ผมอยากทราบว่ามีคนสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกแบบไม่ดูได้หรือไม่ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย aegmanmu, 26 กันยายน 2012.

1. มุตา

มุตา เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณคุณ Na_krub ได้ความรู้เพิ่มเติม ผมสวดชินบัญชรได้ก่ิอน และ ยอดพระกัณฑ์ ฯ ได้ประมาณ 90% ยังติดๆ บ้าง วิธีการที่ใช้คือ ผมซื้อ CD บทสวดเพลงแล้วฟังในรถ หรือที่บ้าน หลายเดือนครับกว่าจะัสวดปากเปล่าได้ แต่จะทำให้เราไม่เคลียด และสวดได้เองโดยไม่รู้ตัว

2. มุตา

มุตา เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ซื้อ CD มาฟังครับ ตามเปิดหนังสือตาม

3. praditcharoen

praditcharoen Active Member

29 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมสวดได้ไม่ต้องดูหนังสือครับ ทั้งยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก อาการะวัตตาสูตร
    พาหุง ชินบัญชร
    ขอให้พยายามนะผมเชื่อว่าคุณต้องทำได้

4. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

ขอให้สมหวังดังใจปราถนาในเร็ววันนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

5. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากที่หายไป ก็ไปหัดสวดดู ผมก็ฟังบทสวดที่เป็นเพลงหลายๆๆบทสรุปว่า ได้มหาเมตตากรณีสูตรของเจ้าแม่กวนอิมแทนซะงั้น ยอดพระกัณฑ์ ก็อาศัยฟังเพลงแล้วอ่านตามครับที่ตอนก็กำลังจำๆๆอยู่ครับ หวังว่าคงท่องปากเปล่าได้เร็ววันด้วยเถอะสาธุ

6. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ดิฉันก็สวดได้ทั้ง พาหุงมหากามงกุฏพระพุทธเจ้า ชินบัญชร บารมีสามสิบทัสและยอดพระกัณฯ พระคาถาพระคำข้าว เศรษฐีเงินล้าน และคาถามหาจักพรรดิ โดยไม่ต้องดูหนังสือ แต่ไม่เคยมีอะไรมาทำให้รู้ว่ามีใครมานั่งฟังด้วย เคยเห็นมีมีแมลงบินมาจับอยู่ที่หิ้งพระไม่ไปไหนประมาณ 3 วันก็หายไปเป็นอย่างนี้ 2-3 ครั้ง มีอาการขนลุกนิดหน่อยนานๆครั้งแต่ก็สวดเกือบทุกวัน เพราะคิดว่าสวดให้ตัวเองฟัง หรืออาจจะมีใครรอฟังอยู่ คิดเผื่อเอาไว้ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เพราะทุกวันนี้ใช้บทสวดทำสมาธิ เพราะนั่งสมาธิไม่ได้ปฏิบัติมานานหลายปีแล้ว เพียงแต่รู้สึกว่าก้าวหน้าไปแค่ทำสมาธิอยู่กับบทสวดมนต์ได้ดีขึ้นกว่าเดิมจากเคยท่องแบบเร็วๆตอนนี้ก็ค่อยท่องทีละวรรคแล้วหายใจเข้าออกตามวรรคบทสวด และจิตเราก็ติดอยู่กับบทสวด ใช้ได้หรือเปล่าคะช่วยแนะนะด้วยค่ะ ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเกือบทุกวัน

7. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    มีพระคาถาอยู่เท่าที่รู้ส่วนตัวนั้น 3 บทครับ ที่สวดแล้ว
    จะทำให้สามารถพัฒนาระดับสมาธิที่เราถนัดทำอยู่
    กรณีคุณถนัดทำกับการสวดมนต์

1.พระคาถาอาการวัตตาสูตร
    2.พระคาถาธารณปริต
    3.พระคาถาสุนทรีวาณี
    คือถ้าจะนำการสวดมนต์มากำหนดทำสมาธินั้นคาดว่า
    น่าจะสวดบทเหล่านี้นำก่อนการสวดมนต์ของคุณ
    ถ้าจะนำมาสวดต่อท้ายบทสวดมนต์ปกติของคุณก็ไม่เป็นไร
    เพราะครั้งต่อไปที่คุณสวดมนต์ดำเนินสมาธินั้น
    อานุภาพจะปรากฏเองโดยจะสามารถรู้ได้ด้วยตัวเอง
    ประสบการณ์ผมคือพระคาถาอาการวัตตาสูตร
    ทำให้จิตละเอียดพัฒนาภูมิของสมาธิในการปฏิบัติได้
    โดยมารู้ทีหลังว่าไม่ได้มีผลแค่เท่าที่มีในตำราเท่านั้น

8. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณค่ะจะลองทำดู เพราะถึงจะไม่รู้สึกอะไรแต่เมื่อเดินทางไปที่ไหน เช่นป่าช้า ศาลต่างๆหรือสถานที่ศักสิทธิ์ ดิฉันก็จะกำหนดในใจว่าบุญใดๆที่ได้กระทำในทุกภพทุกชาติขอจงบังเกิดแก่ทุกๆท่านรวมถึงผู้ที่ต้องการบุญขอให้บุญนั้นจงเป็นของทุกๆตามปรารถนาทุกประการเทิอญ และตัวของดิฉันเองถึงแม้จะไม่เคยเกิดอภินิหารอะไรแก่ตัวเองเมื่อถึงตาจน ก็จะผ่านพ้นไปทุกที ขอขอบคุณค่ะ

9. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

10. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    มียายของข้าพเจ้าที่ทำได้อีกคน แกหวังอานิสงส์ภายหน้า ตอนตายเขาบอกไว้ในตำราให้เขียนคำว่าจิเจรุนิใส่ แต่ทางญาติห้ามทำเพราะเขาเปลี่ยนวิธีการ ไม่ให้ใส่อะไรลงปากคนตาย แม้แต่เงินปากผี

11. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ท่องได้แต่ครึ่งหลังค่ะ ครึ่งแรกยังกระท่อนกระแท่นอยู่:'( ขออนุโมนาสาธุกับทุกๆท่านค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

สาธุ สาธุ สาธุ

เป็นกำลังใจให้ครับ ครึ่งแรกง่ายกว่าอีกนะครับ เพราะเป็นคำซ้ำๆ
    สู้ สู้ครับ

13. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ...........................
    ขอบพระคุณค่ะ คงอีกไม่นานนนthaxx

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ คาถาชินบัญชรน่าจะผ่านมาร่วมสิบๆปีได้
    เคยทำตามที่แนะนำในหนังสือ
    จำไม่ได้ว่าให้ทำอะไรบ้างคุ้นๆว่าวันพฤหัส
    ส่วนตัวใช้เวลา ๒ ชั่วโมงครับ
    สามารถปิดหนังสือท่องได้เลย(ตอนนั้นรู้สึกว่าแปลกดี
    แต่อาจจะธรรมดาสำหรับคนอื่น)
    หลังๆมาท่องคำแปลด้วย ใช้เวลาพอๆกัน
    ปัจจุบันไม่ได้ท่องนานแล้ว
    เด่วนี้อ่านอะไรกว่าจะจำได้
    อย่างน้อยก็ ๓ ถึง ๔ รอบหละครับ
    มันไม่สดเหมือนเมื่อก่อน ๕๕๕

15. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

อิติปิโส ภะคะวา จาตุมะหาราชิกา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ตาวะติงสา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ยามา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ดุสิตา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา นิมมานะระตี ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ปะระนิมมิตตะวะสะวัตตี ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา กามาวะจะระ ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา พ์รัห์มะปาริสัชชา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ
    อิติปิโส ภะคะวา พ์รัห์มะปะโรหิตา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา มะหาพ์รัห์มา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ปะริตตาภา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อัปปะมาณาภา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อาภัสสะรา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา ปะริตตะสุภา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อัปปะมาณะสุภา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา สุภกิณณะหะกา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา เวหัปผะลา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะสัญญะสัตตา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะวิหา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะตัปปา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา สุทัสสา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา สุทัสสี ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะกะนิฎฐะกา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา รูปาวะจะระ ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ
    อิติปิโส ภะคะวา อากาสานัญจา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา วิญญานัญจา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อากิญจัญญา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา เนวะสัญญานาสัญญา ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา อะรูปาวะจะระ ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

อิติปิโส ภะคะวา โลกุตตะระ ธาตุ สะมาทิยานะ สัมปันโนฯ

16. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

อันนี้ผมตัดมาจากบทสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ของหลวงพ่อสมศรี ศิริปัญโญ ถ้ำคูหาสวรรค์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา เห็นว่าน่าสนใจ ทำให้บทสวดสมบูรณ์ขึ้น ขาดอยู่แต่การแจกแจงโลกุตรภูมิ ผมเลยเพิ่มเข้าไปอีกต่อจากอะรูปาวะจะระ ธาตุอันมี โสตาปัตติ ธาตุ สกิทาคามิ ธาตุ อะนาคามิ ธาตุ อะระหัตตะ ธาตุ แล้วส่งท้ายด้วยโลกุตตะระ ธาตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2019
  17. wangwang

