เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้ครับ ประมูลตรงๆน่าจะได้ ผมตั้งใจไว้ว่าของ ลป เล็กจะไม่ออกจนกว่างานพระราชทานเพลิงศพ จะมีในปี ๖๕ โน่น หน้าครับ แต่จะเอาประมูล แก้เงียบ เอาเงินสมทบ กฐิน ๖๓ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2020
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เดี๋ยวผมจะคัด ของ หลวงปู่เล็ก มาถ่ายรูปจะเอาลงประมูลน่ะครับ น่าจะรวม ของ ครูบาแก้วด้วยครับ

3. พี เสาวภา

4. พี เสาวภา

5. พี เสาวภา

ประมูลรอบที่ ๕๒ .... ๑๑ ตค ๖๓

๑) รายการที่ ๑ เหรียญเจริญสุข ( เล็บจิก ) เนื้อเงิน

เบอร์ ๕๖ ตั้งแต่ช่างตอกโค็ด ใส่ถุงซีลมาไม่เคยถูกมือใครจนมาถ่ายรูป
    องค์นี้ยังเห็นรอยเล็บจิกน่ะครับ เป็นจุดตรงหัวไหล่ซ้ายของท่าน
    งานโรงงานนี้ เนี้ยบมา ทั้งแม่พิมพ์และ ความหนาของเหรียญหนามาก
    เหรียญหน่าประมาณ ๒.๖ มิล เหรียญสิบบาทที่เราๆท่านใช้กันก็แค่ประมาณ ๒ มิล เหรียญทองแดงส่วนใหญ่ที่ปั้มก็ประมาณ มิลกว่าๆ
    แต่เหรียญนี่หนาเกือบ สามมิล หนักประมาณ ๑๔.๗ กรัม หนักเกือบบาทน่ะครับ
    ..............................................

eBRKPdWQ_oNPOxcEeBtP78y0Wl7lsrk6Vw9rR_d-JuR&_nc_ohc=NYaWqDzshH0AX99v2tk&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

4ZG7-jCPyaTP0sb8wDvabSEoqETU3kEKjaNyTt_TZLL&_nc_ohc=c5CYfE8v-9AAX_VGtWH&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

vgQGz2jShgJYv1Pven5QJt__8eMTysF4hOpbRfa_hCJ&_nc_ohc=-8ldPkjVW4QAX-32FIn&_nc_ht=scontent.fbkk22-4.jpg

ueQErh98Xp1djJKyO4AOvHm_sMttkmIY86L_is_xYnL&_nc_ohc=IYBnn03FWUsAX8ilRmc&_nc_ht=scontent.fbkk22-4.jpg

2J0u11vNx4z6eOtZL7l4wAhul17q8f2ph9B5KGh3YmG&_nc_ohc=jjvczCA1oDMAX9ThPXq&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

ไม่ได้ประมูลหลายเดือน กันลืม คัดเอาของสวยๆ วันหนึ่งจะหายาก มาประมูลให้พี่น้อง ทุกบาทจะเข้ากองทุนต่อยอดพันบุญ ไปร่วมทอดกฐินปีนี้ ซึ่งใช้เงินในกองทุนสำรองจ่ายไปก่อนแล้ว

เปิดราคาที่ ๑ บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2020
  6. พี เสาวภา

๒) รายการที่ ๒ เหรียญเจริญสุข ( เล็บจิก ) เนื้อเงินหน้าทอง

เบอร์ ๑๑๘ เหรียญเนื้อเงินหนาเหมือนเดิม มีหน้ากากทองคำแปะ
    น้ำหนักรวม ๑๕.๐ กรัม มีหน้ากากทองเพิ่มขึ้นอีก ๐.๓ กรัม
    ทองวันนี้เห็นแว็บ ทองรูปพรรณบาทล่ะ ๒๗๕๐๐ บาท ต่อ ๑๕.๑๖ กรัม ราคาเงิน ๓๘๖ บาท
    แค่หน้ากากทองก็ราคาประมาณ ๕๔๔ บาทครับ
    ค่าเงินเหรียญตก ๓๗๔ บาท อันนี้ว่ากันตามค่าโลหะ อย่างเดียวครับ

9IOcO5pNOGVRvqM3NqIGyIhL3LRWBvVzrCYUHtRy2Gm&_nc_ohc=jDeUpsZkVXcAX-juTT6&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg 6ZiXkq-OSHRl4xC7N70WwPeKI9v4p1kSsBG3QE0-Dvx&_nc_ohc=Oy57tHrMu5cAX99jSWb&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg 7sD2HTRCxApBkP7TuSpLVwkN_1SpH3It-Brjc0qV-CD&_nc_ohc=fJckNPW7aP4AX8ItmEL&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg KEtMjQFicIjOePlyyCDWf0MGIUoWsoTcc5mtY45eH-L&_nc_ohc=Xmg1hx4AA_QAX-GOzsA&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    เปิดราคาที่ ๑ บาท ทุกบาทเข้ากองทุน พันบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2020
  7. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    รายการที่ ๒ เหรียญเจริญสุข ( เล็บจิก ) เนื้อเงินหน้าทอง 1000 บาทครับ

8. พี เสาวภา

๓) รายการที่ ๓ เหรียญเจริญสุข ( เล็บจิก ) ตัดชิด
    เบอร์ ๔๓ ตอกโค็ด เฮง และ เฒาะว์

wsKKF6jNibWCgvzn0KUI5ybB6IzsZFooRtBx5ekKFz6&_nc_ohc=EGadSZw9AjsAX_m_smM&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg

_oc=AQk6JJpJLV0Y0XOsu3eLW_aHb-zFRJYA_L7D3W0BPoPYXA8NfLl-J8qM4E0u_UaUmoA&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

เปิดราคาที่ ๑ บาท

9. พี เสาวภา

๔) รายการที่ ๔ ล็อกเก็ตยืนรุ่นแรก หลวงปู่เล็ก ปี ๕๒

_0ZS476FwxxGZ2yXJvm_dTsF3WpkJ_DlU4WTdmtn2C3&_nc_ohc=WAb9Yym_yCwAX90qh22&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    f3LEpk2NCKFsycrYTZzgwrdjb4rmOSbSfEgTRF3s618&_nc_ohc=rJ3MPPdXpJIAX80IOQi&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

เป็นล็อกเก็ตที่ท่านอนุญาต และ เป็นรุ่นแรกที่สร้างจำนวนมากๆแบบเป็นทางการในปี ๒๕๕๒ ตอนท่านอายุ ๙๐ พรรษา
    ด้านหลังมาอุดทีหลัง เพราะอุดไม่ทัน ยาวาสนา เส่นเกศา จีวร ชนวนกริ่งแพโบสถ์น้ำ โค็ด รูปถ่าย ( ทำลายแล้ว )

