ประสบการณ์ถอดจิต-หลวงปู่ดู่เมตตาพาไปสอนที่วิมาน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย [J]e@N, 14 มกราคม 2007.

1. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    โมทนาด้วยจากใจจริงค่ะ

ตัวพี่เอง สวดบทจักรพรรดิทุกวันเช้าเย็น แผ่บุญทุกเวลาที่นึกได้ บางครั้งหลับไปพร้อมกับภาวนาบทจักรพรรดิ แต่นั่งสมาธิไม่ก้าวหน้าเลย เคยครั้งหนึ่งที่ลมหายใจละเอียดจนเหมือนไม่มีลมหายใจแต่ยังหายใจอยู่ เบา สบาย ได้แค่นั้นยังดีใจแทบแย่

บุญเก่าน้องยีนทำมาเยอะเหลือเกิน เป็นแรงกระตุ้นพี่ให้เพิ่มความพยายามได้อีกมากทีเดียว

2. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    โมทนาด้วยค่ะ ขอให้สะสมบุญ ทานบารมี ศิลบารมี ภาวนาบารมีไปเรื่อยๆ
    เป็นกำลังใจ ให้วัยรุ่นผู้ใฝ่ดี ยินดีแทนพ่อแม่ของน้องค่ะ

3. กบแก่

กบแก่ Active Member

โมทนาสาธุ ด้วยครับ ท่านว่า "เวลาเหลือน้อยแล้ว เร่งทำกันเข้า"

4. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ก้อโมทนา สาธุ เช่นเดียวกันครับ ... พี่เพิ่งได้วิธีทำแบบหลวงปู่ดู่มาเหมือนกัน ถ้าใครมีวิธีปฎิบัติดีๆก้อนำมาลงเสนอให้คนที่เข้ามาทีหลังได้มาอ่านศึกษาด้วยนะครับ ....ขอบคุณครับ

5. กฤษฎาโกวิทวรพงศ

กฤษฎาโกวิทวรพงศ Active Member

14 สิงหาคม 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญด้วยครับ ผมจะพยายามตั้งใจฝึกให้ได้อย่างน้องนะครับ ขอกุศลผลบุญที่เกิดขึ้นส่งผลให้น้องและทุกๆคนที่ได้อ่านกระทู้นี้จงมีความสุขความเจริญทุกๆคนนะครับ

6. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    อนุโมทนากับหนูๆด้วยจ๊ะ รักษาความดีไว้และทำความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป จับได้แล้วเกาะให้ติดอย่าประมาท อายุมากขึ้น ภาระมากขึ้น กิเลสตามมาอีกมาก อย่าให้สิ่งอื่นมาขวางทางความดีของเราได้ อนุโมทนาค่ะ ป้าก็จะพยายามเหมือนกัน

7. KeLBeRoS

KeLBeRoS Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

28 กรกฎาคม 2006
    โมทนากับน้องด้วยครับ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ

8. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยคนครับ แสดงว่าน้องมีจิตอันดี และมีใจเมตตา หลวงปู่เลยมาสอนในสมาธิ และแสดงว่าน้องนั่งสมาธิสงบได้รวดเร็วในเวลาไม่นาน นับเป็นบุญวาสนา เพราะมีอีกหลายคนที่ไม่สามารถทำเช่นนี้ได้ ทำต่อไปเรื่อยๆนะครับ ทำไปจนไม่ต้องเกิดอีกยิ่งดี เพราะโลกนี้ทุกข์ ในทุกอย่างอย่างที่รู้ๆกัน ในสุขก็มีทุกข์อันละเอียดเจือเพียงแต่เราไม่ได้รับรู้เพราะจิตอิ่มสุขอยู่นั่นเอง และในทุกข์ก็มีสุขอันละเอียดปนอยู่เช่นกัน ดังนั้นจงทำตนให้พ้นโลกนี้เทอดเป็นสิ่งอันประเสริฐ

