไม่มีเหลือเลยครับที่วัด รุ่นเก่า ๆ นี่ไม่ต้องพูดถึงต้องตามหาในเวปหรือสายตรงอย่างเดียวครับ ที่วัดมีแต่ใหม่ ๆ แต่ก็คงเหลือน้อยเต็มที

พระกริ่งที่พี่มีบูชาเก็บไว้ให้ดีนะครับราคาแรงมากมาย ออกวัดหลักร้อยแต่ปัจจุบันขึ้นถึงหมื่นกว่า (บางเนื้อนะครับ)

พระพุทธคุณของวัตถุมงคลของหลวงปู่+ความศรัทธาของเราราคาจึงแรงถ้าหาผมก็แนะนำหาตามเวปครับ เพราะทางวัดก็มีไม่มากที่เหลือก็ของใหม่ ๆ

18. nitisartthai

ยินดีต้อนรับพี่ๆ ลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านนะครับ ผมก็เป็นลูกศิษย์หลวงปู่คนนึง มีประสบการณ์อะไรก็นำมาแบ่งปันกันนะครับ

19. sutthasiri

sutthasiri เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอมาเยี่ยมชมด้วยคนครับ

20. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    พอจะแนะนำเส้นทางได้ไหมครับ พอดีน้องซื้อรถใหม่ ผมกะว่าจะไปกราบหลวงปู่ ขอให้หลวงปู่ท่านเจิมรถให้เพื่อความเป็นสิริมงคลนะครับ
    อ่อผมจะไปในวันที่ 29 กรกฏาคมนี้เลยครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