หลวงปู่เล็กเองตระกูลท่านเป็นคนนครชัยศรี มีศักดิ์เป็นหลานหลวงปู่บุญด้วย และท่านร่ำเรียนวิชามามากจริงๆ รวมทั้งยา ยาวาสนามาด้วย หลังๆ มีการทำกันอีกหลายคณะพอทราบประวัติ ผมก็เก็บไว้ด้วยความยินดี น่าสะสมไว้ทั้งสิ้น
    แต่ถ้าเอาเนื้อๆก็ผมเป็นคณะแรกที่เอายาวาสนาไปให้ท่านเสกให้น่ะครับ
    ชุดนี้ ออกในนามวัดทำนบน่ะครับ ในงานประจำปี ๒๕๕๒ ตอนนั้นหลวงปู่ท่านมี อายุ ๙๐ ปี ยังแข็งแรงเสียงดังฟังชัดแจ๋ว ประวัติ ล็อกเก็ต เรื่องนี้เล่าไปแล้ว เดี๋ยวขอครูแสงแข ดึงมา จะได้ไม่ต้องเล่าซ้ำเขียนละเอียด เป็นครั้งแรกที่ผมฝันเห็นหลวงปู่จีวรเหลืองอะร่าม คณะกรรมการวัดขออนุญาต หลวงปู่อนุมัติ ( เป็นการอนุมัติ สร้างรูปท่านจำนวนมากๆครั้งแรก แบบ ล็อกเก็ตและ รูปถ่าย เป็นหมื่นๆชิ้น จัดว่าแพร่หลายพ่อสมควร ) และ อยากจะย้ำว่าเรื่องนี้เขียนมานานแล้วหลายปี ด้วย ว่าล็อกเก็ต ขนาดเล็กน่ะสร้างแค่ ๔๐๐ องค์ เล็กหมายถึง พิมพ์ รูปไข่ ครึ่งองค์ และ สีเหลี่ยม เต็มองค์ ไม่ใช่ ๙๐๐ องค์ น่ะครับ ...ย้ำไม่ใช่ ๙๐๐ องค์ ที่จำได้ชัดเพราะผมเป็นคนออกทุนครับ ไม่เอาทุนคืน ถวายหลวงปู่ครับ
    แต่ช่างทำเกินมา ๔ องค์ และ ผมสั่งจัมโบ้ครึ่งองค์อีก ๕๐ องค์ แบ่งครึ่งกับวัดครับ หลังจากปลุกเสกเสร็จ ไปตรวจที่จดไว้ ล็อกเก็ตแบบสี่เหลี่ยม ครึ่งองค์ผมไม่ได้ทำน่ะครับ จำได้วา ปีนั้น ขนาดวัด มี ล็อกเก็ต ๒๐๐ กว่าอัน และ รูปอัดกระจก ทั้งไม่อัดอีก ๑๐๐๐๐ รูป ได้ข่าวว่าทางวัด อยากได้ ล็อกเก็ตเพิ่ม เพราะมีคนอยากได้มาก เกินจำนวน แล้วไปทำเพิ่ม อาจจะ ไปทำพิมพ์สี่เหลี่ยมขึ้นมาอีกน่ะครับ นอกเหนือความรู้และการรับรองของผม แต่ย้ำว่าผมทำไป ทั้งหมด ๔๕๒ องค์ น่าจะประมาณนั้น รูปถ่าย ๒๐๐๐๐ รูป ออกเงินเองทุกบาทครับ
    ของทั้งหมด ด้านผมแจกฟรีน่ะครับ แจกให้กว้างๆไป จำไม่ได้ให้ใครไปบ้างตามคติ เตมูยิน ให้แล้วไม่นับ กับไม่จำหน้า
    แต่ถ้าขายน่ะครับ ล็อกเก็ตแบบจัมโบ้ ใครซื้อไปจากผม ผมรับซื้อคืน อันล่ะ ๑,๐๐๐,๐๐๐ บาทครับ ๑ ล้านบาทครับ ฟังไม่ผิด ประกาศมาร่วม ๒ ปีมั้ง ยังไม่ได้ซื้อคืนสักอัน...เหอๆๆ
    ล็อกเก็ตจัมโบ้แบบสองหน้า สวนกลับ ทำไว้ใช้บูชาเอง เอาเคล็ด
    ล็อกเก็ต จัมโบ้แบบ ธรรมดา
    ล็อกเก็ต รูปไข่ครึ่งองค์
    ล็อกเก็ตสี่เหลี่ยมเต็มองค์
    มวลสารข้างหลังมาติดทีหลังเพราะทำไม่ทัน เป็น เส้นเกศา จีวร หลวงปู่ ยาจินดามณี ก้านชนวนพระกริ่งแพโบสถ์น้ำ โค็ด
    ฉากเขียวช่องล่ะ ๑ ซม ท่านจะได้พอกะขนาดถูกไม่ต้องบรรยายน่ะครับ
    .....................
    รูปถ่ายนี้ดึงมาจากเว็บพลังจิต ซึ่งมีปัญหาในขนาดของ server ทำให้ต้องลดขนาดลงแบบเล็กมาก ผมจะต้องถ่ายรูประกอบใหม่
    แต่สรุปประมาณนี้ครับ
    ๑) ล็อกเก็ต แบบ รูปไข่ สี่เหลี่ยม ๔๐๔ อัน
    ๑.๑ เป็นรูปไข่ประมาณ ๒๐๒ อัน
    ๑.๒ เป็นรูปสี่เหลี่ยม ประมาณ ๒๐๒ อัน
    ๒) ล็อกเก็ตแบบจัมโบ้ ประมาณ ๕๐ อัน
    ทุกชนิดแบ่งครึ่งกับวัด
    .........................

ล็อกเก็ต งานประจำปี วัดทำนบ ปี ๒๕๕๒ รุ่น ๑

แบบเป็นทางการ หลวงปู่อนุญาตในจำนวน และ รูปกระจก

ล็อกเก็ตนี้ผมทำเอง ถวายวัด ครึ่งหนึ่ง ในปี ๒๕๕๒ โดยหลวงปู่อนุญาตก่อน ทั้งจำนวนและ รูปแบบ ในปีนั้นหลวงปู่ยังเเข็งแรง เดินเหินได้เองน่ะครับ ดุมาก เสียงดังที่วัดเลยครับ ขนาด แมว หมา เดินผ่านกุฏิท่านยังเดินย่องเงียบๆ ด้วยเกรงในตบะของหลวงปู่

ปลุกเสกหน้าหลวงพ่อวัดกุฏิ โดยพระคณาจารย์ ที่หลวงปู่นิมนต์มา และ ผมนำไปถวายหลวงปู่เล็ก เสกซ้ำอีกที หลังพิธี

