พระกริ่ง จาตุรงค์ เจ้าคุณศรี(สนธิ์) ปี 2490 สภาพใช้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย filmza555, 6 กรกฎาคม 2011.

1. filmza555

filmza555 Active Member

20 กันยายน 2007
    วิเคราะห์ หน่อยนะครับ ว่าจากรูปภาพเนื้อหา ชอบหรือไม่ครับ สภาพเจ้าของที่ได้มา ใช้ไปเยอะน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

วิเคราะห์ หน่อยนะครับ ว่าจากรูปภาพเนื้อหา ชอบหรือไม่ครับ สภาพเจ้าของที่ได้มา ใช้ไปเยอะน่ะครับ
    <!-- google_ad_section_end --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

พระกริ่งองค์นี้ เนื้อหาพิมพ์ทรงผมดูยังไม่ถึงกริ่งจาตุรงคมุนี ปี2490 ที่ท่านเจ้าคุณศรีสร้างไว้หรอกครับ
    คือองค์นี้พิมพ์ผิด และจุดตำหนิสำคัญที่อยู่ในฝ่ามือซ้ายก็ไม่มี หน้าตาท่านก็ไม่ใช่แบบนี้ครับ ที่สำคัญเกือบทุกองค์จะมีโค๊ตตอกไว้ที่ใต้ข้อศอกขวา และที่ก้นก็มีจารทุกองค์ แตกต่างจากของแท้เยอะมากครับ
    ยังไงก็อย่าเพิ่งเชื่อผม ลองถือเข้าไปแห่ในสนามดู สภาพองค์ของคุณถ้าแท้ก็ยังถึงหมื่นครับ

3. filmza555

filmza555 Active Member

20 กันยายน 2007
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