ประสบการณ์(อันน้อยนิด)เกี่ยวกับการถอดจิตที่ดิฉันประสบ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 25 กรกฎาคม 2005.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

คนดังอยู่ยาก คนบ้าอยู่ง่าย อิอิ

2. buddy

buddy สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2005
    ตามที่คุณณฐมณฑ์ถาม ดิฉันเป็นคนผิวขาวค่ะ หน้ากลมมีแก้ม เป็นลักษณะเด่นเลยค่ะ ลักษณะการแต่งตัว เวลาไปเที่ยวหรือซื้อของ ใส่กางเกงยีนส์กับ เสื้อยืดคอกลมพอดีตัวไม่คับไม่หลวม แต่งตัวแบบนี้ตลอดค่ะ ก่อนนี้สมัยตั้งแต่เด็กจนถึงม ปลายใว้ผมสั้นแต่ตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยจนถึงตอนนี้ ไว้ผมยาวค่ะ เรื่องหน้าตาดีนี่ ไม่ค่อยแน่ใจค่ะ ถ้าใช่ดิฉันก็ดีสิคะ 555 ดิฉันได้อ่านกระทู้ลาของคุณณฐมณฑ์กับคุณปาริสัชชาแล้ว ถึงแม้ดิฉันยังไม่ได้รู้จักกับคุณดี แต่ดิฉันได้ติดตามอ่านกระทู้คุณมาเป็นเวลานานรู้สึกได้ถึงความเสียสละและไมตรีจิตของทั้งสองท่าน ทำให้ดิฉันเข้าใจในหลายเรื่องและทำให้เกิดความรู้สึกอยากที่จะปฏิบัติกรรมฐาน ดิฉันขออวยพรให้คุณได้สำเร็จกิจตามที่ปรารถนา และขอให้คุณทั้งสองอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วยนะคะ โมทนากับสิ่งดีๆที่คุณได้ทำค่ะ

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    เข้ามาอ่านกระทู้นี้ช้าไปหน่อยนึง... แต่ก็ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานกับคุณณฐมณฑ์ด้วยนะครับ

4. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    อยากถามเรื่องทรงผมของคุณ Buddy ไม่ทราบว่าคุณ Buddy ไว้ผมยาวแต่ชอบมัดผมบ่อยหรือเปล่าครับ เวลามองทางด้านหน้าในเวลาส่องกระจกจะดูเหมือนคนไว้ผมสั้น ลักษณะเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

5. buddy

buddy สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2005
    ตอบคุณผไท ผมดิฉันยาวมากก็เลยมัดไว้ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าดูกระจกแล้วเหมือนผมสั้นหรือเปล่านะคะ ขอโทษที่ตอบช้านะคะพักนี้ยุ่งๆหน่อยค่ะ

6. goldenfarm

goldenfarm Active Member

update soon na krubb.....

7. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ผมคิดว่าคุณนฐมนต์ปรารถนาให้จบกิจพระพุทธศาสนาในแบบปฏิสัมภิทาญาณ ขอให้สำเร็จในชาตินี้ และขออนุโมธนาด้วยครับ ..สาธุ

8. Bluemind

Bluemind Active Member

อนุโมทนา สาธุค่ะ

9. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

หวาดดีครับ พอดีผมก็ฝึกอานาปานุสสติอยู่ ก็พอเข้าฌาณ3 ได้แต่ไม่ค่อยมั่นใจแล้วก็ได้ฌาณ4หยาบบ้างเป้นบางครั้งครับ แล้วฌาณ1กับฌาณ2 ก้พอทรงตอนทำธุระบ้าง คนอื่นเห้นนั่งเฉยจนบางทีเขานึกว่าผมหลับครับ แต่เมื่อคืนก่อนนอนผมทรงฌาณในอานาปานุสสติ แล้วหลับไปพอตื่นมา ก็พลิกตัวจะหลับต่อ แล้วอยู่กับฌาณ3ครับ เเล้วผมได้ยินเสียงเล็กๆ เบาๆ เบาและเล็กมากด้วยครับ ผมได้ยินเสียงคนคุยกัน เป็นเสียงเล็กๆเบามากๆๆๆ จนเหมือนว่าจะเป็นเสียงเด็กก็ไม่ใช่ จะเหมือนว่าเป็นเสียงผู้หญิงไม่ใช่ จะว่าเสียงคล้ายกับผู้ชายก็ไม่ใช่ แต่ความรุ้สึกของจิตขณะนั้น เหมือนกับว่า ไม่ใช่ผู้หญิงหรือเด็กอ่าครับ แล้วจิตรู้อีกว่าคล้ายๆมีสองคนคุยกันผมก็พยายามจับฟังเขาพูดนะครับ แต่ฟังไม่ถนัดเพราะว่า เบามากๆๆๆ และเสียงเล็กมากพอผมเริ่มสงสัยลังเลเลยเกิดนิวรณ์ออกจากฌาณเอง เสียงนั้นก้หายไป ไม่ทราบว่าเป้นเสียงมาจากไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2006
  10. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าผมมั่วว่าได้ฌาณนะครับเพราะผมฟังคำสอนเรื่องอานาปานุสสติของหลวงพ่อฤาษีหลายครั้งแล้ว แล้วพอได้ฟังที่หลวงพ่อท่านว่าท่านสอนก็คือใช่หมดทุกอย่างเลย ที่เคยเป้นก่อนฟังจากท่าน ผมฟังจาก mp3 ของท่านอ่าครับ ทั้งตกฌาณ จับลมสามฐาน ผมเป็นมาหมดแล้ว เรื่องลักษณะฌาณ3 ก็เคยเป็นฯลฯ