ส่วนของผมเก็บไว้ ผงยาจินดามณีมาฝังทีหลัง และ ก้านชนวน โค็ด จีวร และ เส้นเกศา เอามาติดทีหลัง เพราะไม่ทันพิธี และเอาเข้าพิธีซ้ำเดียวกับเหรียญเจริญสุข ในปี ๒๕๕๖ อีก ๔๖ วัน ( ที่จริงผมว่า ๔๗ วัน รวมวันที่เอาไป คณะศิษย์นิมนต์หลวงปู่ประจุทุกวิชาที่เรียนมา เพื่อเมตตาแก่ลูกหลานไว้บูชา เพื่อมิให้สูญหาย ) ครับ

รูปงานพิธี ปลุกเสก มีพระจำนวน ๑๒ องค์ หลวงปู่ท่านเป็นองค์นิมนต์มาเองน่ะครับ เป็นเจ้าอาวาสทั้งหมด ตั้งแต่เจ้าคณะจังหวัด เจ้าอาวาสวัดโล่ห์ เผอิญผมรู้จักแค่นี้ แต่หลวงปู่ท่านไม่ได้ลงมาร่วมพิธีน่ะครับ ท่านอายุมาก ไม่สะดวกเดินทาง และไม่ค่อยสบาย

ลังกระดาษที่เห็นเป็นลังที่ใส่วัตถุมงคลน่ะครับ

.........................

ประวัติ

ประมาณกลางปี ๕๒ น่ะครับ ทางกรรมการวัดก็มีดำริห์จะสร้างวัตถุมงคล ของที่ระลึกเพื่อแจกกรรมการในวันงานวัด วันที่ ๑๒ ธ.ค. ๕๒ เป็นวันงานประจำปี ของทางวัด น้องเขาทราบข่าวก็มาบอกผม ตอนนั้นผมเองยังไม่รู้จัก กรรมการคนไหนสักคน เพราะไม่คิดจะทำอะไรให้เหนื่อย งานผมเองก็คิวแน่นแล้ว ผมเลยบอกให้ทางกรรมการ ท่านหนึ่งติดต่อมา ช่วยได้จะช่วยครับ

ในตอนแรก พวกเขาบอกกันว่า จะทำล็อกเก็ต จำนวน ๙๐ อัน เท่าอายุหลวงปู่ และบวกอีกสิบอัน เอาไว้แจกกรรมการ ผมเห็นว่าปริมาณอันน้อยนิด (ซึ่งผมทราบว่าไม่มีทางพอ) ผมก็รับปาก ทำให้วัดฟรีๆ ให้เอารูปถ่ายท่านมา และผมขอทำเพิ่มอีกร้อยอัน เป็นของผม ผมจะเอาไว้แจกของผมเองบ้าง เป็นอันตกลงกัน

แต่อย่างที่รู้ ตามคาดการณ์ พอข่าวแพร่ออกไป คนโน้นก็อยากได้ คนนี้ก็อยากได้ เพราะหลวงปู่ไม่เคยอนุญาตทำรูปท่าน มาก่อนแบบเป็นทางการ กรรมการ(คนหนึ่ง)ก็เริ่มจะมารุกไล่จะเอาเพิ่มในส่วนของผม แม้ว่าจะตกลงกันแล้ว แต่ผมนี่ชินกับกิเลสคนน่ะครับ แล้วเข้าใจดีว่าพระอย่างหลวงปู่นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ทำออกมารุ่นนี้รุ่นแรก พวกต้องแย่งกันแน่นอน ใครเขาก็อยากได้กัน ผมก็ยังอยากได้เลย ผมเลยเสนอว่าทำรูปอัดกระจกเพิ่มอีกไหม ที่จริงผมจะเสนอทำเหรียญ ดีกว่าเพราะสดวกดี แต่เวลากระชั้น ทำไม่ทันแน่ๆ แล้วไม่แน่ว่าหลวงปู่จะอนุญาต เลยตกลงกันว่าผมจะทำล็อกเก็ตเพิ่มให้อีก ๑๐๐ อันในส่วนของกรรมการ เป็นทั้งหมด ๔๐๐ อัน และทำรูปถ่ายอัดกระจกที่ทุนน้อยหน่อย และทำได้เร็วทันวันงาน ถ้าเป็นล็อกเก็ตทำเป็นพันๆ จะทำไม่ทันแน่นอน ผมก็ให้กรรมการวัดตกลงกันว่าทำเท่าไหร่ ตอนแรกปริมาณคงอยู่แค่ ๒-๓,๐๐๐ รูป ให้ไปตกลงกันมาแล้วขออนุญาตให้เรียบร้อย ในขณะที่รอคำตอบ

ผมฝันครับ หลวงปู่ท่านมาในฝันครับ จีวรเหลืองอร่าม มาบอกผมว่า ๒๐,๐๐๐ บอกแค่นั้น ผมตื่นมา มานั่งคิด อืมๆ เลยโทรไปหากรรมการบอกทำ สองหมื่นภาพเลยครับ กรรมการงง แต่เอาไปคุยกัน แต่เห็นว่าได้ฟรี ผมทำให้ ผมเลยให้ไปขออนุญาตหลวงปู่ ว่าขอทำ สองหมื่นภาพ คนไปขอก็เกร็งเหมือนกัน แต่ ปรากฏว่าท่านอนุญาตครับ...แหะๆ รอดไป เป็นอันว่าผมฝันไม่ผิดทางน่ะครับ

เลยตกลงผมทำ ทั้งหมด ล็อกเก็ต ๔๐๐ อัน ( ช่างทำเกินมา ๔ อัน เป็น ๔๐๔ อัน) รูปทั้งเล็กทั้งหมด ๑๙,๙๗๐ รูป และเป็นรูปใหญ่ทั้งหมด ๓๐ รูป ตกลงว่าทำให้ฟรีผมออกเงินหมด แต่ปลุกเสกแล้ว แบ่งครึ่ง ส่วนของผม ผมก็จะเอามาแจกๆๆๆ และจะแถมไปกับหนังสือที่ผมจะออก เป็นของขวัญปีใหม่ ตามนโยบายแจกฟรีของหลวงปู่ท่าน

รูปของที่ทำทั้งหมดน่ะครับ เป็นจำนวนรูปของวัดหมื่นหนึ่ง ส่วนของผม ๙,๙๗๐ ที่เหลือ สามสิบภาพ เป็นภาพใหญ่ แบ่งครึ่งกัน ส่วนกระจก ผมหาช่างทำที่ กทม ไม่ได้ ผมเลยไปตัดกระจกที่วิเศษฯ แล้วกรรมการวัดเขาจะอัดกันเองในส่วนของวัด ผมออกค่าตัดกระจกให้ เขาจะเอาไปแปะจีวร แปะเกศา ติดกาวกันเอง แต่ในส่วนของผมมีแต่รูป ส่วนของผม ผมจะมาอัดกระจกเอง

