ผมหลุดมิติ จากการเดินทางไปจักรวาลคู่ขนาน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 8 ตุลาคม 2004.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อ่านแล้วไม่เข้าใจสักเรื่องค่ะ

2. สมถกรรมฐาน

สมถกรรมฐาน สมาชิก

กรรมจริงๆ:'(

3. อวตาร.

อวตาร. เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    นี่แหละถึงเรียกว่า จักรวาลคู่ขนาน ตัวจริง

4. grinny

grinny Active Member

22 กรกฎาคม 2010
    ข้าพเจ้าหลุดไปไหนมาไม่รู้ ไป 2 วันติดกัน ก่อนไปเวลาใกล้เคียงกันทั้ง 2 วัน สถานที่เดียวกันก่อนที่จะหลุดไป เช่นกัน เรียกจิตตัวเองกลับเพราะกลัว กลับสู่ปกติไม่ได้
    รู้แต่ว่าเหมือนมีพลังพิเศษบางอย่างพาไป ไม่ได้กำหนดจิตไปเองนะค่ะ พลังพิเศษนี้กำหนดการได้รับรู้และสถานที่ ให้กับเราได้ด้วยค่ะ ทุกอย่างผ่านจิต เสมือนจริงทุกอย่าง
    ตอนกลับมา ขอเขากลับเพราะกลัวแล้วง่ะ เหมือนเอ่ยด้วยวาจา แต่ไม่มีปากนะตอนนั้น
    เราไม่ได้รักษาศีลอะไร ทำแต่ความดี ศึกษาพระคัมภีร์ สนใจเรื่องของจิตและศาสตร์เร้นลับ
    ไม่เคยเรียนมาแต่อย่างใด ตอนนี้ต้องการผู้รู้ให้คำสอนอย่างมาก เพราะรู้ว่าต้องหลุดไปอีก
    แต่ทำตัวไม่ถูก กลัวก็กลัว อยากรู้ก็อยาก กลับมาทีไรเหนื่อยมาก เหมือนไปผ่านศึกมาสัก
    3 วัน ลุกไม่ได้ ต้องทิ้งเวลาเป็นครึ่งชั่วโมงน่ะ ถึงค่อยลุกได้

เราชื่อ กริณ ค่ะ โปรกแนะนำด้วย
    grinny@windowslive.com

5. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

Parallel world does exist !!!

6. เดมีดี

เดมีดี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    เราไปมาแล้วตอนเด็ก...มันเป็นสูญญากาศ
    ตอนนี้ก็ฝึกจิต..นั่งสมาธิ...และปล่อยวาง
    มนุษย์ที่มี รัก โลภ โกรธ หลง อยู่รอบตัว....กว่าจะฝึกได้
    ไม่รู้จะชาติไหน...แต่ก็ต้องฝึก

7. เดมีดี

เดมีดี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    มาอ่านสนุก ๆ พอเขียนหน่อยเดียวไม่มีใครเขียนต่อเลย....
    ประสบการณ์ของแต่ละคนก็แต่ละแบบ...อ่านพอเป็นความรู้...อย่ายึดติด
    เพราะเราก็ชอบฟังของคนอื่นมั่งนะ....มันได้เทคนิคดี

8. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้า พระปัจเจก พระอรหันต์ เท่านั้นที่เป็นผู้อยู่เหนือกาลเวลา

9. reomi

reomi สมาชิกใหม่

สอนผมหน่อยผมอยากเห็นตัวผมในอีกโลก

สอนหน่อยได้มั้ยคับ คือ ผมอยากเห็นตัวเองในอีกทางเลือกหนึ่งที่ไม่ใช่ตอนนี้
    และก็อยากไปดูวิทยาการของโลกอื่นดู
    สอนได้มั้ยครับ เอา ลิงค์มาก็ได้ครับ

10. reomi

reomi สมาชิกใหม่

web นี้ไม่มีคนอยู่แล้วรึไง?

11. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    โลกของกายทิพย์ สำหรับ ผู้ใผ่ดี
    โลกอีกโลกหนึ่งคือ โลกวิญญาณ สำหรับ ผู้ตกอยู่ในอบายภูมิ มีความตกต่ำ

ดังนั้น จึงควรเรียกให้ถูก

ผู้ที่มีสวรรค์ เป็นที่ไป เรียกว่า กายทิพย์
    ผู้ที่มี อบาย เป็นที่ไป เรียกว่า วิญญาณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  12. kurouto

kurouto สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2012
    ผมขอถามว่า

คุณ stefa เป็นใคร มาจากไหน แล้วคุณเป็นคนของโลกนี้หรือไม่ ถ้าไม่ ทำไมคุณถึงอยู่บนโลกนี้ได้ ทั้งๆที่คุณไม่ได้เป็นคนของโลกนี้......

13. kurouto

ผมอยากรู้ว่าคุณเป็นใคร มาจากไหน แล้วคุณเป็นคนของโลกนี้หรือเปล่า.....