11. นุ่น

นุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2004
    ที่คุณUFOแนะนำมาสามารถนำกลับไปทำเองที่บ้านได้เลยป่ะครับ และคำภาวนาเวลาทำสมาธิ มีคำภาวนาอะไรบ้างครับ และช่วยเล่าประสบการณ์ที่คุณUFOถอดจิตด้วยวิธีนี้หน่อยครับ และจะจัดพานครูนี่ต้องไปหาพระอาจารย์ที่เป็นเจ้าของวิชาด้วยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

12. หนูน้อย

หนูน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดค่ะ เจอประสบการณ์เยอะมาก หนึ่งในนั้นคือ รู้สึกหมุนๆ เป็นสว่านอยู่ในหัวเช่นกัน สามารถเร่งให้เร็วขึ้นได้ พยายามจะเร่งให้มันทะลุกะโหลกออกมา แต่ไม่ออก บางครั้งเหมือนเป็นเรดาร์กวาด แล้วได้ยินเสียงไปทั่ว คิดว่านอกจากภพภูมิมนุษย์ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรกันแน่ค่ะ พอดีตอนนั้นไม่ได้สอบถามพระผู้สอบอารมณ์เพราะมีเหตุการณ์หลากหลายที่เจอ จนถามไม่หมด

13. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    อนุโมทนาครับ เคบเป็นเหมือนกัน แต่เป็นแบบธรรมชาติ คือเวลาหลับหรือ
    ไกล้หลับ ปัจจุบั้นนี้ทำไม่ได้แล้วครับ เมื่อตอนที่ทำได้แม้แต่เวลารู้สึกตัวตื่น ก็ภาวนา พุทธ โธ ตลอดทุกครั้งที่รุ้สึกตัวตื่นเลยครับ
    คิดว่าที่ออกได้บ่อยๆตอนหลับหรือไกล้หลับ เพราะว่าเป็นเวลาที่ จิตของเราอยู่ในอารมณ์สมาธิที่ ลึกมาก ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่า สภาพที่จิตอยู่ในสมาธิที่ลึกมากๆ จนถอดจิตได้เรียกว่าอะไร

14. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านทีไร ก็อดปลื้มใจด้วยไม่ได้...
    ขอบคุณที่กรุณา แบ่งปันประสบการณ์อันมีคุณค่ายิ่ง
    ขอบคุณเวลา ที่ทำให้ข้าพเจ้าพบกับทุก ๆ ท่าน..
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอทุกให้ทุกท่านเบิกบานในธรรม...
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

15. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    1
    อนุโมทนากับทุกท่านนะคับ ตัวผมเองก็สนใจฝึกอานาปานฯ และการถอดจิต ด้วยคนหนึ่ง อยากจะมีคนสอนจังเลยคับ ปฏิบัติเองไม่ค่อยจะได้เรื่องซักเท่าไหร่

16. warpten1001

warpten1001 สมาชิกใหม่

หนูก็อยากถอดจิตได้เหมือนกันนะ

17. dm007

dm007 Active Member

21 กรกฎาคม 2012
    คิดถึง เจ้าของกระทู้จริงๆ ไม่ทราบว่าตอนนี้ท่านอยู่ที่ไหน

18. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    2
  19. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ. กับสิ่งที่ ท่านปฏิบัติได้นะครับ..

แต่ควรจะเน้นให้ผู้สนใจ หรือ อยากฝึก พิจารณาว่าควรวางตนอย่างไรก่อนการฝึกนี้...
    (หากผู้ฝึก ฝึกเสร็จ แล้วนำไปใช้ในทางที่ผิดล่ะ...?)
    ใครแนะนำ ใครให้ข้อมูล..?

ฝึกแล้วได้ประโยชน์อย่างไร ...?

ผลที่ตามมาเป็นอย่างไร..?

และมีข้อควรระวังอะไรบ้างนะครับ..?

หากไม่บอกกล่าวกันก่อน เดี๋ยวมันจะกลาย หรือเป็นจุดเริ่มต้นของการสร้างกิเลสให้กับตนเองและผู้อื่นโดยไม่รู้ตัวนะครับ...

(จงใช้สติ พิจารณาด้วยความรอบคอบนะครับ)

สาธุ... ขอเจริญในธรรมครับ