หลังภาพ มีโค็ดห้าตรายาง เป็นโค็ดที่ผมถอดออกมาจากหลังเหรียญรุ่น สอง

โค็ดยางที่ทำลายแล้ว เพื่อป้องกันการทำเพิ่ม แต่ตรายางพิมพ์ยาก มันเบลอๆส่วนใหญ่

นอกนั้นกันเหนียว ผมทำโค้ดเหล็ก ตัวนะ หยดน้ำมาอีกหนึ่งตัว มาตอกบนรูป

เมื่อตอกบนรูปทั้งหมดแล้ว ผมก็เอาเหล็กสกัดมาตอกทำลายโค็ดให้ชำรุด เพื่อให้แน่ใจว่ารูป อัดกระจก และ ภาพใหญ่นี้จะมีเพียงแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว ทั้งโค็ดตรายางที่ทำลายแล้ว และโค็ดเหล็ก ผมมอบให้กรรมการไปทั้งหมด เผื่อหลวงปู่ท่านจะเรียกดู เป็นอันว่ารุ่นนี้มีแค่นี้

ส่วนล็อกเก็ต ตอกโค็ดไม่ได้น่ะครับ แล้วเวลาเร่งเข้ามา ช่างนัดแล้วนัดอีก ก็ไม่เสร็จ เลื่อนทุกที จนเดือน พ.ย. ใกล้เวลางาน กรรมการก็บ่นมาถึงผม ...แหะๆ ผมก็ไปเร่งช่างอีก จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ นัดกัน ช่างก็เบี้ยวอีก ผมชักเซ็งๆ เพราะเงินผมก็จ่ายมัดจำไปก่อนน่ะครับ แต่ช่างเริ่มออกลายมาขอเงินเพิ่ม บอกว่าพิมพ์นี้ พิมพ์โน้นทำยาก อะไรแบบนั้น ผมฟังแล้วชักเซ็ง ในคืนนั้น ตอนนอน ผมฝันเห็นหลวงปู่อีกน่ะครับ โปรดทราบว่า ผมเคยเล่าในกระทู้นี้หลายทีว่า ผมหัดสมาธิแบบเจริญสติแบบเบาๆ ผมไม่ชอบเห็นภาพ และผมไม่ค่อยฝันน่ะครับ ฝันยากมาก แต่คืนนั้นก็เห็นหลวงปู่อีก ทีนี้มานั่งเฉยๆ จีวรอร่ามเลย

พอตื่นขึ้นมา ผมมานั่งพิจารณา ว่า เอ ผมต้องไปเร่งล็อกเก็ตแล้วแหละ เพราะวันงานใกล้เข้ามา จะเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ ตกลงผมโทรไปเร่งช่าง ว่าต้องเอาให้ได้ในอาทิตย์นี้ จะเอาอย่างไรบอกมา ก็ตกลงกัน ช่างรีบทำ ล็อกเก็ต ๔๐๐ แถมมาอีก สี่อันให้ผม รวมกันตามรูป ข้างบน ผมถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วรีบนำไปมอบให้กรรมการวัดทำนบ

TsS3g0muJesE3gFbpU3dkUvTe1DZAGHRFHbPFzxtYg6&_nc_ohc=_Jt6C1hzQdEAX-nKukI&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    geYI6VegJMVeRv-DqIyMTTU8v7hKriHMm3qNUvq6y48&_nc_ohc=Ynd5iFZeKVgAX-wiwlj&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg
    rOSm6oKdbM9nV3HOQwdDP9QAivuG_PS-kE3zzFHMg95&_nc_ohc=i9gice5omFIAX-H2M5-&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg
    q2nRLq-8LZ_nGsP7kHYwFAmYB8Z9DJipaWO83XlM4De&_nc_ohc=6f3J3Du0KPoAX-kBC_D&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

hUo3braBOEaYvb9CyjhKxODmLrbaVb0B7XFaItZRJDs&_nc_ohc=3lhNPE0hfj4AX_mPtZ8&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg
    .............................................................

ล็อกเก็ต สี่เหลี่ยมรูปยืน .......เปิดราคาที่ ๑ บาทครับ

10. พี เสาวภา

๕) รายการที่ ๕ ล็อกเก็ต นิ้วเพชร รุ่นแรก
    ล็อกเก็ตนี่ผมไม่ได้ชั่งน่ะครับ แต่แผ่นเงินหนา กดไม่ยุบตัวครับ

................................
    5mXwtdg2CQ8B_r7BgMNewOIGJ7XFSA8jnnnMB7YIk-U&_nc_ohc=BGo9P8xoI1cAX_CQuE6&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    qbvygH-ZeMKE1NvolW572Z5cllWkYC4F0ID87CSUfDn&_nc_ohc=wfXPs4tRN-IAX_t49KP&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg

.....................................................................
    ประวัติ

ล็อกเก็ตนิ้วเพชร เบอร์ ๑ หลังทองคำ ปี ๒๕๕๙

โชว์รูปก่อนเดี๋ยวผมไปดึงประวัติการสร้างมาครับ

ล็อกเก็ตนิ้วเพชร สร้างพร้อมกันตะกรุดมหาระงับ พระครูมานิตย์ครับ

ตะกรุดนี้หลวงปู่เล็กเมตตาเสกให้พร้อม ล็อกเก็ตนิ้วเพชร ครับ

และหลวงพ่อใจ เมตตาเสกให้ตลอดไตรมาส 2558 จนถึงปีใหม่ 2559 ครับ ซึ่งผมได้เรียนขออนุญาตท่านแล้ว ท่านจึงเมตตาเสกให้ครับ ประมาณ ๕ เดือน

ตะกรุดนี้ ผ่านพิธีบวงสรวงบูชาครู วิชามหาระงับ 1 ครั้งบวงสรวงไหว้ครู ที่วัดเงิน 2 ครั้ง และบวงสรวงพิธีเททองรูปหล่อบูชา 9 นิ้ว หลวงปู่เล็ก รวมบวงสรวงถึง 4 พิธีครับ