อานิสงส์ของการสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก
    ยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฏกนี้ ถ้าผู้ใดได้สวดภาวนาทุกเช้าค่ำแล้วผู้นั้นจะไม่ตกอบายภูมิ แม้ว่าได้บูชาไว้กับบ้านเรือนก็อาจจะป้องกันอันตรายต่าง ๆ จะภาวนาคาถาอื่นสักร้อยและหมื่นปี อานิสงส์ยังไม่เท่าภาวนาพระคาถานี้ครั้งหนึ่ง แม้ว่าอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ ที่มีฤทธิ์จะเนรมิตแผ่นอิฐ แผ่นทองคำ ก่อเป็นพระเจดีย์แต่มนุษย์โลกขึ้นไปถึงพรหมโลกอานิสงส์ก็ไม่เท่าภาวนาพระกัณฑ์ไตรปิฏก และอธิบายคุณความดีไว้ในต้นฉบับเดิมนั้นยังมีอีกหลายประการ

ต้นฉบับเดิมเปิดตู้ได้ที่เมืองสวรรคโลก เป็นตัวอักษรขอมจารึกไว้ในใบลาน จึงได้นำมาแปลเป็นอักษรไทยโดย(พระภิกษุแสง) หลวงธรรมาธิกรณ์แพ่ง ได้มาแต่พระแท่นศิลาอาสน์ มณฑลพิษณุโลก จึงได้บริจาคทรัพย์สร้างหนังสือยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกนี้ไว้ในพระพุทธศาสนา กับขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่บิดา มารดา ครูอาจารย์ อุปัชฌาจารย์ และวงศาคณาญาติ ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวร และสัตว์ใหญ่น้อยทั่วไปในแสนโกฏจักวาฬ แด่บรรดาที่มีจิตวิญญาณจง
    ปฏิสันทนาการรับเอาส่วนกุศลผลบุญที่ได้อุทิศให้นี้ ขอท่านทั้งหลายจงสำเร็จประโยชน์ทั้งสามประการ คือมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ อันสุขสำราญ ทุกๆถ้วนหน้าด้วยเทอญ…

(หมายเหตุ) อาตมา “พระ” สิริปัญโญ ภิกขุ หลวงพ่อสมศรี สิริปัญโญ “ถ้ำคูหาสวรรค์”อ.ปากช่อง
    จ.นครราชสีมา ขอรับรองยืนยันถึงอานิสงส์ของยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ว่าเป็นความจริงตามที่กล่าวไว้ในเบื้องต้น
    ทุกประการ

เมื่ออาตมาออกกรรมฐานใหม่ๆ มาอยู่ที่ภูเก้า อ.โนนสัง จ.อุดรธานี ปี พ.ศ. ๒๕๐๗ ด้วยความกลัวจึงได้สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกนี้โดยความเชื่อที่ว่าจะพ้นอันตรายต่างๆที่กล่าวไว้ ขณะที่กำลังสวดอยู่นั้น ได้เห็น “เทพยดา” และ “เทพธิดา” เข้ามาฟังกันเป็นร้อยเป็นพันหรือมากกว่า นั่งจิ้มกันเหมือนขนทราย เพราะเวลาสวด อาตมาเพ่งอารมณ์ภายในไปพร้อมกัน จึงเห็นขึ้นด้วยญาณตาใน ความกลัวที่อาตมามีอยู่เดิมนั้นไม่รู้ว่าหายไปไหน ทำให้ใจ
    วิเวกวังเวงต่อสถานที่และสงสารตัวเองอย่างบอกไม่ถูก ทำให้จิตตั้งมั่นต่อกรรมฐานได้เป็นอย่างดี

แต่ก่อนหน้านี้อาตมาเป็นเพียงแต่ได้ยินคำพูดอธิบายของท่านเจ้าคุณอุบาลี(จันทร์)หรือพระโพธิวงศาจารย์กล่าวไว้ในหนังสือ “พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ” ว่าเทพมีกายไม่มีตัวไม่มีตน ดังนั้นเพราะความสงสัยรู้ไม่ถึงจึงเข้าใจเอาว่า กายกับตัวตนเป็นอันเดียวกันให้เกิดความลังเลสงสัยอยู่ดังนั้น จนได้มาเห็นด้วยตาในของตนเองจึงรู้ความจริงดังที่ท่านกล่าวเอาไว้ ฉะนั้นอาตมาจึงนับถือเอาพระคาถาบทนี้เป็นสำคัญ ชอบสวดเป็นประจำ และสวดในงานขึ้นบ้านใหม่ งานประจำปี ในเทศกาลต่างๆ เช่น งานขึ้นบ้านใหม่ งานบวชนาค หรือบ้านเรือนและที่ดินที่อาศัยเป็นวิบัติ เป็นต้น

อาตมาจึงได้นำมาลงไว้ในหนังสือเล่มนี้ เพื่อให้พุทธบริษัท ๔ ได้เจริญกันไว้ให้กว้างขวางออกไป จะได้เป็นบวรในพระพุทธศาสนาพร้อมด้วยศรัทธาของญาติโยม ดังรายชื่อต่อท้ายหนังสือเล่มนี้

