ผีหลอก คนหลอก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย phuang, 27 มิถุนายน 2005.

1. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE width="95%" align=center><TBODY><TR><TD class=textSiumsee01> ผีหลอก คนหลอก</TD></TR><TR><TD class=brownLinkBig>[​IMG] บางคนกลัวผี ผีที่ข้าพเจ้าเข้าใจแบ่งออกเป็น ๒ แบบ
    ๑.คือผีที่เป็นตัวร่างสังขารที่ไม่มีจิตวิญญาณไม่สามารถจะเคลื่อนไหวได้เฉกเช่นมนุษย์ทั่วไป
    ๒.ผีที่เป็นจิตวิญญาณซึ่งไม่มีร่างสังขารให้อยู่เฉกเช่นมนุษย์ทั่วไป

กลัวว่าผีจะมาหลอกหลอน กลัวผีที่มองไม่เห็น กลัวผีที่ไม่เคยเจอ กลัวผีที่ไม่รู้จัก แต่ไม่เคยกลัวตัวเองเลย ทั้งๆที่ในตัวของเราก็มีทั้งจิตวิญญาณ และ ร่างสังขาร ถ้าเราแยกจิตญาณ กับ ร่าง ออกจากกันแล้ว เราก็เป็นผีดีๆนี่เอง ตอนนี้เรามีร่างซึ่งไม่ต่างจากร่างอื่นๆ ทั่วไป มีตับ ไต ไส้ ปอด หัวใจ มันสมอง เลือด น้ำเหลือง ไขมัน ล้วนแต่สกปรก เน่าเหม็นทั้งนั้น เมื่อนำร่างและจิตมารวมกัน เราก็เป็นผี ๒ ชั้นทันที

อีกทั้งเรายังหลอกตัวเราเองว่าเราสวย เรางาม หลอกตัวเองโดยแต่หน้า ทาปาก ทาตา ทาแก้ว แต่งตัวปกปิดความเหี่ยวย่น แห้งกร้าน ความหย่อนยาน ปกปิดสัจธรรมของตัวเอง แล้วตนจะเห็นธรรมะได้อย่างไร

หลอกตัวเองว่า ตนยังสวย ยังหล่อ ยังหนุ่ม ยังสาว ยังรวย ยังฉลาด ยังเก่ง ยังดีกว่าผู้อื่น แต่ข้าพเจ้าพยายามไม่หลอกตัว ไม่หลอกตน ให้สิ่งต่างๆที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่ สอนตนสอนจนกว่าตนเองจะดับไปตามกาลเวลา

ข้าพเจ้าพยายามที่จะไม่ลืมทุกครั้งที่ข้าพเจ้าจะนอน ข้าพเจ้าก็นึกว่าข้าพเจ้าจะต้องตาย ข้าพเจ้ารักษาศีล ๕ บริสุทธิ์และมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าจะไม่ขอเกิดอีก ข้าพเจ้าไม่รู้ว่าข้าพเจ้าจะได้เกิดอีกหรือไม่ ซึ่งสิ่งนี้แล้วแต่เวรกรรมของข้าพเจ้า แต่ข้าพเจ้าขอให้ได้หวังไว้ก่อน ดั่งที่มีคำกล่าวว่า ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง เมื่อเรามีความฝัน ความหวัง สิ่งนี้จะเป็นสิ่งเตือนใจให้ติดตัวไป หากไม่ได้หลุดพ้นในชาตินี้ ก็ยังเป็นสัญญาให้ได้ระลึกได้ในชาติต่อไป

อีกเช่นกันข้าพเจ้าพยายามทุกครั้งที่จะไม่ลืมว่าข้าพเจ้าจะต้องตายเมื่อข้าพเจ้าตื่นมาในตอนเช้า ข้าพเจ้าก็ขอต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่าขอที่จะไม่เกิดอีก

เมื่อข้าพเจ้าปฏิบัติเช่นนี้เป็นปกติจนชิน เมื่อไรที่ข้าพเจ้าจะต้องตายไป จิตของข้าพเจ้าก็จะนึกถึงสิ่งนี้ แล้วข้าพเจ้าอาจจะไม่ต้องเกิดอีกก็เป็นได้ ข้าพเจ้าหวังไว้เช่นนั้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

หายากจริงๆ ครับ คนที่ไม่อยากเกิดอีก
    มีแต่อยากเกิดใหม่ ให้ดีกว่าเดิม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ก้อยคนหนึ่งล่ะที่ ไม่อยากเกิด แม้จะรู้ว่า ชาติหน้าเราจะเกิดมาสมบูรณ์พูนสุข พรั่งพร้อมเพียงใด ก็ไม่เอา เพราะจุดจบก็คือ "ความตาย" อยู่ดี สิ่งภายนอก เราเอาไปไม่ได้เลยสักอย่าง เมื่อก่อน อธิษฐานให้เกิดมาชาติหน้า สวยๆหล่อๆเรียนเก่งๆ เดี๋ยวนี้ไม่แล้ว... ขอไปนิพพานอย่างเดียว...