ผงที่ใส่จะเป็นผงคล้ายกับตะกรุด จะหาประวัติมาให้สมบูรณ์ครับ

ขอเสริมต่ออีก ถ้าความรู้มีน้อยนิด ไม่พอที่จะสันนิษฐาน แต่ด้วยดวงจิตอันนบนอบไม่ได้มี อามิสมาเกี่ยวข้อง ขอ กราบขอขมาหลวงปู่เล็ก และ ครูบาอาจารย์ทุกท่าน..... มีท่านที่เป็นผู้รู้และ ทรงคุณ บอกว่า วิชาที่ท่านใช้เจิม และ จิ้มบล็อค แม่พิมพ์ น่าจะเป็น สุดยอดวิชา ของวิเศษชัยชาญ จากสุดยอดปรมาจารย์ ของวิเศษฯ คือวิชา นิ้วเพชร หมอเทวดา ที่ท่านเรียนมาจากหลวงพ่อ เต่า วัดน้ำพุ และ หลวงพ่อ เต่า เรียนมาจากหลวงพ่อพักอีกที ...อื้อฮือ ถ้าเป็นหนังลึกลับจะเป็นหนังลึก ๆ สุดขนลุกทีเดียว ที่แข็งกว่าเหล็กกล้า ก็มีเพชรนี่แหละครับ ที่สามารถกรีดเหล็กกล้าเป็นรอยๆได้ในทีเดียว นอกนั้นยาก และถ้าหลวงปู่เล็กเมตตาศิษย์ แบบทิ้งทวน สุดยอดวิชาก็น่าจะเป็นอันนี้ วิชานิ้วเพชร (พระอิศวร) หมอเทวดา ที่ท่านร่ำเรียนมา หาคนเรียนสำเร็จ ยากมาก ต้องเป็นบุคคลที่มีบารมีและวาสนา จริงๆ พอๆกับวิชาโสฬส ท่านที่สำเร็จแบบอมตะ คือ หลวงปู่ ภู วัดอินทร์ ที่สำเร็จวิชานี้ ท่านทำตะกรุด ไม้ครู ( นิ้วเพชร พระอิศวร ) มี สรรพคุณ ฝอยท่วมหลังช้าง รักษา ไล่ผี ป้องกัน กำบัง ฯลฯและหาตัวจริงยากมาก มีเงินยังหาของจริงยาก.... วิชานิ้วเพชรที่ได้ ยินมาจากหลวงพ่อ เต่า ท่านจะโปรดคนในด้านรักษา โรค ชี้เป็น ชี้ตาย รักษา พวก อัมพฤกษ์ อัมพาต โรคเวร กรรม รักษาทีทั้งศาลา โรคต่างๆ ในครั้งเดียว ถูกคุณไสยก็คายของออกทันที ถ้าข้อสันนิฐานนี้ใกล้เคียงความจริง รวมๆกับยอดวิชาที่ท่านเรียนมาจาก ครูบาอาจารย์ หลายท่าน เช่น นะ ปัดตลอด วิชาโสฬส ฯลฯ ผมรู้สึกซาบซึ้งและ หวงของในชุดพิธีนี้มาก และ ต้องเลี่ยมทองอย่างเดียวและเก็บไว้ให้ลูกหลานคนที่รัก ครับ สิ่งผิดพลาดใดๆที่ผมกล่าว ผมขอน้อมรับความไม่รู้นั้นไว้คนเดียวครับท่าน

ความแข็ง ใน โมส์ สเกล

ความแข็ง วัสดุหรือแร่
    0.2–0.3 ซีเซียม, รูบิเดียม
    0.5–0.6 ลิเทียม, โซเดียม, โพแทสเซียม
    1 ทัลก์
    1.5 แกลเลียม, สตรอนเชียม, อินเดียม, ดีบุก, แบเรียม, แทลเลียม, ตะกั่ว, แกรไฟต์
    2 โบรอนไนไตรด์อัญรูปหกเหลี่ยม[1], แคลเซียม, ซีลีเนียม, แคดเมียม, กำมะถัน, เทลลูเรียม, บิสมัท
    2.5–3 แมกนีเซียม, ทองคำ, เงิน, อะลูมิเนียม, สังกะสี, แลนทานัม, ซีเรียม, นิล
    3 แคลไซต์, ทองแดง, สารหนู, พลวง, ทอเรียม, เนื้อฟัน
    4 ฟลูออไรต์, เหล็ก, นิกเกิล
    4–4.5 แพลทินัม, เหล็กกล้า
    5 อะพาไทต์, โคบอลต์, เซอร์โคเนียม, แพลเลเดียม, เคลือบฟัน, ออบซิเดียน (แก้วภูเขาไฟ)
    5.5 เบริลเลียม, โมลิบดีนัม, แฮฟเนียม
    6 ออร์โทเคลส, ไทเทเนียม, แมงกานีส, เจอร์เมเนียม, ไนโอเบียม, โรเดียม, ยูเรเนียม
    6–7 แก้ว, ควอตซ์หลอม, ไพไรต์เหล็ก, ซิลิคอน, รูทีเนียม, อิริเดียม, แทนทาลัม, โอปอล
    7 ออสเมียม, ควอตซ์, รีเนียม, วาเนเดียม
    7.5–8 มรกต, เหล็กกล้าชุบแข็ง, ทังสเตน, สปิเนล
    8 โทปาส, คิวบิกเซอร์โคเนีย
    8.5 คริโซเบริล, โครเมียม, ซิลิคอนไนไตรด์, แทนทาลัมคาร์ไบด์
    9–9.5 คอรันดัม, ซิลิคอนคาร์ไบด์, ทังสเตนคาร์ไบด์, ไทเทเนียมคาร์ไบด์
    9.5–10 โบรอน, โบรอนไนไตรด์, รีเนียมไดโบไรด์, สติโชไวต์, ไทเทเนียมโบไรด์
    10 เพชร, คาร์บอนาโด

จะเห็นว่าเพชร อยู่บนยอดของ โมศ์ สเกล ที่เปรียบเทียบความแข็ง ความแข็งของเหล็กกล้ามีประมาณ ๔.๕ สูงสุด ในขณะที่เพชรอยู่ที่ ๑๐ เพชรจะแข็งกว่า และกรีดของทุกชนิดเข้า

การเปรียบเปรย ด้านพราหมณ์ หรือ ด้านไสยศาสตร์ คือ ว่าพระอิศวร ท่านทรง มีนิ้ว ชี้เป็นเพชร คือ แข็งแกร่งกว่าทุกอำนาจ วิชา และ เกราะอาวุธ ทั้งหมด เมื่อมาเจอนิ้วพระอิศวรจะแพ้ทางไปหมด

สุดยอดวิชา นิ้วเพชร หมอเทวดาครับ
    ...............................

yg8XQfZr1bi8uSagSz8dE0D_Zv_zO4uDRiyLpTfSgje&_nc_ohc=dOWb-gCIx60AX9l9Xzu&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg
    fwTOwsqdJ4sflrUM3uhpENGuPnjCFrTkO3ABlMV6brF&_nc_ohc=-xg5XqTiRIQAX9qGhey&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg
    zD6vv8FO-PscEYotwjKb1378v_CRJE2DOmYqlbizKt1&_nc_ohc=5-jeauQvNiUAX_tQ-8e&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg
    8USEPi7UubEvmcfalf-qJ62PpQPYwYak0Rcw35r349A&_nc_ohc=WcXdzW8vlyMAX9sngIK&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

............................