สิริปัญโญ ภิกขุ
    หลวงพ่อสมศรี สิริปัญโญ

ถ้ำคูหาสวรรค์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

(ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันคัดลอกและจัดพิมพ์เพื่อประโยชน์ต่อมนุษย์ที่ยังจมปรักอยู่ในวัฏฏะ ที่จะได้นำไปใช้สวดเพื่อสร้างดวงตาแห่งธรรมของตัวเอง ก่อนที่จะหมดโอกาส)(ผู้เขียน)

18. na_krub

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูล สำหรับผู้ที่ถูกจริตในบทสวดยอดคาถาพระกัณฑ์ไตรปิฎก เพื่อความเคารพในพระรัตนตรัยเป็นสรณะ

คาถาระลึกถึงหลวงพ่อโอภาสี

"อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ปะฐะวีคงคา พระภุมมะเทวา ขะมามิหัง"

(คาถานี้คือยอดพระภัณฑ์พระไตรปิฎกที่หลวงพ่อโอภาสีนำมาย่อและเรียบเรียงใหม่เพื่อให้ง่ายต่อการท่องจำของลูกศิษย์และผู้ศรัทธา สวดอยู่กับบ้านป้องกันอันตราย สวดก่อนออกจากบ้านคุ้มกันอันตรายตลอดการเดินทาง ไปต่างถิ่นสวดป้องกันภยันอันตรายต่าง ๆ จากเทวดา ภูติผีปีศาจ หรือเดินทางไปที่เปลี่ยวให้หยุดภาวนาที่ต้นไม้ใหญ่หรือศาลเจ้า ขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์บริเวณนั้นช่วยปกปักษ์รักษาให้ปลอดภัย อนุภาพขอคาถานี้ครอบจักรวาลเลยทีเดียว)

นอกจากคำย่อ "จิ เจ รุ นิ" ผู้ที่สวดยอดคาถาพระกัณฑ์ไตรปิฎกย่อมรู้ดีกันอยู่แล้ว ผมมองว่าผู้ที่สนใจและศรัทธาในมนต์บทนี้ ย่อมจะต้องแสวงหาครู อาจารย์ แหล่งที่มาต่างๆ ว่าท่านอยู่ที่ใดกันบ้าง มีท่านใดกันบ้าง เพื่อเป็นหลักยึดในการอยู่กับพระรัตนตรัยไปตราบจนทิ้งขันธ์๕ โดยการไปกราบไหว้หรือสักการะในสถานที่นั้นๆให้ถึงซึ่งความปีติหรืออิ่มเอิบใจ ให้มีกำลังต่อสู้กับอกุศลมูลและอวิชชา เพราะบุคคลที่ถึงซึ่งพระรัตนตรัยแล้ว มักจะโดดเดี่ยวในทางสังคม ย่อมจะต้องหาที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นย่อมเข้าใจกัลยาณมิตรทั้งหลายเป็นอย่างดี

แต่ขอให้กัลยาณมิตรทั้งหลาย อย่าได้ท้อแท้ อย่าได้สิ้นหวัง "ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว" นั้นคือสัจธรรม ถึงมิตรในทางโลกจะไม่มี(อยู่ใกล้) แต่มิตรในทางธรรมนั้นหาที่สุดไม่ได้ เพื่อนๆที่อยู่ในวัฏสงสารที่อยู่ในภพอื่นนั้นเค้ารู้ เค้าเห็น เค้าเข้าใจ และนั่นก็เพียงพอต่อการสร้างกำลัง ให้พลังต่อสู้ตราบจนกระทั่งลมหายใจสุดท้าย

ขออนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมะทุกๆท่านนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุกาล

19. Kessara99999

Kessara99999 สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2019
    สวดแล้วเจอแต่เรื่องดีๆค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วย โดยส่วนตัวสวดพระไตรปิฏก พระธัมมจักรกัปวตนสูตรตัง และบทชินบัญชร จำได้ขึ้นใจแล้วทำสมาธิไปขณะสวดไปด้วย ดีมากเลยค่ะ สงบดี ดีทั้งสามบท

20. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวด ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก ไหนบอก เปิดกรุได้ที่เมืองสวรรค์โลก ผมสวดมาเกินสิบปี สวดฉบับเดิม เมื่อก่อนเพื่อนๆๆและพ่อกับแม่ ผมจะนิยม สวดชินบัณชร มีผมคนเดียวสวด ยอดพระกัณฑ์ ดีใจที่หลายคนสนใจมาสวดมนต์บทนี้ สวดใครจะเป็นบทสวดของใคร ทราบแต่ว่าเป็นคาถาโบราณก่อนสมเด็จโต