ผมสวดทําวัตรเช้าตอนเที่ยงได้ไหมครับ เเละวัตรเย็นหลังเที่ยงคืน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 8 มีนาคม 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อยากทราบว่า ทําวัตรเช้า ผมสามารถสวดหลังเที่ยงได้ไหม ? เเละวัตรเย็น สวดหลังเที่ยงคืนได้ไหมครับ ? เเนะนําด้วยครับ อนุโมทนาครับทุกคน

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นไรนะครับ.....พี่ก็ทำ.......บางครั้งไม่มีเวลา.......ก็เลยเลือกเอา มีแสงอาทิตย์ กับไม่มีแสง มาเป็นหลักแทน....

3. ศรีสุทโธ

ศรีสุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ไม่จำกัดกาลครับ ว่างค่อยทำ
    พร้อมเมื่อไหร่ ก็ทำได้ตอนนั้น
    พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า ความดีทำได้ไม่ต้องรอฤกษ์ยาม ครับ

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    สวดมนต์ตอนหลังเที่ยงคืนก็ดีครับ เงียบมาก มีเทวดาและวิญญาณมาอนุโมทนาและเราก็สวดบทกรวดน้ำไปด้วยเลย ทำให้เราหลับสบายครับ สำหรับผมจะสวด ยอดพระกรรณไตรปิฎก ทำวัตรเย็น บูชาพระแม่กวนอิม ใช้เวลา 30-40 นาที ครับ

5. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ทำวัตรเช้าเริ่มทำไม่ควรเกินสี่โมงเช้า ทำวัตรเย็นก็ไม่ควรเกินสี่ทุ่มเช่นกัน ก็บอกอยู่ชัดๆแล้วไม่ใช่หรือครับ วัตรเช้า - วัตรเย็น เกินเที่ยงวันก็ต้องเรียกวัตรบ่าย เกินเที่ยงคืนมันก็ไม่ใช่วัตรเย็นแล้ว หากสวดมนต์ธรรมดา อยากจะสวดตอนไหนเมื่อไรก็สวดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2009
  6. ซ้ำซาก

ซ้ำซาก สมาชิก

27 พฤษภาคม 2010
    ถ้าต้องการให้มันเป็น "ทำวัตรเช้า" "ทำวัตรเย็น" ก็ต้องทำตามกาลเวลา บทไหนก็เลือกเอา
    แต่ถ้าเอาบทสวด ที่ใช้สวดกันส่วนใหญ่ ใน "ทำวัตรเช้า" หรือ "ทำวัตรเย็น"
    ไปสวดเวลาอื่นก็สามารถทำได้
    แต่การสวดบทใดๆที่เลือกมานั้น หากไม่ตรงตามเวลา เช้า - เย็น ก็จะไม่เรียกวัตร
    เช้า - เย็น

ส่วนในคำถามว่าได้หรือไม่ ก็ ตอบว่าได้ แต่เรียกว่า วัตรเช้า หรือ วัตรเย็น ไม่ได้
    แค่นั้นเอง
    เหมือน กินไข่ดาว ตอนเช้าทุกวัน กินขาหมู ตอนเย็นทุกวัน
    พอเราเปลี่ยนไป กินไข่ดาวตอนเที่ยง เราก็ไม่เรียกว่าอาหารเช้า แต่ก็กินได้
    พอเราเปลี่นนไป กินขาหมูตอนเที่ยงคืน เราก็ไม่เรียกว่าอาหารเย็น แต่ก็กินได้

ประมาณนั้นแหละ เพราะบทสวดเนื้อหามันก็เตือนสติ เตือนความคิด ไม่ให้ประมาทในการใช้ชีวิต
    แต่มันก็ขึ้นอยุ่กับว่า ต้องการทำเพื่อจุดประสงค์ หรือ เจตนา อะไร แล้วแต่มุมมอง

7. Jeerachai_BK

Jeerachai_BK เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ตามบทแปลไทยของการทำวัตรเช้า นอกจากบทบูชาพระรัตนตรัย ยังมีบทสังเวคปริกิตตนปาฐะเพื่อพิจารณาธรรมและขันธ์ ผมเห็นว่าการสวดตอนเช้าเป็นสิ่งดี จะได้ระลึกและตระหนักถึงธรรมะของพุทธองค์ไปตลอดทั้งวัน

คุณจขกทจะสวดตอนเที่ยง ผมคิดว่าก็โอเคครับ เนื่องจากเราเป็นฆราวาส เรามีกิจการงานที่แตกต่างจากของภิกษุสงฆ์ ผมเห็นว่าเราควรจัดสรรเวลาให้ดีทั้งทางโลกและธรรม

ส่วนการทำวัตรเย็น มีบทที่เกี่ยวกับการถวายชีวิตแด่พระรัตนตรัยและขอขมาพระรัตนตรัย ผมคิดว่าเมื่อเราอยู่บ้านและไม่ได้พบปะผู้คนภายนอก เราก็มาทำวัตรเย็นเพื่อบูชา ขอพร (ให้เจริญในพระศาสนา) และขอขมาสิ่งต่างๆ ที่เราได้ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัยตลอดทั้งวัน จากนั้นเรามาเจริญกรรมฐาน ผมเห็นว่าการทำวัตรเย็นจะช่วยให้เราระลึกถึงพระรัตนตรัยและช่วยเพิ่มแรงใจให้เราปฏิบัติธรรม[FONT=&quot][/FONT]

8. poonudom

poonudom สมาชิกใหม่

มีบางวัดกำหนดว่า เวลา 04.00 น.นั่งภาวนา 1 ชั่วโมง เวลา 05.00 น.สวดมนต์ และโดยทั่วไปการทำวัตรเช้าจะไม่เกินเวลา 10.00 น.