ฝันเกี่ยวกับพระพุทธเจ้า หมายความว่ายังไง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ิีbunvong, 30 มีนาคม 2012.

1. ิีbunvong

ิีbunvong สมาชิกใหม่

เนื่องด้วยความฝันที่จะเล่าความฝันต่อไปนี้ ก็มีระยะวัน ที่ห่างพอสมควรนะครับ

ความฝันแรกๆ
    ผมฝันว่า ได้เดินไปหอเพื่อนน่ะครับ เป็นหอไม้ชั้นเดียว แต่เดินเข้าทางหลังห้อง พอเดินเข้าห้องปุ๊บ ผมก็หันไปเห็นพระพุทธรูป พระพุืชทธเจ้าปางประสูติ อ่ะครับ ที่เป็นทรงเอานิ้วชี้ฟ้า ชี้ดิน อ่ะครับ
    พอบอกได้ไหมครับ ว่่าหมายถึงยังไง...

ฝันที่หนึ่ง
    ในความฝัน ได้เห็นพระรูปหนึ่ง กำลังเดินผ่านหน้าไป แต่เห็นด้านข้างๆ เยื้องด้านหลังนะครับ เดินผ่านหน้าไปทางซ้ายคือ กำลังเดินไปทางซ้าย...พอเราเห็นปุ๊บ จิตผมก็คิดทันทีเลยว่า พระพุทธเจ้า แล้วผมก็ไหว้น่ะครับ แต่พอผมไหว้ปุ๊บ กลับมีสายฟ้าฟาดลงมาที่นิ้วชี้และนิ้วกลางผมอ่ะครับ แต่ผมไม่เป็นอะไรเลยครับ..แล้วผมก็สะดุ้งตื่น

ความฝันที่สอง
    ในความฝันนี้ ผมได้เดินเข้าไปในป่า และไปเจอหินก้อนหนึ่ง ขนาดใหญ่ ทีเหมือนจะเป็นที่นั่งอ่ะครับ วางอยู่ พร้อมกับเดินไปรอบๆ และพูดออกมาว่า " พระพุทธเจ้าไปไหน ทำไมไม่ออกมาให้เราพบ " ...ขณะที่ผมกำลังพูดอยู่แบบนั้นไปเรื่อยๆ ผมก็สะดุ้งตื่นอีกแล้ววววว

ความฝันที่สาม
    ในความฝันนี้ มีผมกับเพื่อน(ที่ไม่รู้จัก) ได้เดินไปที่เขาแห่งหนึ่ง ซึ่งเขา่แห่งนั้น เป็นเขา3 ชั้น โดยแต่ละชั้น จะมีทางเดินโดยรอบเป็นวงกลมชนกัน คือ ไม่มีทางขึ้นนะครับ แต่เป็น 3 ชั้น โดยแต่ละชั้น จะมีเทวดาใส่ชุดสีขาว มีปีกนก (เหมือนเทวาเมืองนอก)บินเฝ้าแต่ละชั้นอยู่ ชั้นละ 1 เทวดา แต่ชั้นบนสุดไม่มีเทวดาเฝ้านะ...โดยผมและเพื่อนจะขึ้นไปชั้นบนสุด แต่ก็มีเทวดามาขวาง ไว้แล้วเพื่อนผมคนนี้ (ที่ไม่รู้จัก) ก็ได้ฆ่า เทวดา ทั้งสองชั้นนี้ และแล้ว ผมกับเพื่อน็มาถึงชั้น 3 ซึ่งเป็นชั้นบนสุด พอผมไปถึงปุ๊บ ผมก็เห็น หินก้อนหนึ่ง (ซึ่งเหมือนก้อนหินในความฝันที่ 2 ที่วางอยู่ในป่า) หินก้อนนี้เป็นมีเทา และมีความมันเงา.. และผมก็ได้ขึ้นไปยืนบนหินก้อนนั้น ทพอผมขึ้นไปยืนปุ๊บ ผมมีความรู้สึกว่า ผมมีความสุขอย่างมากมาย รู้สึก สงบ รู้สึกว่า บนนี้นี่แหละ คือสิ่งที่สุขที่สุด มันอิ่มเอิบ อิ่มอก อิ่มใจ ไร้ทุกข์เลยครับ..แล้วผมก็นึกมาได้ว่า นี่มันหินที่พระพุทธเจ้านั่งนี่นา..แล้วพระพุทธเจ้าไปไหน อยู่ไหน ??? ผมก็มองรอบๆ แล้วผมก็เจอพระพุทธรูปองค์นึ่ง เป็นองค์เล็กๆ วางอยู่ด้านหน้าของก้อนหิน...ผมกับเพื่อนเราเจอพระพุทธรูปองค์นี้ พร้อมกัน... แล้วผมก็ลงจากก้อนหินและตรงไปที่หน้าพระพุทธรูปองค์นั้น...ผมกับเพื่อนได้มองที่พระพุืธรูปและได้เห็นแก้วน้ำเล็กๆ 2 ใบ ที่ว่างเปล่าอยู่ ผมกับเพื่อนจึงแบ่งแก้วนั้น คนและแก้ว พร้อมกับบอกว่า เอาไล้าง และเอาน้ำมาใส่ถวาย...ทันใดนั้น ความฝันอีกเรื่องก็แทรกเข้ามาแต่ผมยังถือแก้วใบนั้นอยู่นะ..จนกระทั่งสะดุ้งตื่น อีกตามเคย

+++++++++++++++++++++++

เพื่อนๆ ในเว็บพลังจิต ช่วยวิเคราะห์หน่อยว่า .. ความฝันแบบนี้ หมายถึงอะไร... ช่วยไขข้อข้องใจให้เราด้วยนะ...

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก่อนอื่นต้องขอชมเชยก่อนว่า สติคุณฝึกมาดี กรรมฐานฝึกมาดีมากครับ....สิ่งบอกได้คือ

๑.คุณจดจำความฝันได้ละเอียดมาก ซึ่งถ้าคนที่ฝึกจิตมาไม่ดีจะไม่จำละเอียดหรือจำได้ขนาดว่าฝันเรื่องนี้ดับไปแล้วต่อด้วยเรื่องใหม่อย่างไร....คนปกติคือตัวเองฝันไม่รู้ตัวว่าตัวเองกำลังฝัน...

๒.จิตคุณดำรงค์อยู่ในพุทธานุสสติกรรมฐานอยู่เป็นปกติ เพราะว่าแม้แต่ในความฝันซึ่งบ้างครั้งอาจเหนือการควบคุม จิตคุณยังนึกถึงคำนึงหาพระพุทธเจ้าท่านอยู่...แม้ในความฝันคุณเจอแก้วน้ำยังมีความดีที่จะเอาไปล้างแล้วนำมาเปลี่ยนถวายใหม่....คนปกติที่จิตไม่ได้ทรงอยู่ในกรรมฐานหรือทรงอยู่ในกิเลสอยู่เป็นปกตินิสัย...ไม่มีทางที่จะฝันแล้วนึกถึงพระพุทธเจ้า....ส่วนใหญ่ก็จะฝันไปตามที่ชอบๆ ที่ของตนเองชอบ อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ....

ไม่ว่าความฝันนั้นจะเป็นจริงหรือไม่อย่างไรก็ตาม แต่ให้คุณทราบไว้ว่า จิตคุณดีมากนะครับ...คนที่มีจริตนิสัยอย่างนี้ จิตอย่างนี้ กรรมฐานที่คุณฝึกจะสำเร็จก้าวหน้าได้ไว.....เป็นกำลังใจให้ปฏิบัติต่อไปนะครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2012