9. ole19

ole19 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นมากเลยครับ

10. kaigai

kaigai เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ รักษาให้ได้นะ ตราบใดที่เรายังเอาตัวรอดไม่ได้ เราคงต้องเวียนว่ายตายเกิดในวัฏสงสารอย่างทุกข์ทรมารอีกนานแสนนาน ตัวพี่เองฝึกมาหลายชาติแล้วยังไม่ได้เท่าน้องเลย อย่าประมาทนะครับ โมทนา

11. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    ปลื้มใจเยาวชนชาติไทยจริงๆ

12. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    ดีใจที่ยังมีเยาวชนดี ๆ และเก่งอย่างนี้ ต่อไปคงได้เป็นกำลังให้พระศาสนา...
    ขออนุโมทนาบุญกับน้องด้วยนะครับ...สา..ธุ...

13. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (bb-flower

เทหน้าตักให้หมดใจเลยคะ .....
    หนูน้อยคนเก่ง

พี่ขอโมทนาสาธุในกุศล
    ความดีของน้องในทุกๆอย่างที่ได้เพียรสะสมไว้นะคะ

สิ่งใดที่ได้รับของจงรักษาไว้ และระลึกถึงตลอดเวลาระลึกถึงความดี
    และรู้ตัวอยู่เสมอว่าเรากำลังทำอะไรอยู่

หมั่นทำเป็นนิจ ติดจนเป็นฌาน ชินกับความดี

โอกาศจะเผลอไปทำอะไรไม่ดีก็น้อยลง จนแทบจะไม่มี
    เพราะ จะทำอะไรที ที่นอกลู่นอกทาง ตัวหิริโอตปะ มันก็จะพุ่งออกมาสะกัดดาวโจร อย่างฉับพลัน

:cool:

so cool (f)

14. pongsathorn

pongsathorn เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมอายุ 13 ยังเที่ยวไปยิงนกตกปลาอยู่เลย
    สำหรับเรื่องนี้สรุปได้ว่า
    พ่อ แม่ ดี มี ศีล มี ธรรม ถือได้ว่าเป็นบุญของลูก
    ลูก ดี มี ศีล มี ธรรม ถือได้ว่าเป็นบุญของ พ่อ แม่
    ขออย่าให้พวกมารชั่วทั้งหลายได้ย่างกรายเข้า
    มาในชีวิตที่จะดำเนินต่อไปของน้องเลยนะ
    เฮ้อ..อิจฉาน้องจริงๆ (อิจฉาคนอื่นนี่บาปนะ)

15. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาหลาย ๆ เด้อน้องเกิดมาเพื่อกุศลผลบุญแท้ๆ แหมน่าอิจฉาไปหาหลวงพ่อได้อยากไปมั่งจัง

16. Manob

Manob เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเรื่องของน้องแล้วทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้นจริงๆครับ เก่งจริงๆเลยอายุ14 อนุโมทนาสาธุ คร้าบบ ^^

17. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งมากครับอายุแค่ 17 เอง ขอให้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบไปตลอดนะครับ

18. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แป่ว เขาอายุ13ต่างหาก

19. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจังค่ะ น้องยังมีจิตที่บริสุทธิ์อยู่เพราะน้องยังอายุแค่นี้ โชคดีจังนะคะที่พบทางธรรมตั้งแต่อายุยังน้อย บุญของน้องค่ะ เอาใจช่วยนะคะ เพราะยิ่งโตก็ยิ่งกร้านโลกนะคะ มันจะมีช่วงหัวเลี้ยวหัวต่ออ่ะค่ะ หวังว่าน้องจะเลือกทางเดินที่ถูกนะคะ หรือถ้าน้องมีจิตใจที่ดีจิงๆก็คงไม่ไถลไปเยอะหรอกค่ะ

20. อ_เอกวัฒน์

อ_เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอตั้งจิตอธิฐานเมื่อประกอบกุศลกรรมต่างๆ
    เมื่อข้าพเจ้ายังไม่ได้บรรลุมรรคผลนิพานอันเป็นจุดหมาย ขอให้มัคคสิทธิฌานหรือพระปฏิสัมภิทาญาณจงบังเกิดขึ้นพร้อมทุกชาติไปจนกว่าจะได้บรรลุมรรคผลด้วยเถิด

สาธุ สาธุ สาธุ