14. kurouto

คุณ stefa

ณ ปัจจุบัน ขณะที่โพสต์ข้อความอยู่คุณอยู่ที่โลกมิติคู่ขนานใช่หรือไม่ แล้วพวกของคุณใช้คอมเปิดระบบเข้ามาที่โลกนี้ใช่หรือไม่.......ผมอยากรู้แค่นี้ล่ะ กรุณาตอบแบบครบถ้วนด้วย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

15. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้คุณอยู่ในรูปนั่ง มากกว่านอนภาวนา
    มีโอกาศหลุดโลกได้ตลอด จิตที่ถอดกายทิพย์
    ก็ยังตกอยู่ใน กฏของพระไตรลักษณ์อยู่ดี
    โดยรวมเราเรียกโลกทิพย์ คือโลกวิญญาน
    เท่าที่ผมมีประสบการณ์การนอนสมาธิ จิตรวมลงได้เร็ว ส่วนใหญ่จะมีแต่เรื่องตื่นเต้นเร้าใจ
    โดยรวม ก็เป็นนิมิต หากเล่นกับนิมิตมาก ติดนิมิต ก็จะไม่มีสติอยู่ในปัจจุบัน
    สติจะไม่ครองใจ มักหาเวลาว่างเข้าฌานแบบประเภทนี้บ่อยๆ มีโลกส่วนตัวสูง
    เพราะจิตติดตัวสงบ สมาธิแบบนี้ยังมีอะไรมากระทบกระทั่งได้ จิตก็จะไหวไปตาม
    อารมณ์ที่มากระทบจิต เพราะยังขาดวิปัสสนาญาณคุมจิต เรียกได้ง่ายๆยังคุมจิตไม่ได้
    จิตไม่อยู่ในกาย เป็นประเภทเอาจิตส่งนอก อันตรายสำหรับผู้ไม่เห็นโทษของนิมิต

16. dodoboyban

dodoboyban สมาชิกใหม่

^^

ผมไม่น่ใจนะว่าความรู้สึกตอนที่ผมรู้สึกตอนเด็กอะครับตอนนั้นสักป.2

ผมไม่ได้เดินทางข้ามมิติ หรือ มาจากมิติอื่นหรอกนะครับ

แต่ผม รู้สึกว่า ผม สัมผัส ตัวตนของผมในอีกโลกนึง

โลกนั้น สวยงามมาก ผมรู้สึกแค่ตอนเช้าเท่านั้น ตอนเงียบๆเท่านั้นจะรู้สึก ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเห็นเป็นภาพจริงๆเลย ผมไม่ได้จินตนาการใดๆเลย แต่รู้สึกว่า
    มันจิตใจมันเชื่อมถึงกัน เพียงแค่เวลาสั้นๆ

ผมไม่ได้นั่งสมาธิ หรือ ถอดจิตใดๆ ผมมีสติ ทุกประการ

เป็นโลกอีกโลกนึง ตัวผม ในอีกโลกที่ผมรู้สึก ผมใส่ชุดของกรีก

อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคืออะไร แต่รู้ค่ว่านั้นคือตัวผม อีกคนนึง

ถ้า ผิด ประการใด ข้าก็ขออภัย ณ ที่แห่งนี้

17. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    เราเชื่อว่าจักวาลคู่ขนานมีจรีงมีมิติอื่นจริง แต่คุณstefa คงไม่ใช่พุทธแน่นอนอะไรคุณก็อ้างแต่พระเจ้าถ้าคุณใจกว้างพอคุณจะไม่ก้าวก่ายศาสนาอื่นเพราะทุกศาสนาสอนให้ทุกคนเป็นคนดีนอกเหนืออื่นใดคือศรัธา

18. Sherlock9629

Sherlock9629 สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2012
    นับถือความคิดคนเลยครับ stefan ความคิดคุณทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้นมามากเลยครับ
    ผมไม่รู้คุณ stefan มาจากโลกคู่ขนานหรืออะไรก็ตามผมไม่รู้
    แต่ชอบความคิดของมากครับบบ

19. ธรรมน้อย

ธรรมน้อย สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2012
    เข้ามาอ่านได้ไม่นาน พอจะสรุปได้ว่า ไม่มีใครรู้จริงเห็นจริง ใช้ความคิดของตัวเองเป็นเครื่องตัดสิน ถ้าปล่อยวางทุกอย่างจิตจะไม่หลอกตัวเอง อย่างคุณgenerationxxx บอกนั่นใช่ครับ ถ้าใจสงบถึงจุดหนึ่งจะเหมือนกับเราสำเร็จเรารู้แจ้งทุกสิ่งทุกอย่าง แต่นั่นยังไม่ใช่ครับ หวังว่าพอจะเข้าใจนะครับ

20. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    แม้ทุกอย่างมีจริงแต่ก็ใช่ว่าจะเข้าใจในสิ่งนั่นๆจริง แม้ได้เห็นกับตาก็สำคัญผิดได้
    และจักรวาลคู่ขนานนั้นทางอเมริกาก็เคยทำหนังประเภทซีรีย์มาแล้วยี่สิบปีได้
    จำชื่อไม่ได้ผมชอบดูมาก จริงๆควรให้คนพุทธพูดอธิบายจะได้เนื้อความดีกว่านี้
    เอาชนิดครบสติ+ปัญญาเต็มพิกัดไม่งั้นดูหลงๆจับรูปร่างไม่ชัดเจน