11. พี เสาวภา

๖) รายการที่ ๖ เหรียญเจริญสุข ( เล็บจิก ) เนื้อทองแดงหน้ากากเงิน

เบอร์ ๑๐๑ เบอร์สวย ทองแดงเขาเนื้อดีผิวเริ่มกลับสวย เหรียญหนา

..................................

xYutQIuhl3PAZRVnqo7E1lWiLBahA39SxfF4cB9WF21&_nc_ohc=S82ClR04f_UAX88Vjru&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    scucV0dtcpwzoIe8xqOgCmtzfl0CjW3BFDNgCGgKmlz&_nc_ohc=p8jxzF1mZGEAX8NXNuj&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

ประวัติ สามารถอ่านได้จาก ห้อง หลวงปู่เล็กน่ะครับ ยาวมากเป็นเหรียญที่ท่านปลุกเสกนานที่สุด ใส่ให้ทุกวิชา

12. พี เสาวภา

๗) รายการที่ ๗ เหรียญรุ่น ๒ หลวงปู่ครูบาแก้ว เนื้อพิเศษ นวโลหะ

mSF-42u0n60Hycocrks6BpAjTQHPYormRpQ3yYAtQ3y&_nc_ohc=EA_zpyZI4-EAX9o7rg9&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    nSyQyr3OC-MsyV6cBC8mHytxdY5P6ULXvuYBN5BFDNb&_nc_ohc=t--OC-TJqMcAX-nzauo&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    เนื้อ นวโลหะ ทำแค่ ๔๐ เหรียญ

เหรียญรุ่น ๒ รุ่นนี้ เจตนา ทำถวายท่านจริงๆเลยจากพี่น้องบ้าน เหรียญบินฯ และ คณะศิษย์พระครูมหามานิตย์
    สร้างทั้งหมด ทองแดง ๑๖๐๐๐ เหรียญ ถวายหลวงปู่ ๑๕๐๐๐ เหรียญแทบทั้งหมด ศิษย์วัดพระครูมานิตย์ เก็บไว้ แค่ ๕๐๐ เหรียญ บ้านเหรียญบิน ฯ ๕๐๐ เหรียญ ไว้แจกกันเอง ภายใน
    ใครอยากได้ ให้ไปที่วัดดอยแก้วฯ น่ะครับ ไปขอกับหลวงปู่เอง จะเป็นมงคลกับท่านด้วยครับ
    พวกเนื้อพิเศษ ทำไม่มาก เพราะไม่ได้มีจำหน่ายกัน

จำนวนที่ทำ

เงิน 62 เหรียญ ( ตามจำนวนสั่งจอง )
    นวะ 40
    ทองเหลือง 40
    อัลปาก้า 150 ( ผมสั่งไป ๑๐๐ เหรียญ เอาไว้แจกกรรมการบ้านเหรียญบินฯที่ช่วยกันทำให้โครงการณ์ถวายเหรียญนี้สำเร็จ แบบรวดเร็ว)
    ทองแดงลองพิมพ์ 20
    ทองแดง 16000 ( จำนวนหลักตามเจตนา )

( เนื้ออัลปาก้า ถวายหลวงปู่ครูบาแก้วไปประมาณ20 ทองเหลือง ประมาณ 10 เอาไว้แจกพวกกรรมการ )

.........................................................
    เหรียญรุ่น ๒ นี้ เอาแบบพิมพ์องค์ท่านคงไว้แบบรุ่น ๑ เปลี่ยนเป็นรูปเสมาแบบหลวงปู่เอี่ยมวัด หนัง
    ด้านหลัง นอกจากอักขระ มียันต์ดวง อักขระ ขอมเหนือ ผมไม่ทราบคำแปล แต่ถ้าอยากรู้ จะไปถาม หลวงพี่พระครูให้น่ะครับ และมีที่สำคัญ ลงไว้ในนั้นตามสายวิชาหลวงปู่ คือ ๑) เทพ ราหู ๒) พญาไก่แก้ว ๓) พญานาค ในการปลุกเสกซึ่งไม่สามารถเปิดเผยตรงนี้ได้ แต่ท่านที่ได้เหรียญไป สนใจ กรุณาหลังไมค์น่ะครับ
    วันนี้ ๓ กพ ๒๕๕๙ หลวงพี่พระครูวิทานสุตสุนทรและ คณะ นำพระเหรียญรุ่น ๒ ทั้งหมด ๑๕,๐๐๐ เหรียญ ( จาก ๑๒๐๑๘ สมทบด้วยศิษย์พระครูมานิตย์ ท่านอื่น ได้ครบ ๑๕๐๐๐ เหรียญ ) นำไปถวาย หลวงปู่ครูบาแก้วทั้งหมด ไม่มีหักค่าใช้จ่าย ท่านรออยู่น่ะครับ และท่านปลุกเสกให้ หลวงพี่พระครูและคณะก็ เอาส่วนที่เหลือกลับ มีของเอาไปร่วมปลุกเสกด้วย หลายรายการ หลวงปู่ท่านพอใจเหรียญจำนวน ๑๕๐๐๐ เหรียญ ท่านบอกว่าจะเอาไว้แจกงานลูกนิมิต คนน่าจะไปร่วม หลายพันคน
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2019
    gkP06hEI22P_0fMVS1_cKg8ZXwAhUu6BBzMmy8h0-NN&_nc_ohc=IngF_TtBNSYAX9RQ9Sn&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

เหรียญ นวโลหะ เปิดราคาที่ ๑ บาท ( เหรียญนี้สวยน่าสนใจมากครับ )

13. พี เสาวภา

๘) เหรียญรุ่น ๒ หลวงปู่ครูบาแก้ว เนื้อพิเศษ ทองเหลือง

เนื้อ ทองเหลือง สร้างแค่ ๔๐ เหรียญ IMG_8419.JPG IMG_8420.JPG

เหรียญชนิดหายาก ทองเหลือง ทำแค่ ๔๐ เหรียญ

14. พี เสาวภา

๙) รายการที่ ๙ ล็อกเก็ตจัมโบ้หลวงปู่เล็กรุ่นแรก ปี ๕๒
    ประวัติเดียวกับล็อกเก็ตสี่เหลี่ยมรูปยืน ครับ
    f_4DOPP5X29cU1azPqqILK4G1H4KQlZepRFXXKMTjVN&_nc_ohc=JtHn2Ex827sAX-DUQKG&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

Cc_jTqnaeGH4eldBGcQor6coHk7AtwaIt7fd4wJEy4b&_nc_ohc=iGLlpukEvzkAX_7760S&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg

ของหายาก ทำแค่ ๕๐ อันและเป็นรุ่นแรก

15. พี เสาวภา

๑๐) รายการที่ ๑๐ กุมารทรัพย์สมบูรณ์รุ่นแรก เนื้อนวโลหะ ฐานมีเดือย ( ยอดธง )
    เท พลาดโดยช่างเอาเนื้อนวโลหะที่เตรียมใช้เทพระมาเทกุมาร ( ภาษา อาจารย์ประยูรเรียก ผีผลัก หมายถึง ดีแล้ว )
    รุ่นนี้เนื้อเลยออกมาสวยงาม ดำมัน ใส เหมือนเนื้อพระรูปหล่อ หรือ พระกริ่งครับ หายาก

.......................................

