ปรึกษาหน่อยครับ แฟนท้องแม่ผมบอกว่าไม่รับไม่เอา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ทบทวน, 28 มีนาคม 2020.

1. ทบทวน

ทบทวน สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี่ผมอายุ25 เพิ่งเรียนจบ ป.ตรี ผมดันทำแฟนท้อง
    ผมตัดสินใจอยู่2-3 วัน จึงบอกแม่ แต่ไม่ได้บอกพ่อ สิ่งแรกคือเค้าด่าปกติ แล้วเค้าก็บอกว่า ไม่รับ
    ไม่เอา ให้ไปเอาออก แล้วให้ผมเลิกติดต่อกัน ไม่ต้องคบไม่ต้องเจอ แล้วก็หาว่าผู้ ญ ที่ไหนก็ไม่รู้เค้ายังไม่รู้จักหัวนอนปลายเท้า ซึ่งแฟนผมอายุ31 แม่ผมบอกทำไมตั้งนานไม่ท้อง พอผมกับมาอยู่บ้านแล้วท้อง(ตอนเรียนผมพักที่หอ) แม่บอกเค้าจะมาจับเราอย่างนู้นอย่างนี้
    เค้าบอก ยังไม่ได้บวช ยังไม่ทำงาน จะไปมีลูกได้ยังไง ซึ่งผมไม่คิดว่าแม่ผมจะพูดแบบนี้
    แม่ยังบอกอีกถ้ารักกันก็ไปอยู่ด้วยกันเลยไป บอกผมว่าจะเสียใจแค่ตอนนี่หรือเสียใจตลอดไป
    เค้าบอกเรื่องนี่รู้กันแค่2คนพอ ต้องรีบตัดจะได้จบ เค้าบอกอนาคตผมอีกไกล ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าเค้าคิดอะไรกับผมอยู่ (ผมกับแฟนคบกันมา6ปี) ตอนนี่ผมมืดไปหมดเลยไม่รู้จะเอายังไงกับแม่ดี
    ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ผมไม่รู้จะปรึกษาใครเลย

2. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ถามว่าเพื่ออนาคตของตัวเองแน่นอนแม่รักลูกอยู่แล้วเช่นแม่ของคุณ แล้วแฟนคุณซึ่งเป็นแม่เด็กก็รักลูกเขาด้วยเช่นกัน ส่วนคุณในความเป็นพ่อก็คงรักลูกอยู่นะ การทำลายชีวิตที่กำลังจะเกิดมาก็ผิดศีลข้อ1ล่ะ ตอนนี้คุณเรียนจบแล้วสมควรหาอาชีพเลี้ยงครอบครัวได้ ต้องขยันด้วยตนเองคนตะก่อนไม่ได้เรียนสูงก็เห็นเลี้ยงลูกให้เรียนจบสูงได้ เมื่อคุณมีอาชีพและเงินทองแล้วก็มาตอบแทนพระคุณพ่อแม่ด้วยส่วนหนึ่ง ดูแลท่านยามไม่สบายแก่เฒ่า ถ้าไม่สบายใจมากๆก็ต้องปรึกษาพ่อคุณดูบ้างสิ คิดถึงผู้หญิงบ้างอยู่กับเขามา6ปี พ่อแม่เขาก็มีแม้เขาจะอายุมากกว่าคุณก็เถอะ ถ้าัวนข้างหน้าเลิกรากันไปก็ช่างมันปัจจุบันเด็กคนนี้ก็คือผลผลิตของคุณ คุณจบแล้วทำงานสิ คุณมีเมียมานานแล้ว 6 ปีกะสมควรมีลูก คนเรียนน้อยกว่าคุณยังเลี้ยงพ่อแม่ลูกเมียได้เลย เมื่อพ่อแม่ให้การศึกษาคุณแล้วคุณกะต้องเลี้ยงชีพเอง พาแฟนไปตรวจให้รู้ว่าท้องแน่ๆด้วยก็แล้วกัน

3. ทบทวน

แล้วถ้าแม่ผมให้เลือกระหว่างตัดแม่ตัดลูก หรือจะเลือกแฟนผม ผมต้องทำยังไงละครับทีนี
    ตรวจเองก็ขึ้น2ขีด ที่โรงพยาบาลก็2ขีดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

4. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกท่านโกรธน่ะแน่นอนอยู่แล้ว บอกเหตุผลกับท่านไป เพราะไม่อยากให้ท่านได้มีส่วนในกรรมที่เกิดจากการกระทำของคุณ อาจจะใช้คำที่แรงไปแต่ไม่อยากให้เป็นกรรมต่อไปอีกเลยต้องบอกเพราะถ้าเขามาเกิดช่วงคุณเรียนจะหนักกว่านี้ คุณได้ทำกรรมไว้แล้วจะต้องพึ่งพาตนเอง คนเราเกิดมาเป้นพ่อแม่ลูกได้นั้นมีกรรมต่อกันมาก่อนอยู่แล้ว จะเป็นเจ้าหนี้หรือผู้มาใช้หนี้นั้นก็สุดแล้วแต่บุญกรรมที่เคยกระทำมา เมื่อคุณใช้ร่างกายของแฟนคุณมาถึง6ปี ยังไม่ได้ตอบแทนอะไรเลย แม่คุณก็ยังไม่เคยได้รับผิดชอบลูกสาวบ้านอื่นเลย เอาเป็นยังไม่ต้องเชื่อข้าพเจ้าก็ได้ลองปรึกษาพ่อคุณหรือผู้ใหญ่ท่านอื่นที่เคารพนับถือก็ได้ คนเรากล้าทำก็กล้ารับ ถ้าคุณเอาเด็กออกก็มีคนรู้อยู่ดีแหละ กรรมปาณาติบาตอย่างไรน่าจะมีผลกับปัญหาสุขภาพนะ

5. ปฐมรังสี

ปฐมรังสี Active Member

ร้อยทั้งร้อย เห็นหน้าหลานก็ใจอ่อน...

6. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การตอบแทนคุณบิดาและมารดา
    ใช่ว่าจะช้วยได้แต่เรื่องปัจจัย 4 อย่างเดียว

หากบิดาและมารดา ตระหนี่
    ก็ต้องช้วยปรับทัศนคติให้รู้จาก ทาน

หากบิดาและมารดา ทุศีล
    ก็ต้องช้วยปรับทัศนคติให้รู้จัก ศีล

7. ทบทวน

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมหนักใจมากๆเลย ผมคิดว่าแม่ซัพพอร์ทผมได้ดีกว่านี้ซะอีก

8. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มงคล 38 ประการ

ข้อ 12 สงเคราะห์บุตร
    ข้อ 13 สงเคราะห์ภรรยา

หากทำตามที่แม่บอกนี้ได้ไปในทางอัปมงคลแน่

เอาเด็กออกผิดศีลข้อ 1
    พรากพ่อแม่ลูกให้แตกกันผิดศีลข้อ 3

หากแม่ว่าอนาคตลูกยังอีกไกล
    ไกลแบบเป็นมงคลนี้ต้องสงเคราะห์บุตรและภรรยา
    และไม่ผิดศีลข้อ 1 กับ ข้อ 3

มงคล = เจริญก้าวหน้า
    อัปมงคล = ไหลลงสู่ที่ต่ำ

โดยธรรมชาติผู้เป็นแม่ย่อมปราถนาให้ลูกพบความเจริญก้าวหน้า
    ก็ต้องค่อยๆชี้แจงไปครับ

หากเพิ่งท้องไม่นานนั้นยังมีเวลา
    เรากับภรรยาก็หาทรัพย์ไปพลางๆ
    ให้พ่อแม่ได้เห็นหากเรา
    หวังแต่ทรัพย์ให้พ่อและแม่คอยเกื้อหนุนเราถ่ายเดียวนั้น

ท่านจะเกิด อคติ กับเราและภรรยาเราได้ว่า
    ผู้หญิงก็อยู่วัยทำงานแล้วแต่ทำตัวไร้สาระไม่เป็นโล้ไม่เป็นพาย
    คบกันแบบไม่ได้มีความพร้อมอะไรๆเลย
    แต่จะมีลูก ค่าคลอดเงินหลักหมื่นยังไม่มีปัญญา
    ความมั่นคงทางการดำเนินชีวิตย่อมไปไม่รอด
    เมื่อไปกันไม่น่ารอด เลิกไปซะตั้งแต่ตอนนี้ก็คงดีกว่า
    ไปเลิกกันภายภาคหน้า เพราะความมั่นคงไม่มี

ซึ่งในแง่ อคติ นี้มันไม่จริงหรอก
    การผิดศีลข้อ 1 และ 3
    และสร้างความอัปมงคล ในมงคลข้อที่ 12 และ 13 นั้น

ก็จะไปติดขัดเกิดปัญหาในบั้นปลายได้อยู่ดี

เพื่อนพี่สาวผมคนหนึ่งเรียนดีหน้าที่การงานดี
    แต่อยู่ดีๆก็เกิดติดขัดเหมือนชีวิตสะดุด
    เขาไปดูหมอท่านหนึ่งทำไมชีวิตเขาเป็นแบบนี้
    ก็เพราะช่วงวัยเรียนเขาเคยท้องแล้วไปทำแท้งนี้หละ
    เพื่อไม่ให้การเรียนเขาสะดุด

การใช้ตรรกะเพื่ออนาคต โดยตัดมงคลทิ้ง ตัดศีลทิ้ง
    เป็นตรรกะที่ผิดพลาด
    และสิ่งที่เราว่าจะไปได้ดีมันก็ไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดเสมอไป

ก็ค่อยๆเจรจากับพ่อและแม่
    แต่ไม่ควรโทษพ่อและแม่ หากท่านไม่ช้วยอะไร
    เพราะว่ากรรมนี้เราก่อขึ้นมาเอง

การเจรจาต่อรองควรใช้วาจาที่ดี
    อ่อนน้อมต่อผู้มีพระคุณ
    ขึ้นชื่อว่า พ่อและแม่ ย่อมมีกรุณาต่อลูกอยู่แล้ว

9. ทบทวน

ผมชอบประโยคนี้จังครับ (ซึ่งในแง่ อคติ นี้มันไม่จริงหรอก)
    ผมไม่โทษพ่อและแม่อยู่แล้วครับ ผมแค่ต้องการให้เค้าเข้าใจผมบ้าง
    ทุกคืนเค้ามาบอก ผมว่าไม่ต้องเครียด เค้าคงคิดว่าผมทำตามที่เค้าบอก
    ซึ่งผม คิดว่า ผญ ด้วยกันน่าจะเห็นใจกันบ้าง
    ทุกคืนผมก็ภาวนาหวังให้แม่คงคิดได้และเห็นใจผมสักนิดก็ยังดี

10. ทบทวน

ใครมีอะไรแนะนะได้เลยนะครับ