ประวัติ

กุมารทรัพย์สมบูรณ์ เนื้อสัมริดทองแดง ขัดผิว

แบบนี้เทมากที่สุดครับ เป็นชนิดที่แผ่หลายออกไปหลายท่าน แต่จะมีคนเก็บมากกว่าเอามาขายครับ

การ ปลุกเสกสองครั้งโดยหลวงปู่เล็ก ครั้งแรก เสกเดี่ยว ร่วมกับชุดรูปหล่อ ๙ นิ้ว ครั้งที่สองนำมารวมกับล็อกเก็ต นิ้วเพชรรุ่นแรก ขอท่านลงวิชานิ้วเพชร ให้ด้วยครับ

ส่วนของผมเมื่อแบ่งกันแล้ว ผมนำไปขอหลวงพ่อแม้นท่าน เสกกำกับให้อีกที แนวกุมาร และ รักยม ของท่านดีครับ และ ตัวกุมารทรัพย์สมบูรณ์ น่ะ มาจากท่านนี่เองครับ

ในส่วนของผมแจก ไปตามคนรู้จักหลายคน แถวซอยที่บ้าน สำหรับคนที่เชื่อ ไปช่วยทำมาหากิน

รายหนึ่งเป็นช่างตัดเสื้อผู้หญิงกลางคน ที่ผมจ้าง นุ่งโจงกระเบน พี่ทรัพย์สมบูรณ์นี่แหละครับ เขาเห็นชอบใจเลยขอไปตน ตั้งแต่ได้ไป งานไม่ว่าง จะไปขอลัดคิวนี่ต้องไปคุม เขาเล่าให้ฟังว่า เลี้ยงขนม นมเนย ตามกำลัง งานก็เข้ามาไม่ขาด และ ฝันว่ามี เด็ก สองคน มาวิ่งเล่นกันในร้าน ฝันเห็นหลายครั้ง

อีกรายเป็น ผู้หญิงวัยกลางคนเหมือนกัน และ เป็น ช่างตัดเย็บเหมือนกัน เขาเล่าว่าตั้งแต่ได้มา เขาฝันเห็น เด็กมาเล่นกัน ประมาณ ๔ - ๕ คนในร้าน งานก็เริ่มเข้ามามาก ทำไม่ค่อยทัน

ผมเองไม่เคยเห็นพี่ทรัพย์สมบูรณ์ เลยตอบไม่ได้ แต่ ผม คิดว่า พี่ทรัพย์สมบูรณ์ที่มากับรูปหล่อ ที่ครูบาอาจารย์ ท่านอัญเชิญและ ประจุให้ นี้มีมากกว่า ๑ ตนน่ะครับ มาแบบเป็นทีมครับ และเป็นเทพ เทวดา ไม่ใช่พวก สัมภเวสี อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลน่ะครับ

.................................

จำนวนการสร้างในปี ๒๕๕๘ สรุปไว้ตรงนี้

เงิน ๓๐ ตน
    นวะ มีเดือย ๑๕๙ ตน
    นวะ ๒๐๐ ตน
    สำริด ๘๐๐ ตนขัดผิว

..................................

.......................................
    AmEHPgKaX3Cm5455eVTnChJlmf2aIzoh7m4UJBF6e44&_nc_ohc=J_5LIprQ2vgAX8_aKfd&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    PQ2VY2E3qgDUw-QGkDtXTrG1IzD5Ykcpt6QjEoYa51T&_nc_ohc=ZFwinPJsA_cAX9VAltA&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg
    lgLoDgvCquL0_i7KMPujcChrNBii11vxBy66Yue37BM&_nc_ohc=DKiqFYZ6reQAX_YCR6d&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg
    92b4dZ6sABzUepVdqndcbRkjM35Yqo1ShhMQYdF4GwZ&_nc_ohc=FrU5-u_CLqYAX-cQBq4&_nc_ht=scontent.fbkk22-3.jpg

สร้างแค่ ๑๕๙ ตน เป็นของหายาก

16. พี เสาวภา

๑๑) รายการที่ ๑๑ ตะโพนรุ่นแรกเนื้อไม้งิ้วดำ ปี ๒๕๕๖
    ทำก่อนและปลุกเสกก่อนรุ่นเจริญสุข ชุดของผมเอามาใส่ลังเหล็กเข้าพิะ๊ เจริญสุข ในปี ๒๕๕๗ และ ๒๕๕๘ อีกครับ
    ชุดนี้เดี๋ยวดึงประวัติมาน่ะครับ ทำมารุ่นเดียว ยิ่งเนื้อไม้งิ้วดำทำน้อยมากครับ ทรงพระโพน หลวงพ่อภักตร์ เนื้อไม้งิ้วดำ แน่น ดำ มัน
    .....................................

ประวัติ

ตะโพนหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ปี ๒๕๕๖

ตะโพนชุดนี้เป็นชุดเก่าน่ะครับ ทำประมาณปี ๒๕๕๖ ของเขาจะใส่ห่วงเงินกันแบบเจาะเนื้อไม้ ผมเห็นแล้ว ไม่ชอบแบบนั้นเลยไม่ได้ทำกับเขา ในส่วนของผมตอนปลุกเสกเหรียญเจริญสุข ผมเอาใส่ลังไปปลุกเสกซ้ำอีกที เพราะรวมๆกัน ขนาดไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่

คราวนี้มีหนุ่มๆ ของ แนวเสน่ห์ เยอะๆ ..แหะๆ ถ้าคุยเรื่องเสน่ห์ ต้องตะโพน หลวงพ่อภักตร์ ชั้นหนึ่งจริงๆ ตามประวัติ หลวงพ่อภักตร์ ท่านมีวิชาเสน่ห์แรงมาก เคยมาจำวัดอยู่ ฝั่งธนบุรี แต่วิชาแรงมาก พี่ชายเลย นิมนต์ให้ท่านกลับอ่างทอง ท่านทำตะโพน แจกหนุ่มๆที่มา ภัตตาหารมาถวายวัด ใครได้ไป เตรียมมีเมียได้ หรือถ้าหน้าตาดี ชง้อนอ้อนแอ้น ขาวตี๋หน่อย ไปเป็นลิเก แม่ยกติดตรึม โดนวิชานี้ไป แก้ไม่ได้ หรือแก้ยาก เพราะบารมีหลวงพ่อท่านทางนี้สูง ครูก็แรง ใครจะสูงกว่า แรงกว่า คงไม่มี

แต่มา พ.ศ. นี้หายาก แท้ๆดูง่ายๆ หายาห หรือ ของไม่มี หรือ ราคาเฉียด ๆแสนบาท ( หลายหมื่นบาท ) มีคนอยากได้ แต่ไม่มีคนอยากขาย เพราะของเขาดีจริงๆ เราไปหาดูไม่เป็น โดนครับ ไม่ว่า งาหรือ เขา แพงหูฉี่อีก

แต่ท่านยังมีศิษย์ สืบสาย ถ่ายทอดมาน่ะครับ แรงด้วย หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ถ้าสมัยท่านแข็งแรง ใครทะเล่อทะล่า ไปขอ เจอวิชา มหาอำนาจ ตาเสือของท่าน รับประกัน ..... แห้ว เผ่นหนีไม่ทัน ต้องตั้งแนวดีจริงๆ มีแบ็คดีๆ

แต่มายุคนี้ ท่านเมตตาสงเคราะห์ลูกหลาน ผู้ยังเวียนว่ายอยู่ใน วัฏฏสงสาร ท่าน ปล่อย วิชานิ้วเพชร นะ ปัดตลอด วิชาตะโพน วิชาเบี้ย วิชายาวาสนา ยอดวิชา ทั้งสิ้น ท่านเรียนวิชา( ดีๆ ) มาหมด ( ท่านบอกพระองค์หนึ่ง )

นอกจากนั้น ทั้งพระและฆราวาสที่มาสัมผัสท่าน หมอ บุรุษพยาบาล ไม่ว่าคนนอก คนใน ต่างมีความเชื่ออย่างมั่นใจ ว่าท่านสำเร็จธรรมชั้นสูง มีเจโตปริญาณ รู้จิตใจผู้อื่น มีอะไร แปลกๆเกินธรรมชาติเมื่อได้สัมผัสท่าน ผู้มีธรรมมะชั้นสูง

ท่านเมตตาเสกตะโพนให้ ถือว่า โชค เพราะไม่ทำให้ใคร ง่ายๆ ผมเองไม่ค่อยเอาออกมา ด้วยมีท่านอื่น ทำแล้ว ผมจะเก็บของผมไว้เมื่อถึงเวลา เพราะของดี ยิ่งเก็บที่บ้านช่อง เทวดา ครูบาอาจารย์ ท่านชอบ ท่านโมทนา วิชาตะโพนนี้เป็นวิชาเทพ ชั้นสูง ไม่ใช่ แนวภูต ผี ปีศาจ ตายโหง โหงพรายใดๆ ยิ่งบูชายิ่งดี ใครมาสัมผัส ก็โดนเสน่ห์ ให้หลงไหล

ตะโพนนี้ทำด้วยไม้พะยูงดำ ของเก่า ได้มาจากในป่าลึกสมัยก่อน สมัยนี้ไม่มีแล้ว

ไม้งิ้วดำ เสียดายตอนทำ รู้กระชั้นไปหน่อย หาไม้งิ้วดำดีๆไม่ทัน งิ้วดำที่มีเอาไปทำของหลวงพ่ออั้บหมดครับ เหลือแต่เศษๆ ทำได้ไม่กี่ใบ

ข้อความของคุณเต้ ทรายขาว น่าจะสายเดียวกันขอนำมารวมบัยทึกไว้

สร้างตามรูปลักษณ์ของตะโพนจริงๆครับ คือด้านหนึ่งใหญ่เรียกว่าหน้าเท่ง ด้านหนึ่งเล็ก เรียกว่าหน้ามัด ทั้งคนแกะยังเป็นครูและเป็นช่างทำเครื่องดนตรีไทยที่มีชื่อเสียง ในคนสร้างก็ได้เคยร่ำเรียนดนตรีไทยมาก่อน อีกได้ทำการบอกกล่าวครูบาอาจารย์พระปรคนธรรพครูใหญ่ถูกต้อง และหลวงปู่เล็กเสกในสายตะโพนหลวงพ่อภักตร์อีก

คนแกะ กลึง เป็นครูดนตรีไทย เก่าแก่ มาถูกสายเลยครับ

ดีทั้งนอกดีทั้งใน เป็นเนื้อไม้ของช่างดิษฐ์ เอามาแกะแม่พิม ถวายหลวงพ่ออั้บ เศษเลยเอามาแกะตะโพน หลวงพ่ออั้บชอบไม้งิ้วดำมาก ท่านบอกว่าเสกขึ้นดี ผ่านการเสกที่หลวงพี่ วัดเงินและอีกหลายพิธี ครั้งสุดท้าย มาเข้าพิธี กับเหรียญเจริญสุขครับ

.............................
    3iMnQ9OxG0160uTPh-tebIRK6YDK_UrUK2jx9fSKOEd&_nc_ohc=-ZkyYX_SHXUAX-wz_WY&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg
    7RYI0G9dBFJEWhdom3-EqvJAxAlUUefWaaRcNSW9RAC&_nc_ohc=Y87HNN6Yn6UAX-rGfO6&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg
    xVvL81DMLvW-EO5uStXGTXiIhMRZjVoEMo8smhqr4zE&_nc_ohc=P7wKD48hA-UAX_3VfTt&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg
    fcVF3ke3b0c5SQS9cwstEpSbzMhky9wXGAw0LaG20cc&_nc_ohc=vtFEhP-4A90AX91lY10&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

k1ikJQCPWJxTqGCfH3HFgJjEhH06whypmVpoKPQRE__&_nc_ohc=dIAI-BkysiIAX-p7BA-&_nc_ht=scontent.fbkk22-2.jpg

ผมมีวัสดุ ทำแค่ ประมาณ ๓ ลูก เพราะไม้งิ้วดำเก่าจาก ยุค หลวงปู่พระครูบุญศรีเอาไปทำ แม่พิม วัดท้องไทรหมดไปก่อนหน้านานแล้ว เหลืออยู่ชิ้นเดียว เอาไปทำตะโพน ได้ประมาณ ๓ ใบ เป็นของ หายากครับ

17. พี เสาวภา

กติกาประมูลเหมือนเดิมคือไม่มีกติกา ถามสามครั้งไม่มีคน ประมูลต่อก็ปิดครับ

ท่านที่เป็นผู้ร่วม สร้างโครงการณ์พันบุญ แฟนคลับเก่าแก่ ถ้าประมูลได้แล้ว ก็สามารถ ผ่อนได้ตามประสงค์ ห้าเดือนหรือมากกว่า ตามใจท่านครับ

18. Livelight

Livelight เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่1= 500 บาท
    รายการที่5 = 500 บาท
    รายการที่ 11= 500 บาท

19. พี เสาวภา

พระเนื้อหอมจัดให้รอบหน้าครับ หาก่อน

20. พี เสาวภา

รับทราบครับ ขอบคุณครับ